NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Rau chân vịt có phải là rau cải bó xôi không?????

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 53.9K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình rất cần rau chân vịt để làm bài thuốc mà không biết rau chân vịt là rau gì cả. Mình cũng đi hỏi thì có người nói là rau cải bó xôi, người lại nói là một loại lá chỉ để làm thuốc và bán ở nhũng chỗ bán lá xông thôi. Tren DD có mẹ nào biết rau chân vịt là rau gì không giúp mình với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 349 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chao Hyvong, mot lan minh dat tiec cho Cty minh co mon rau chan vit minh co hoi lai ho la rau gi thi thay ho tra loi rau chau vit la rai cai bo xoi day. Minh chi biet co the thoi khong biet co chinh xac khong. Co me nao biet cu the thi tra loi giup Hy vong nhe.
    Me cua Meo Tom (HN)
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chính nó đấy Hyvong ạ ! Bạn mua về và mở rộng lá cải bó xôi ra mà xem, giống chân con cạp cạp đấy ! :Smiling:
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cam on cac ban nhieu lam, minh phai di ngay mua cai bo xoi thoi.

That la mung vi o DD nay cai gi cac me cung biet, minh cung da dinh hoi tu may hom truoc kia, nhung ma khong vao duoc DD nen bay gio moi hoi duoc.

To me MeoTom: Mai oi Tom dao nay the nao roi, co ngoan khong, dinh bao gio thi co baby nua day, nho thong bao nhe.

---------------------
    HYvong
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ AD; 02/11/2004 vào lúc 10:18 AM.
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ AD sưu tầm những bài này hay quá. :Rose:
    Rau chân vịt (bó xôi) dễ mua và có thể ăn hàng ngày để bổ sung chất sắt và phòng bệnh.
    Từ rau chân vịt làm mình nghĩ tới rau câu chân vịt, 1 loại tảo biển như agar. :Battin ey
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

• 5,354 Bài viết

• 3,153 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, chỉ cho em chỗ mua cải bó xôi với. Cơ bản là em không biết hình dáng cây cải này thế nào, không biết nó có tên gọi gì khác không nhỉ??? Cảm ơn các mẹ nhiều:LoveStruc:
    • 2,374 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Cậu vào Metro xem, ở Metro hay bán lắm, lên chợ Hôm cũng có nhiều, cứ hỏi các chủ cửa hàng là biết ngay mà.
    • 5,354 Bài viết

• 3,153 Được cảm ơn

Em cảm ơn các mẹ, nhưng các mẹ tả qua cho em cái hình dạng của nó thế nào với nó có giống loại nào mình hay dùng không nhỉ? ví dụ hoa lơ xanh ý (tại em tưởng tượng nó giống thế đấy ạ).
    • 9,569 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

cải bó xôi nó hình dáng giống rau cải chị ah!gần như thế!nhưng lá nó xanh đậm hơn!thân và lá nó dầy dầy tròn tròn ý!(đại khái thế)em ko biết miêu tả thế nào!chị cứ nhìn thấy rau giống rau cải nhưng lá đậm hơn thì chắc đích thị nó là cải bó xôi!(họ thường để cả rễ ý)
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có phải chính là Rau Chân Vịt không nhỉ???
    • 3,412 Bài viết

• 4,678 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tigi dứa Xem bài viết
    Có phải chính là Rau Chân Vịt không nhỉ???
    Rau Chân Vịt lại là loại khác, bạn ơi. (Hình đính kèm). Nhưng hình như ở VN mọi người vẫn lẫn lộn và gọi rau chân vịt (spinach) là cải bó xôi? Tớ ăn cải bó xôi, theo cách gọi rau bó xôi ở VN, thì thấy có vị khác, nhưng khi tới cửa hàng rau cải chuyên bán cho Tây hỏi spinach thì lại thấy loại khác, không giống bó xôi của mình.
    Baby ăn spinach rất tốt, còn bó xôi thì tớ vẫn chưa thử cho con tớ. Có ai biết rõ về bó xôi hãy chỉ dẫn nhé.
    Hình đính kèm
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cải bó xôi đúng là rau chân vịt đấy các mẹ. Các mẹ có thể vào đây để tìm hiểu thêm về cải bó xôi này: Cách nhận biết , thành phần dinh dưỡng và các món ăn từ cải bó xôi
    • 5,546 Bài viết

• 6,124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beVuNam Xem bài viết
    Mình rất cần rau chân vịt để làm bài thuốc mà không biết rau chân vịt là rau gì cả. Mình cũng đi hỏi thì có người nói là rau cải bó xôi, người lại nói là một loại lá chỉ để làm thuốc và bán ở nhũng chỗ bán lá xông thôi. Tren DD có mẹ nào biết rau chân vịt là rau gì không giúp mình với.
    Mình xin lỗi, bài này có từ cách đây nhiều năm rồi, nhưng mình xin đc comment như sau:

Mình sinh ra lớn lên ở làng thuốc Nam, nên mình biết cái rau chân vịt dùng để làm thuốc nó k phải là rau chân vịt (rau bi-na :Thinking) để luộc với chao dầu đâu.

Cây cỏ chân vịt làm thuốc có phần thân phồng lên, màu tía, thân nó xốp và nổi trên mặt nước.

Bạn ra hàng lá tươi thuốc Nam nào ở bất kỳ chợ nào trong HN cũ hỏi có phải chị ở làng Đại Yên k, thì ng bán sẽ cho bạn biết cỏ chân vịt như thế nào.

Mình xin lỗi vì đã làm phiền nhé.

http://vietbao.vn/Suc-khoe/Co-chan-v.../10964181/248/

"Ở quê tôi có nhiều cây chân vịt mà nhân dân vẫn lấy về để làm thuốc. Xin cho biết đó là thuốc gì và cách dùng chữa bệnh như thế nào?".

Trả lời:

Cỏ chân vịt có tên khác là cỏ thia lịa, cỏ chửa, thủy hảo, tên khoa học là H**roryza aristata Nees, thuộc họ lúa (Poaceae). Đây là một cây thảo, thân mềm, có lá phình to ở bẹ nom như bụng chửa, mặt trên có những đốm đỏ nâu.

Theo kinh nghiệm dân gian, cỏ chửa được dùng chủ yếu làm thuốc chữa phỏng rạ (thủy đậu). Khi dùng, lấy cả cây 40-60 g, cắt bỏ rễ và hoa, rửa sạch, phơi hay sấy khô. Lấy 20-30 g thái nhỏ, sắc với 400 ml nước còn 100 ml, uống làm 2 lần trong ngày. Đồng thời, lấy nửa còn lại đốt thành than, tán nhỏ, rồi rắc và xoa đều vào chỗ bị phỏng rạ. Ngày làm một lần.

Nếu vết phỏng rạ bị cào toạc da, lấy nghệ vàng bỏ vỏ, giã nát, bọc vào miếng vải sạch, thấm lên vết toạc da để tránh mưng mủ. Hằng ngày tắm rửa bằng nước sắc lá kinh giới hoặc vỏ cây sung, sau đó dùng bột cỏ chửa rắc như trên cho đến khi khỏi hẳn.

Ngoài ra, lá cỏ chửa để tươi, rửa sạch, giã nát với ít muối, đắp làm thuốc cầm máu vết thương, vết đứt.

Để chữa khí hư, tiểu tiện vàng, lấy cả cây cỏ chửa bỏ rễ phối hợp với lá bạc thau, lá tiết dê, lá lõi tiền (mỗi thứ 40 g) giã nát, sắc uống trong ngày.

DS. Bảo Hoa, Sức Khỏe & Đời Sống
    Chỉnh sửa lần cuối bởi daiyentrang; 07/05/2011 vào lúc 03:06 PM. Lý do: thêm bài báo
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)