• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.07K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,720 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cac chi oi an thit tha riet ngan qua di, cuoi tuan nay em dinh se lam bi chay va cha gio chay cho ca nha cung an, nhung ket noi em lai ko biet lam nuoc mam chay sao cho ngon het. Cac chi co ai biet lam nuoc mam chay chi giup gium em nha!! Em cam on cac chi nhieu nhieu!!

• 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh thay ban minh lam nhu sau

Toi ot dam nhuyen, sau do cho nuoc dun soi de nguoi vao, nem duong, muoi (vi khong dung nuoc mam nen cho luong muoi hoi nhieu mot chut), chanh hoac dam. Quay deu len. De nuoc mam chay nay co mau giong nhu nuoc mam man thi nho vao mot vai giot nuoc tuong (xi dau) la xong. Co the them do chua vao nuoc mam.

Hy vong cach nay khong te lam.
    Chuc Huong
    Chuc Huong

• 1,720 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuc Huong
    Minh thay ban minh lam nhu sau

Toi ot dam nhuyen, sau do cho nuoc dun soi de nguoi vao, nem duong, muoi (vi khong dung nuoc mam nen cho luong muoi hoi nhieu mot chut), chanh hoac dam. Quay deu len. De nuoc mam chay nay co mau giong nhu nuoc mam man thi nho vao mot vai giot nuoc tuong (xi dau) la xong. Co the them do chua vao nuoc mam.

Hy vong cach nay khong te lam.
    Chuc Huong
    Cam on chi Huong nhieu nha, em se thu cach cua chi huong dan vao cuoi tuan nay xem sao. Chuc chi vui nha!!! :3:

• 6,349 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

hi hi mẹ NR ơi chị chưa bao giờ làm nhưng copy cho em đây
    http://www.thuvienhoasen.org/ac-nuoc...lambangnam.htm

Cách làm nước mắm chay:
    - 1 trái dừa xiêm hay 1 lon nước dừa tươi hay lon soda nước dừa (hoặc là nước thường), nấu sôi với chút muối, đường để nguội.
    - Nước tương (loại mushroom, healthy boy)
    - Ớt bằm
    - Chanh gọt vỏ, vừa vắt lấy nước vừa lấy.. chanh luôn.
    - 1 củ cà rốt bào cọng nhỏ.
    - 1 củ cải trắng xắt cọng nhỏ.
    Chua ngọt theo sở thích.

Ăn kèm với đồ chua (cà rồt & củ cải trắng ngâm dấm)
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988

• 1,720 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngo Phuong Loan
    hi hi mẹ NR ơi chị chưa bao giờ làm nhưng copy cho em đây
    http://www.thuvienhoasen.org/ac-nuoc...lambangnam.htm

Cách làm nước mắm chay:
    - 1 trái dừa xiêm hay 1 lon nước dừa tươi hay lon soda nước dừa (hoặc là nước thường), nấu sôi với chút muối, đường để nguội.
    - Nước tương (loại mushroom, healthy boy)
    - Ớt bằm
    - Chanh gọt vỏ, vừa vắt lấy nước vừa lấy.. chanh luôn.
    - 1 củ cà rốt bào cọng nhỏ.
    - 1 củ cải trắng xắt cọng nhỏ.
    Chua ngọt theo sở thích.

Ăn kèm với đồ chua (cà rồt & củ cải trắng ngâm dấm)
    Cam on chi Loan nhieu nha! O ben em chi co nuoc dua lon thi chi Loan oi hi vong la lam an cung duoc , chu chac ko bang nuoc dua xiem nguyen trai ben VN minh roi ....nhung dau sao co con hon ko phai ko chi?? :4: Cai bai link cua chi doc thay hay ghe, nuoc mam chay ma co the lam tu nam, ko biet ben em cac cho co ban loai nay chua nhi?? Chac ky nay ve em phai tim an thu thoi!!

Cac chi co nhieu cach thi em cang hoc hoi nhieu cach hon, biet dau cuoi tuan nay em pha moi cach mot chen de ca nha thu roi tuy nghi su dung va quyet dinh vay!!

• 413 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Nếu pha bằng muối thì mẹ NR nên dùng dấm để pha, đừng dùng dấm thanh vì dấm chua gắt mà nên dùng dấm mà các bà các cô ngâm bằng gạo đó. Dấm chua dịu, lại có mùi thơm đặc chưng và có màu ngon mắt. Còn nếu pha bằng chanh thì bạn có thể pha bằng nước mắm, nước chấm sẽ rất ngon đấy.

Bạn nên pha đủ độ chua ngọt trước, sau đó mới cho muối hoặc mắm vào, tỏi vả ớt băm bạn nên cho sau cùng vì nếu bạn pha không quen tay, bạn phải nêm nếm nhiều lần và.... híc!

Nước chấm quyết định rất nhiều đến món ăn của bạn. Chúc bạn thành công.
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison

• 1,720 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha long bien nho
    Nếu pha bằng muối thì mẹ NR nên dùng dấm để pha, đừng dùng dấm thanh vì dấm chua gắt mà nên dùng dấm mà các bà các cô ngâm bằng gạo đó. Dấm chua dịu, lại có mùi thơm đặc chưng và có màu ngon mắt. Còn nếu pha bằng chanh thì bạn có thể pha bằng nước mắm, nước chấm sẽ rất ngon đấy.

Bạn nên pha đủ độ chua ngọt trước, sau đó mới cho muối hoặc mắm vào, tỏi vả ớt băm bạn nên cho sau cùng vì nếu bạn pha không quen tay, bạn phải nêm nếm nhiều lần và.... híc!

Nước chấm quyết định rất nhiều đến món ăn của bạn. Chúc bạn thành công.
    Ua chi oi lam nuoc mam chay thi lam sao su dung duoc nuoc mam man ha chi?? Em ko hieu chi co the chi em lai ko?? Em thi pha nuoc mam man thi tot lam con nuoc mam chay thi that su la chua bao gio lam qua nen moi nho den cac chi do!!

• 143 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

còn mình thì làm nước mắm chay đơn giản lắm mẹ nấm rơm thử làm xem có ngon không nha.
    nguyên liệu:
    -1/2 trái thơm.
    -nước màu(nước hàng)
    -1 bịch nước dừa tươi,hoặc 1 lon coco.
    -1 ít bột ngọt.
    -1 ít đường.
    -1 ít muối.
    cách làm:
    -thơm bằm nhỏ vắt lấy nước,sau đó pha nước thơm + nước dừa + muối + đường +bột ngọt + nước màu quậy đều nêm vừa ăn bắp lên bếp nấu sôi với lửa nhỏ
    chúc mẹ bé nấm rơm thành công.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ NR ơi, xin hảy xem trang mạng sau đây có thể giúp rất nhiều. Không chỉ làm nước mấm chay ngon mà còn có thể làm rất nhiều các món khác cho cả gia đình ăn ngon miệng trong những ngày ăn chay đấy.
    http://www.tructiepcauthongthuongde....um=nuocmamchay
    Chúc Thành Công :Angel: