• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.04K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • lAl
    • 6 năm
    • 75 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các bác ơi em khoái khẩu món này quá, mà lại không biết cách làm. Các bác ai có lòng thương em thì chỉ em cách làm món này với :Crying:

Em muôn vàn cảm ơn các bác :Kiss:

• lAl
    • 6 năm
    • 75 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Không có chị nào biết làm hay có công thức làm món này ạ. Món khoái khẩu mà em lại chả biết làm :Worried:

• 1,757 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Món khoái khẩu mà ko biết làm hở chị???Em thì chưa nghe đến món này bao h nhưng cứ có xào bơ là nghe ngấy ngấy

• lAl
    • 6 năm
    • 75 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Bimbimcua_ Xem bài viết
    Món khoái khẩu mà ko biết làm hở chị???Em thì chưa nghe đến món này bao h nhưng cứ có xào bơ là nghe ngấy ngấy
    Đâu có đâu. Món này ăn không có ngấy đâu. Hôm gì dẫn tên bạn trong Cần Thơ ra ăn, hắn khoái quá húp hết cả nước sốt :Laughing:

Món này mình ăn bên Kim Liên chỗ mấy hàng ốc ngao. Tăm tia người ta làm mà mãi ko được, hỏi người ta ko nói, ki bo quá :Nottalkin:

• 129 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Món này mình đã sáng tác ra từ lâu rồi, thỉnh thoảng mời khách cũng được khen lắm.
    Đơn giản thôi, bơ với tỏi phi cho thơm. đổ ngao vào xào cho đến khi ngao há miệng, xúc ra ăn nóng, thích đậm đà cho thêm chút bột nêm.

• 419 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

em thì chỉ biết cách làm ngao xào me thôi, ngao xào bơ thì chịu, vì cũng chẳng thích ăn mấy, nhưng thấy ngoài hàng còn cho thêm đường, bột năng với cả dứa, dừa, hành tây gì đấy nữa cơ.

• lAl
    • 6 năm
    • 75 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bigmum Xem bài viết
    Món này mình đã sáng tác ra từ lâu rồi, thỉnh thoảng mời khách cũng được khen lắm.
    Đơn giản thôi, bơ với tỏi phi cho thơm. đổ ngao vào xào cho đến khi ngao há miệng, xúc ra ăn nóng, thích đậm đà cho thêm chút bột nêm.
    Oạch, bác nói rõ công thức chế biến ra chứ thế này em bó tay

Em thấy ngoài hàng nó cho cả củ xả và ớt vào nữa :Thinking:

• 532 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Hồi tớ thất nghiệp cũng định mở hàng bán ngao ốc he he nên có tập tành được vài món. Bạn thử xem nhé:

NGAO XÀO BƠ TỎI
    Món này dùng ngao hoa ngon hơn ngao thường. Ngao hoa ở chợ Thành Công bán 40k/kg.
    Nguyên liệu:
    1kg ngao hoa rửa sạch, loại bỏ những con thối
    1 bát nước mắm chua ngọt (mắm + dấm + đường), pha vừa miệng
    Bơ thực vật Tường An
    Tỏi đập dập (nhiều nhiều 1 chút)
    Cách làm:
    Cho dầu ăn vào nồi (dùng xoong để xào – đảo dễ hơn). Phi thơm tỏi với dầu ăn ( ít dầu thui), cho ngào vào đảo vài cái, trút bát nước mắm chua ngọt vào đảo đều tay. Đến khi thấy miệng ngao đã hé mở thì cho 2 thìa bơ vào. Đảo đều, tắt bếp.

NGAO XÀO ME
    Công thức này có thể áp dụng để xào các loại ốc đều ngon
    Nguyên liệu:
    Ngao
    Me khô (túi me khô bán ở hàng đồ khô ý) hòa vào nước ấm lọc ấy nước me.
    Cách làm:
    Pha 1 bát nước mắm chua cay mặn ngọt bao gồm: mắm, nước me, đường, ớt. Chú ý: nước mắm thiên về cay và ngọt hoặc tùy khẩu vị.
    Cho 1 thìa bơ thực vật vào nồi, bơ chảy, trút bát nước mắm me vào đun liu riu 2 phút. Cho ngao vào đảo đều, ngao mở miệng là chín. Món này tớ thường phá cách là dùng cả hột me (chỉ hòa me vào nước ấm chứ không lọc), để vừa ăn ngao vừa mút mát hột me thấm gia vị ngon cực.

NGAO XÀO SẢ ỚT KIỂU HẢI PHÒNG
    Nguyên liệu:
    Ngao
    1 bát nước mắm pha kiểu “chấm ốc luộc” (mắm, dấm, đường, gừng, tỏi, ớt - không có lá chanh). Hòa thêm tương ớt vào bát nước mắm cho nó sánh (món này cay mới ngon). Chú ý: nước mắm thiên về cay và ngọt hoặc tùy khẩu vị.
    Dứa chín
    Xả bằm nhỏ (khá nhiều)
    Dừa nạo
    Cách làm:
    Cho dầu ăn vào nồi, trút ngao hoặc ốc vào, trút bát nước mắm vào. Tiếp đến sả, dứa và dừa nạo. Đảo đều. Khi ăn thì chấm với nước xào vắt thêm 1 chút quất.
    Không ai thương con bằng mẹ. Không ai yêu mẹ bằng con!

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,800 Bài viết

• 1,369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQuangKid Xem bài viết
    Hồi tớ thất nghiệp cũng định mở hàng bán ngao ốc he he nên có tập tành được vài món. Bạn thử xem nhé:

NGAO XÀO BƠ TỎI
    Món này dùng ngao hoa ngon hơn ngao thường. Ngao hoa ở chợ Thành Công bán 40k/kg.
    Nguyên liệu:
    1kg ngao hoa rửa sạch, loại bỏ những con thối
    1 bát nước mắm chua ngọt (mắm + dấm + đường), pha vừa miệng
    Bơ thực vật Tường An
    Tỏi đập dập (nhiều nhiều 1 chút)
    Cách làm:
    Cho dầu ăn vào nồi (dùng xoong để xào – đảo dễ hơn). Phi thơm tỏi với dầu ăn ( ít dầu thui), cho ngào vào đảo vài cái, trút bát nước mắm chua ngọt vào đảo đều tay. Đến khi thấy miệng ngao đã hé mở thì cho 2 thìa bơ vào. Đảo đều, tắt bếp.

NGAO XÀO ME
    Nguyên liệu:
    Ngao
    Me khô (túi me khô bán ở hàng đồ khô ý) hòa vào nước ấm lọc ấy nước me.
    Cách làm:
    Pha 1 bát nước mắm chua cay mặn ngọt bao gồm: mắm, nước me, đường, ớt. Chú ý: nước mắm thiên về cay và ngọt hoặc tùy khẩu vị.
    Cho 1 thìa bơ thực vật vào nồi, bơ chảy, trút bát nước mắm me vào đun liu riu 2 phút. Cho ngao vào đảo đều, ngao mở miệng là chín. Món này tớ thường phá cách là dùng cả hột me (chỉ hòa me vào nước ấm chứ không lọc), để vừa ăn ngao vừa mút mát hột me thấm gia vị ngon cực.

NGAO XÀO SẢ ỚT KIỂU HẢI PHÒNG
    Nguyên liệu:
    Ngao
    1 bát nước mắm pha kiểu “chấm ốc luộc” (mắm, dấm, đường, gừng, tỏi, ớt - không có lá chanh). Hòa thêm tương ớt vào bát nước mắm cho nó sánh (món này cay mới ngon). Chú ý: nước mắm thiên về cay và ngọt hoặc tùy khẩu vị.
    Dứa chín
    Xả bằm nhỏ (khá nhiều)
    Dừa nạo
    Cách làm:
    Cho dầu ăn vào nồi, trút ngao hoặc ốc vào, trút bát nước mắm vào. Tiếp đến sả, dứa và dừa nạo. Đảo đều. Khi ăn thì chấm với nước xào vắt thêm 1 chút quất.
    Ôi, chị làm em thèm quá đi mất :Laughing: . Chiều nay về em phải làm ngay 1 trong mấy món này. Cảm ơn chị đã post cách làm chi tiết nhé :Rose: :Rose:
    You're my everything

• 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đọc công thức của MẹQuangkid mà ứa hết nước miếng. Cuối tuần này nhất định phải thử mới được. Cảm ơn bác nhiều nhiều. Tặng hoa cho bác luôn.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2