• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Món này ngon lém ạ. Tình hình là em đã đặt nầm bò cho SN em vào tuần sau rồi nhưng em vẫn chưa rõ là ướp như thế nào cho ngon. Có chị nào có kinh nghiệm ko ạ?

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,223 Bài viết

• 6,337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimtyconyeu Xem bài viết
    Món này ngon lém ạ. Tình hình là em đã đặt nầm bò cho SN em vào tuần sau rồi nhưng em vẫn chưa rõ là ướp như thế nào cho ngon. Có chị nào có kinh nghiệm ko ạ?
    Mẹ nó có chắc là mua được nầm bò ko? Hiện nay trên thị trường đại đa số đều là nầm lợn của Trung Quốc nhập về đấy. Nó được ngâm qua một số hoá chất để có độ giòn và mùi như nầm bò thật. Chắc mẹ nó đã nghê nhiều về chân gà rồi chứ ạ? Theo mình thì mẹ nó nên chọn món khác thì hay hơn.
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi béQuỳnh Xem bài viết
    Mẹ nó có chắc là mua được nầm bò ko? Hiện nay trên thị trường đại đa số đều là nầm lợn của Trung Quốc nhập về đấy. Nó được ngâm qua một số hoá chất để có độ giòn và mùi như nầm bò thật. Chắc mẹ nó đã nghê nhiều về chân gà rồi chứ ạ? Theo mình thì mẹ nó nên chọn món khác thì hay hơn.
    Em đặt của hàng thịt bò mà em quen, hơn nữa cái cô bán hàng này có họ với nhà em ạ ==> có thể nói là nầm bò xịn đấy.

Mờ nếu có công thức ướp thì share đi :Smiling:

• 4,956 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Công thức ướp bao gồm : gừng, tỏi, hành khô băm nhuyễn _ rượu vang _ dầu điều _ dầu hào _ dầu mè _ ngũ vị hương _ hạt tiêu _ hạt nêm ! Đơn giản thế thôi bác ah !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

"Nầm bò nướng"???em chưa từng nghe nói đến món này?từ nhỏ tới giờ lun đó các pác ạ!lần đầu tiên nghe thấy đó!lạ quá!pác nào biết giải thích cặn kẽ hộ e với nào?
    Tôi yêu em đến nay chừng có thể
    ngọn lửa tình chưa dễ đã tàn phai
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhomai_2002 Xem bài viết
    Công thức ướp bao gồm : gừng, tỏi, hành khô băm nhuyễn _ rượu vang _ dầu điều _ dầu hào _ dầu mè _ ngũ vị hương _ hạt tiêu _ hạt nêm ! Đơn giản thế thôi bác ah !
    Cám ơn bác. Tuy đơn giản thế thôi nhưng em lại phải đi mua đủ thứ bác ạ. Hic em nghĩ mãi chẳng ra là phải ướp cái gì.

• 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangmeopt Xem bài viết
    "Nầm bò nướng"???em chưa từng nghe nói đến món này?từ nhỏ tới giờ lun đó các pác ạ!lần đầu tiên nghe thấy đó!lạ quá!pác nào biết giải thích cặn kẽ hộ e với nào?
    Để mình giải thích về cái "nầm" nhé. Nếu ở người thì nầm chính là tổ chức ở dưới da vú, chỗ này khi căng sữa bạn bóp vào thì thấy nó cưng cứng, chính cái này làm cho vú của các bà mẹ trông đẫy đã hơn đấy. Vì là bộ phận tiết ra sữa nên phần thịt này có mùi thơm như mùi bơ sữa, khi nướng lên thì thơm tuyệt.

Vậy là bạn biết nầm bò là gì rồi nhé. Chính là bộ phận tiết ra sữa của con bò ấy mà. :Laughing::Laughing::Laughing:

• 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

À bác nhỏ mai cho em hỏi thêm 1 tẹo nhá. Thế cái mon của em thì nên ăn kèm với các loại rau trái, hay thức ăn gì?

• 4,956 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

À bác nhỏ mai cho em hỏi thêm 1 tẹo nhá. Thế cái mon của em thì nên ăn kèm với các loại rau trái, hay thức ăn gì?
    Nầm bò nướng ăn nóng với cơm, bánh mì hoặc bún ! Rau trái ăn kèm như rau trái bác ăn kèm cùng với phở bò đó bác ah !
    P/S : Bá cáo với bác ! Em là Male, nick của em dịch ra nghĩa là nhớ mãi bác ah chứ ko phải là nhỏ mai đâu bác ơi ! :Laughing::Laughing::Laughing:
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vậy là bạn biết nầm bò là gì rồi nhé. Chính là bộ phận tiết ra sữa của con bò ấy mà.
    oh!vậy sao? thật là từ bé đến giờ mới nghe nầm bò.hic hic ....vậy là nầm bò còn chế biến món gì khác nữa không vậy?hay chỉ có món nướng thui?
    Tôi yêu em đến nay chừng có thể
    ngọn lửa tình chưa dễ đã tàn phai
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Nầm bò nướng ăn nóng với cơm, bánh mì hoặc bún ! Rau trái ăn kèm như rau trái bác ăn kèm cùng với phở bò đó bác ah !
    P/S : Bá cáo với bác ! Em là Male, nick của em dịch ra nghĩa là nhớ mãi bác ah chứ ko phải là nhỏ mai đâu bác ơi ! :Laughing::Laughing::Laughing:
    Ngoài Bắc ăn phở bò chỉ có mỗi hành lá thôi bác ơi, nếu hơn nữa thì có thêm hành tây.

• 4,956 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Ngoài Bắc ăn phở bò chỉ có mỗi hành lá thôi bác ơi, nếu hơn nữa thì có thêm hành tây.
    Sorry bác ! Em quên mất là ăn phở bò ở ngoài Bắc và trong Nam khác nhau ! Phở bò trong Nam ăn kèm thường có rau húng, mùi tàu ( răng cưa ), rau ngổ . Bác xắt thêm dưa leo ( dưa chuột ) và cà chua sống ăn cùng món này nữa !
    • 3,613 Bài viết

• 4,259 Được cảm ơn

Sorry bác ! Em quên mất là ăn phở bò ở ngoài Bắc và trong Nam khác nhau ! Phở bò trong Nam ăn kèm thường có rau húng, mùi tàu ( răng cưa ), rau ngổ . Bác xắt thêm dưa leo ( dưa chuột ) và cà chua sống ăn cùng món này nữa !
    Thiếu bánh tráng, khế chua, chuối xanh thái mỏng và rau diếp cá.
    Mỗi thứ một tý, đặt vào bánh tráng rồi quấn tròn lại chấm với tương bần + gừng, xả và ớt và chút đường nếu ở Bắc.
    Khi nướng nhớ đảo đều tay, chuẩn bị bút lông và chút dầu để phết mỡ lên khi trở mặt vì nầm không ra mỡ nên dễ cháy. Muốn mền khi ăn thì bóp tý mẻ khi ướp và nên cho chút nghệ giã để có mầu cho ngon mắt trước khi nướng.

Kiếm đâu ra lầm giờ này nhỉ ??? oặp ... :Laughing:
    Ăn non hơn lỗ già
    =======================
    Ván mới: SMA, CMX
    SSI & KLS.
    • 152 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Em đặt của hàng thịt bò mà em quen, hơn nữa cái cô bán hàng này có họ với nhà em ạ ==> có thể nói là nầm bò xịn đấy.

Mờ nếu có công thức ướp thì share đi :Smiling:
    Bac' oi, dia chi mua nam bo tin cay cua ba o cho nao the? Mach e voi dc ko ?
    • 152 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Minh di an nam bo thi thay ko co uop ngu vi dau, thay ng ta uop toi + xa + hanh kho^ ( neu thich thi cho them vao 1 it ) + dau me + dau hao + tieu + hat nem.
    Rau cu thi ban co the mua it xa lach + hanh tuoi ( lay fan cu thoi nhe, vi cai nay lam tang suc de khang cho co the day ) + ca tim + hanh tay + ca chua + dau bap. Ban mua them dua chuot ve che ra, an kem cho do ngay. Do la cac loai rau ma to di an thay ng ta lam nhu vay. Ban thu xem nhe ^^
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echi Xem bài viết
    Bac' oi, dia chi mua nam bo tin cay cua ba o cho nao the? Mach e voi dc ko ?
    E hẹ, ở chợ nhà mình thui, khi nào mình muốn ăn thì mình thường đặt trc mấy ngày vì nó cũng ko có sẵn đâu, bị nhà hàng lấy hết rồi.

Chợ nhà mình là chợ làng Cót, phố Yên Hòa, Cầu Giấy nhé:Rose:

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

quán nào hả chị ơi. nhà e gần yên hòa :X