• 8 Lượt chia sẻ
  • 6.59K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• XTC
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tranh thủ mùa hoa vô thường/ bụp giấm tôi có mua một ít làm srio và ngâm rượu uống.
    Quả cây sau khi mua về chúng ta cắt phần cuống:

Kế dến ta dùng đầu đũa đẩy phần hạt quả ra( công đoạn này khá đâu tay!!)

Hình dáng sau khi ta bỏ phần hạt

Đây là cái hạt của quả này:

Quên mất chúng ta cũng cần có thêm phụ kiện để là chứ nhỉ:
    Lọ thuỷ tinh để đựng, mình làm 10kg quả tươi nên chọn bình to

Nồi để nấu nước trần qua quả trước khi ngâm

Chút muối tinh cho vào nước trần quả

Ta trần qua nước sôi vớt ra để ráo rồi xếp vào lọ. Một lớp quả rồi một lớp đường trước, sau đó ta trộn đều và tiếp tục xếp đầy bình

Thế là ta đã có món siro để thưởng thức rồi đó các mẹ các bố à
    Bonus thêm cái bãi chiến trường

Chú ý là để món ăn của chúng ta không lên men hư thối ta nên rửa tay bằng dung dịch khử khuẩn y tế như Steptoderm hay xà bông Life buoy.... còn dụng cụ như lọ đựng thì tráng nước sôi rồi để khô!!
    Chúc các bạn thành công
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,440 Bài viết

• 1,955 Được cảm ơn

đấy là quả gì vậy chị nhỉ? lạ quá e k nhận ra
    • XTC
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sau hai tuần thành phẩm đây:

Món này có vẻ hợp với các mẹ sau khi sinh nở
    • 618 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Món này là Mứt hoa hồng trong Đà lạt phải ko chị? Nhưng e ko biết ở Hn thì có mua được hoa này để làm mứt không chị?
    • 161 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Hoa này tiếng anh gọi là Hibicus - gọi là hoa Đay, bụt dấm..etc. ngoài bắc trồng trên Tam Đảo, còn miền trong thì trồng nhiều trong Ninh Thuận. Thu hoạch vào khoảng tháng 12. Bên nước ngoài hay dùng cho vào trà. VN, thì có công ty Thảo mộc Hapro dùng làm rượu. Cái này thu mua chủ yếu để xuất khẩu thôi.
    Hoa của VN thì có mùi thơm hơn và chua hơn, nhưng không có đủ độ chát cần thiết để làm rượu vang.
    Ở HN thì vẫn có bán ở ngoài các chợ, nhưng mà ít bà con mua lắm.
    • 1,896 Bài viết

• 3,627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanh411 Xem bài viết
    Hoa này tiếng anh gọi là Hibicus - gọi là hoa Đay, bụt dấm..etc. ngoài bắc trồng trên Tam Đảo, còn miền trong thì trồng nhiều trong Ninh Thuận. Thu hoạch vào khoảng tháng 12. Bên nước ngoài hay dùng cho vào trà. VN, thì có công ty Thảo mộc Hapro dùng làm rượu. Cái này thu mua chủ yếu để xuất khẩu thôi.
    Hoa của VN thì có mùi thơm hơn và chua hơn, nhưng không có đủ độ chát cần thiết để làm rượu vang.
    Ở HN thì vẫn có bán ở ngoài các chợ, nhưng mà ít bà con mua lắm.
    Mẹ này nói thế nào nhỉ, ít mua sao bán nhiều thế?
    Mình thấy bây giờ mọi người mua về ngâm nhiều lắm mà
    • 614 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Hôm qua mình vừa mua 4kg, về làm mất 1 buổi, giá 10- 12k/kg, đúng khá tách vỏ và phần hạt bên trong khá đau tay va mất thời gian. hoa này sau khi ngâm đường 5-7 ngày, mình lọc siro riêng, đun lên cho siro khỏi lên men, pha nước uống giải khát. Còn phần bã, mình vớt riêng, đun liu diu trên lửa nhỏ, đến khi miếng mứt trong, mềm, ăn hơi ngọt dịu là vừa.
    • 804 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

HOa này ở SG mua ở đâu ạ?
    • 1,026 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cucgachxiu Xem bài viết
    HOa này ở SG mua ở đâu ạ?
    mình chưa thấy bán ở MN đâu bạn ạh,nếu bạn đi về các vùng của Đông Nam Bộ nó mọc đầy vườn rau người ta chặt bỏ nhiều lắm.
    Người sống không có mục đích, như ngựa không cương, như thuyền không lái... :Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 1,026 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XTC Xem bài viết
    Sau hai tuần thành phẩm đây:

Món này có vẻ hợp với các mẹ sau khi sinh nở
    Cảm ơn chị em đang tìm hiểu món mứt hoa hồng thực chất nó làm từ nguyên liệu gì giờ thì em đã hiểu cảm ơn chị nhìu
    Người sống không có mục đích, như ngựa không cương, như thuyền không lái... :Rose::Rose::Rose::Rose: