• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.9K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em được cho 20 chục quả trứng muối, mà chả bít làm gì với nó cả. Hôm trước luộc để ăn với cơm thì híc, híc...mặn chát k nuốt được. các mẹ có kinh nghiệm nấu món gì ngon ngon với nó giúp em với để giúp em xử lý hết đống trứng này đc ạ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Pha mắm tỏi ớt ngon tuyệt theo "tỉ lệ vàng"

Cách pha nước mắm tỏi ớt tưởng dễ nhưng lại không đơn giản chút nào. Nếu không khéo canh tỉ lệ các...

• Cẩm nang thái các loại thịt đúng cách

Ngày trước, khi mới bắt đầu nội trợ, tớ thái thịt lung tung, không bài bản gì cả. Vào bếp lâu dần...

• Các món ngon với thịt thú rừng

Vào dịp tết, nhiều gia đình thường có thêm món thịt thú rừng để đãi khách. Nhà mình cũng được biếu mấy kg thịt nai và lợn Mường. Nhân dịp này mình xin giới thiệu cùng các bạn mấy món ngon với thịt rừng nhé: 1. Thịt nai xào hoa chuối: Nguyên liệu: - Thịt nai thái mỏng -Sả bằm nhỏ (1/2 để...

• Help, món ngon với thịt cá sấu?

Cuối tuần đi Metro thấy bán nhiều thịt cá sấu quá! Loại thịt bỏ da, chia làm nhiều loại như thịt đuôi, thăn... đông lạnh. Mình rất muốn nấu thử nhưng chưa biết cách nấu. Các mẹ thông thái ơi, nhờ các mẹ trổ tài tư vấn giúp xem cách làm món này thế nào, cần gia vị gì... nhé. Cám ơn các mẹ nhiều

• Bí quyết giúp trẻ cao hơn, thông minh hơn

Khoa học đã chứng minh dinh dưỡng và vận động là hai yếu tố có thể giúp trẻ phát triển đến 40%...

• 114 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

uhm... trứng muối ko thì mình ko biết, nhưng mình hay làm món trứng hấp: 4 quả trứng muối + 4 quả trứng bách thảo + 2 trứng vịt thường + 100gr nấm rơm + 1 chút hạt nêm (ít thôi vì trứng muối mặn sẵn rồi) + 1 ít đường, trộn đều (lòng đỏ trứng muối + trứng vịt bách thảo thì lấy dao cắt hơi nhỏ) rồi hấp cách thủy, ăn béo lắm, bạn làm thử nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 374 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

:Smiling: Mình có món tự chế là:
    - Đậu phụ bóp nát, trộn với thịt nạc xay, trộn với trứng muối, thêm tí hành khô cho thơm, tí dầu ăn cho khỏi khô, không cho hạt nêm nữa vì trứng muối mặn rồi, rồi đem hấp cách thuỷ. Khi ăn nếu thấy nhạt có thể rưới nước tương Maggi.
    Bạn thử xem. Mà đọc cái bài báo gần đây nhất thì nói là trứng muối giàu canxi nhưng mỗi tuần chỉ nên ăn từ 1-2 quả.
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn vào bếp của Bác Khai Tâm có món đậu phu sốt trứng muối cũng rất ngon.
    • 1,943 Bài viết

• 917 Được cảm ơn

trứng muối ăn với cháo trắng là ngon nhất...hihi
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ copcan ơi, trứng bách thảo là trứng gì thế ạ?
    • 1,943 Bài viết

• 917 Được cảm ơn

đây nè bạn : thường thì ở ngoài ngta bọc trấu vàng hoặc đen...bóc vỏ ra là ăn luôn..Món này là của người Hoa đó bạn...

• 1,943 Bài viết

• 917 Được cảm ơn

thử làm món này đi bạn :

Cháo sò huyết trứng muối

Món “Cháo sò huyết trứng muối” dành cho những người cơ thể suy nhược, người già, trẻ nhỏ và chị em phụ nữ dùng để bồi bổ. Theo Y học cổ truyền thì thịt sò huyết là một vị thuốc quý, tính ấm, có tác dụng bổ huyết, kiện vị, chữa chứng huyết hư, thiếu máu, kiết lỵ, viêm loét dạ dày-tá tràng. Nó có nhiều sắt giúp bổ máu, nhiều can xi giúp cứng xương và vitamin B1, B2.

Nguyên liệu
    Sò huyết: 0,5kg
    Gạo thơm: 1/2 chén
    Trứng vịt muối: 1 cái
    Nước dùng: 1 tô
    Gia vị: gừng, hạt nêm, nước mắm, tiêu, hành ngò, rau răm.

Thực hiện
    Sò chà rửa sạch bùn, thả vào nồi nước đang sôi khoảng 5 phút, vớt ra rổ để nguội rồi cạy lấy thịt.
    Ướp sò với đầu hành bằm, tiêu, nước mắm.
    Gạo vo sạch cho vào nước dùng nấu cho nở nhừ.
    Trứng muối luộc chín, bóc vỏ, tán nhỏ.
    Gừng cắt sợi, hành ngò, rau răm cắt nhuyễn.
    Cháo mềm cho trứng muối vào khuấy đều để sôi lại. Nếu thấy đặc thì cho thêm nước cho vừa.
    Cho tiếp sò huyết vào nấu sôi lại và nêm với hạt nêm cho vừa ăn
    Múc ra tô cho gừng, hành ngò răm lên, ăn nóng.
    • 597 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mithuonghp Xem bài viết
    Em được cho 20 chục quả trứng muối, mà chả bít làm gì với nó cả. Hôm trước luộc để ăn với cơm thì híc, híc...mặn chát k nuốt được. các mẹ có kinh nghiệm nấu món gì ngon ngon với nó giúp em với để giúp em xử lý hết đống trứng này đc ạ!
    Mẹ nó học cách làm đậu chiên trứng muối ngon lắm
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Làm đậu chiên trứng muối thì cứ bóp nát đậu trộn với trứng muối rùi chiên lên thui hả các mẹ? HÍc, em vụng về mấy khoản nấu ăn này lém
    • 1,943 Bài viết

• 917 Được cảm ơn

Đậu chiên trứng muối

Nguyên liệu:
    Đậu khay (đậu phụ): 300 g, trứng muối: 2 quả, bột cà mỳ: 50 g, trứng gà: 1 quả, bột mỳ: 15 g. Bạn cần chuẩn bị thêm gia vị hạt tiêu, mỳ chính, dầu ớt, hành khô, tía tô, ớt tươi, rau xà lách, thơm mùi, dưa chuột.

Cách làm:
    - Trứng muối luộc chín lấy lòng đỏ bỏ lòng trắng nghiền nhỏ rồi trộn với gia vị, hạt tiêu, hành khô băm nhỏ, dầu ớt (ớt băm nhỏ) để riêng. Bột cà mỳ cho ra khay.

- Các loại rau rửa sạch. Bột mì hoà một chút nước sánh đặc. Sau đó cho trứng gà đánh nhuyễn (sánh như cháo đặc).

- Đậu khay (đậu phụ) thái miếng vuông (khoảng 2 x 2 cm) trộn đều nhẹ tay với bột mỳ. Nhặt từng miếng lăn vào bột cà mỳ rán vàng bày ra đĩa.

- Phi thơm hành khô, cho hỗn hợp trứng muối xào thơm dội lên trên đĩa đậu chiên. Ăn nóng.

Trang trí: Xà lách, rau mùi.
    • 362 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

bột cà mỳ là bột gì vậy bạn?
    • 386 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trứng muối kho thịt ba rọi với nước dừa ăn kèm dưa chua cũng ngon lắm. Kho xong trứng không bị mặn tí nào. Hoặc trứng muối + trứng gà hấp với thịt heo xay.
    • 1,464 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Tôm/mực rang trứng muối. Cách làm tương tự đậu phụ trứng muối. Chỉ có điều lúc đảo trứng muối trên chảo cho sủi bọt thì đổ tôm/ mực đã chiên giòn vào chảo trứng muối đảo đều cho trứng muốc bọc lấy tôm/mực. Xong!
    • 3,846 Bài viết

• 8,252 Được cảm ơn

Cua lột rang trứng muối
    Nguyên liệu:

Cua lột 300g, bột mì 100g, trứng gà 1quả, trứng muối 2 quả, dầu ăn 200ml, tiêu, muối, đường, bột ngọt, mỗi thứ 1 thìa cà phê.

Thực hiện:

Cua rửa sạch, ướp với muối tiêu. Bột mì hoà đều với nước cho sền sệt, sau đó cho lòng đỏ trứng gà vào đảo đều. Nhúng cua lột đã ướp gia vị vào hỗn hợp trứng gà và bột mì rồi cho vào chảo dầu nóng ở nhiệt độ 60 độ C. Chiên cua trong khoảng 5 phút, vớt ra để ráo.

Bắc chảo dầu nóng khác và cho lòng đỏ trứng gà muối vào đánh đều, sau đó cho cua đã chiên vào, để lửa riu riu. Chiên khoảng 10 phút là được.
    Trái tim người con gái phải là quân cảng lớn, nhưng chỉ dành riêng cho một chiến hạm duy nhất neo đậu mà thôi
    • 3,846 Bài viết

• 8,252 Được cảm ơn

Mướp đắng nhồi trứng muối
    Nguyên liệu
    Mướp đắng hai quả
    Lòng đỏ trứng mặn khoảng 8 cái
    Mật ong một thìa

Cách làm
    Lòng đỏ trứng muối cho vào bát, hấp cách thủy cho chín. Dùng thìa nghiền nhuyễn phần lòng đỏ này. Nếu lòng đỏ trứng nghiền quá khô, bạn có thể cho vào một chút dầu ăn, trộn đều lên.
    Mướp đắng rửa sạch, cắt ngang làm đôi. Dùng thìa hoặc dao nhọn moi hết ruột. Đặt nửa nồi nước lên bếp, cho thêm chút muối, đun sôi. Cho mướp đắng vào chần chín tới rồi vớt ra thả vào tô nước lạnh. Làm như vậy sẽ giảm bớt vị đắng của mướp.
    Dùng thìa nhỏ nhồi lòng đỏ trứng vào trong miếng mướp. Cắt mướp nhồi trứng thành nhiều lát dày khoảng 1 cm. Xếp lên đĩa.
    Nhỏ một giọt mật ong lên miếng mướp rồi thưởng thức. Lưu ý: Bạn không nên chấm nhiều mật ong, chỉ một giọt thôi để tăng thêm vị đậm đà cho món ăn, tránh để mất hết vị của trứng và mướp.
    Trái tim người con gái phải là quân cảng lớn, nhưng chỉ dành riêng cho một chiến hạm duy nhất neo đậu mà thôi
    • 2,224 Bài viết

• 3,840 Được cảm ơn

Hôm trước nhà mình đi ăn ở Hải Cảng (Vincom), nhà hàng nấu ăn theo kiểu Tàu, các món rất ngon, thỉnh thoảng nhà mình hay đi ăn ở đó. Hôm đó muốn thay đổi nên nhờ em phục vụ tư vấn món gì ngon. Em ý nói ăn món “rau dền xào 2 loại trứng”, mình nghe không có cảm tình lắm nhưng cũng thử. Không ngờ ngon thật, bọn trẻ con nhà mình không thích ăn rau mà hôm đó chén tơi tới, ông xã cũng khen lắm. Hai loại trứng là trứng bình thường và trứng muối. Mình đang định hôm nào đi mua trứng muối về làm thử.
    "Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười"
    • 3,846 Bài viết

• 8,252 Được cảm ơn

Ghẹ lột chiên giòn sốt trứng muối
    Nguyên liệu:
    4-6 Ghẹ lột
    4 Lòng đỏ trứng muối
    1 Lòng trắng trứng gà
    Muối, tiêu, tỏi bột
    2 Chén bột bắp, hay bột chiên giòn/bread crumb
    2 chén dầu ăn

Cách làm:
    Ghẹ lột rửa sạch, cắt đôi hoặc để nguyên con, ướp 1/8 muỗng cà phê muối, tiêu và ít tỏi bột, ướp khỏang 15-20 phút, mang Ghẹ nhúng qua lòng trắng trứng, xong lăn qua bột chiên giòn, cho vào chảo chiên như chiên chả giò (deep fry), chiên vàng cho ra chảo khác cho lòng đỏ trứng muối tán nhỏ vào xốc đều lên khoảng 5 phút, cho ra diã, trang trí chút rau xanh đỏ cho đẹp mắt. Dùng nóng với bia hay white wine như món khai vị, rất ngon.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jenna_nguyen1910; 28/07/2010 vào lúc 10:33 PM.