NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Món ngon chế biến bằng lò vi sóng

Đến trả lời mới nhất
  • 522 Lượt chia sẻ
  • 665K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

• 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo U
    Nhà mình chẳng có lò vi sóng, mà mình cũng chẳng hay nấu nướng mấy. Thấy có món này có vẻ ngon, chép lại cho mẹ Chomchom tham khảo nhé:

BÁNH NƯỚNG TRÁI CÂY
    * Thực hiện:
    - Làm nóng lò ở nhiệt độ 180oC
    - Đánh trứng và đường cho đến khi nổi bọt mịn đều
    - Thêm kem, bột mì và sữa vào khuấy đều
    - Tráng bơ lênkhay nướng, đặt mận và đào cách đều nhau
    - Đổ tiếp hỗn hợp bột lên trênkhay và cho vào lò nướng khoảng 35-40'
    Món này của mèo ú chỉ làm được với lò nướng thôi, còn đối với lò vi sóng thì ko thực hiện được đâu nhé!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 471 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

óc lợn rửa sạch cho vào bát( loại bát dùng cho lò vi sóng) cho chút gia vị rồi dể vào lò 3', lấy ra vắt tí chanh vào ngon lắm các mẹ ạ! mẹ nào thích bổ hơn thì cho thêm cái trứng gà nữa!! Em khoái cái món này lắm vì nó vừa nhanh mà lại không bị ngán như óc trần!!
    à, các mẹ nhớ là với lò vi sóng tuyệt dối không dùng bất cứ dụng cụ nào bằng kim loai dể cho vào lò vi sóng nhé( bát inox, sắt, nhôm...) nhà mình mua một cái nắp nhựa dậy mỗi lần hâm dồ ăn không lo di dọn rửa cái lò!! nếu không dậy thì trời ơi, nó bắn tung toé nhất là với những món có dầu ăn!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cuntung; 18/01/2005 vào lúc 04:53 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Cũng là nỗi niềm của nhà cháu đây. Đã không biết làm gì rồi, mà mở Cookbook cũng không đọc được nữa luôn vì toàn tiếng Thái.
    Mà các bác cứ nói đến rang lạc - thế rang lạc thì làm như thế nào các bác ui
    • 2,643 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntung
    óc lợn rửa sạch cho vào bát( loại bát dùng cho lò vi sóng) cho chút gia vị rồi dể vào lò 3', lấy ra vắt tí chanh vào ngon lắm các mẹ ạ! mẹ nào thích bổ hơn thì cho thêm cái trứng gà nữa!! Em khoái cái món này lắm vì nó vừa nhanh mà lại không bị ngán như óc trần!!
    Me Cuntung oi, oc lon cung de bi ban tung toe lam phai khong ? Phai canh chung, qua 1 chut la mat nua cai oc lon nhu choi ay :1:
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hnm
    Cũng là nỗi niềm của nhà cháu đây. Đã không biết làm gì rồi, mà mở Cookbook cũng không đọc được nữa luôn vì toàn tiếng Thái.
    Mà các bác cứ nói đến rang lạc - thế rang lạc thì làm như thế nào các bác ui
    Cho lạc vào đĩa thuỷ tinh trong lò vi sóng, để khoảng 20 giây. Nếu chưa chín thêm 10 - 20 giây nữa cho đến khi nào chín (nhưng phải để thời gian ngắn thôi ko sẽ bị cháy đen thui đấy!). Nhớ vun lạc ra xung quanh đĩa, ko nên để vào giữa đĩa lạc sẽ bị cháy.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 876 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình thì có một thắc mắc về chuyện đậy nắp bát thức ăn để trong lò. Theo sách hướng dẫn của mình thì không đuoc đậy nắp nhưng có mẹ lại nói là phải đậy nắp. Thường thì mọi người thích đậy nắp do sợ lò bẩn phải lau dọn nhiều nhưng thế nào thì đúng các mẹ nhỉ?
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các bác chỉ cách nấu các món bằng lò vi sóng thì cho mẹ cháu biết là nấu ở chế độ nào, bao nhiêu phút nếu không mẹ cháu thấy tù mù lắm, chẳng biết sống chín ntn? ví dụ như rang lạc 20s thì cứ cho vào lò 20s thì lấy ra là ăn được phải không? không phải đặt chế độ nào khác chứ cứ để bình thường thôi à? có món nào mới thật đơn giản dễ làm thì các bác cho biết bí quyết đi nhé để tết này em con trổ tài cho ông xã thử. Thanks
    • 1,862 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Chị Thịnh ơi, rang lạc xong phải mang ra ủ khăn khoảng 15 phút ăn mới giòn, ăn luôn nó ỉu lắm, phải ko chị
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Đúng là nướng các thứ trong lò vi sóng thì chẳng ngon gì cả. Nhưng các món hấp, luộc thì vừa nhanh vừa ngọt vì đỡ mất nước. Cá hấp (tẩm ướp như bình thường, cho vào đĩa chuyên dùng, đặt công suất max 10-20 phút), tôm hấp (tôm rạch lưng lấy chỉ đen ra, ướp, rưới vào 1 chút bia, cho vào bát/túi nilon chuyên dùng, đặt công suất max 15-20 phút, các loại rau củ luộc (rửa sạch, cắt vừa ăn, cho vào thố chuyên dùng đậy nắp, 5 phút công suất tối đa), khoai tây cho bé ăn dặm (thái lát mỏng hoặc để nguyên củ nhưng dùng dĩa xăm sâu vài cái, đặt chế độ max 1 phút, lấy ra tán nhuyễn, serve cùng sữa và dầu ăn), cá kho kiểu bình thường nhưng nếu cho vào lò vi sóng vài phút thì đảm bảo khô và săn thịt.

Các dụng cụ để nấu trong lò vi sóng nếu có nắp thường có van để xả hơi nước nên không có món nổ gì hết. Bằng không, mình cũng mua thêm 1 cái nắp đậy (bằng plastic, đường kính bằng cái đĩa thuỷ tinh của lò). Nấu/hâm nóng gì trên cái đĩa cũng nhớ đậy nắp lên. Chẳng may có bắn thì cũng chỉ trong lòng cái đĩa và cái nắp, lau rửa ngon ơ.
    Success is a journey, not a destination.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,643 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

[QUOTE=kiki] khoai tây cho bé ăn dặm (thái lát mỏng hoặc để nguyên củ nhưng dùng dĩa xăm sâu vài cái, đặt chế độ max 1 phút, lấy ra tán nhuyễn, serve cùng sữa và dầu ăn), /QUOTE]

Kiki ơi, sữa cho vào khoai tây trên là sữa gì? Sữa công thức của bé pha nước hay sữa bò? Chỉ kỹ dùm với nhe. Cảm ơn
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 93 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nha em van nuong tom hoac ca sa ba bang lo vi song rat ngon, em nuong nhu the nay nay: dau tien rua sach, cho tom hoac ca vao tui ny lon sach (mau trang la tot nhat) buoc kin lai cho vao lo, de che do vi ba do 20 phut cho tom chin, sau do bo tui ny lon ra de ton tren khay tiep tuc de che do nuong, khoang 20 phut la duoc. An ngon khong khac gi tom nuong ngoai hang dau. Cac chi thu xem
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Hehe, bé tập ăn dặm thì vắt sữa từ "con bò mẹ". Bé ăn formula thì pha sữa rồi trộn cho bé ăn. Bé lớn rồi thì củ khoai làm như trên là vừa chín mềm, nghiền ra, trộn với tý bơ, sữa tươi/kem tươi rồi serve với thịt viên, thịt nướng, nước sốt... thành ra món khoai tây nghiền. Có mỗi 1 củ khoai, bắc nồi lên luộc cũng không bõ nên cứ cho vào lò vi sóng cho khoẻ.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thinhtp
    Món này của mèo ú chỉ làm được với lò nướng thôi, còn đối với lò vi sóng thì ko thực hiện được đâu nhé!!!
    Món này mình chép trong quảng cáo của lò vi sóng Panasonic đấy. Chẳng hiểu sao họ lại giới thiệu thế nhỉ
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo U
    Món này mình chép trong quảng cáo của lò vi sóng Panasonic đấy. Chẳng hiểu sao họ lại giới thiệu thế nhỉ
    Nhưng mèo ú ơi!! lò vi sóng làm gì có nút chỉnh nhiệt độ nhỉ??!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 2,403 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngo Phuong Loan
    Đúng đấy tớ xưa cũng tha cái lò vi sóng có nướng về hy vọng được ăn con gà nướng ngon lành. Nhưng than ôi nứong mất thời gian mà chả ngon gì cả hu hu h u. Đúng là bây giờ chỉ dùng rã đông và hâm nóng. Quá lắm còn nướng khoai lang hê hê nhưng chết tiền điện...
    Chị Loan ơi, nướng khoai lang thì để chế độ nào, t/gian là?, chị có hay luộc khoai không?

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 4,620 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Trước đây em có mua được một cái đĩa hấp dùng cho lò viba ở Maximark 3/2. Có cái này tiện lắm, hấp cái gì cũng được (khoai, bắp, đậu que, há cảo, bánh bao...), không bị khô và cũng chỉ mất khoảng 10' thôi (bắp, khoai) còn rau củ thì ít thời gian hơn.
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Chức năng của lò vi sóng chủ yếu là rã đông và hâm nóng, các mẹ đừng trông mong vào nó nhiều mà lại thất vọng ê chề thôi. Mình cũng chỉ tận dụng nó để làm được vài món như : Làm chín khoai tây, su su, cà rốt cắt hạt lựu để làm món salad Nga, và hấp cá. Cá tươi mua về rửa sạch, ướp gia vị, để khoảng 1/2 tiếng cho ngấm, sau đó cho vô lò để khoảng 10phút ( tùy cá lớn nhỏ ), lấy ra thăm chừng, nếu chưa chín thì lại tiếp tục, sau khi cá chín làm nước sốt bằng nước tương ngon, dầu hào, hành lá cắt khúc rưới lên cá và...miăm miăm... Làm cách này cá không mất nước nên ngọt lắm.
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

To Mẹ Cusam: luộc khoai lang không cần cho nước đâu chị à. Rửa khoai sạch cho vào khay thuỷ tinh, bọc ni lông lên là ok.

To Quangyenvi: tớ rất nghiện món khoai lang luộc, vì thế tớ hay làm. Luộc bằng vi sóng, với công suất cao nhất (như ở nhà hương là 850) khoảng từ 10 đến 20 phút, tuỳ khoai to hay nhỏ, nhiều hay ít. Nói chung là bạn cứ làm từ 10 phút đi không chín thì thêm 5, 1o phút nữa. (Sorry Chị Loan nha, vì không thấy chị trả lời nên em "le te" trả lời vậy) :3:

Các mẹ ơi ai còn món gì hay hay thì post tiếp đi. Để còn "trổ tài" với AX và bọn trẻ
    • 1,067 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình thì dùng lò vi sóng vào những việc này:
    - Luộc khoai lang
    - Luộc ngô
    (hai loại này chỉ cần cho vào nilon gói chặt lại rồi cho vào, một củ/bắp khoảng 4 phút)
    - rang lạc, vừng (1 đĩa nhỏ thì khoảng 4-5 phút) : không cần đóng nắp gì cả
    - luộc trứng thì cần có cái khuôn riêng để luộc trứng (cái này chắc ở Vn không bán đâu): 4 phút
    - Luộc thịt gà hoặc là cá (tẩm sẵn gia vị cho đỡ tanh) cho con ăn (vì nó mềm và chóng chín) : cái này mẹ không thích ăn (khổ thân con tôi quá!!!): một nửa bát ăn cơm thì khoảng 3-4 phút (nhớ phải dùng nilon để bịt miệng bát vào không thì nó mất nước)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bữa tối đơn giản với cá bống kho gừng và canh rau dền

Với hai món canh rau dền nấu lụa và cá bống kho gừng là bạn đã có một bữa cơm giản dị mà đủ chất...

• Tự làm bánh bắp chiên giòn siêu dễ

Món này em đã thử và thành công, ngon lắm ạ. Mang lên đây khoe để các mẹ làm cùng, ăn cùng :x....

• Quẩy tưng bừng cùng Offline Sinh nhật diadiemanuong.com

Hàng trăm phần quà là các vé buffet, voucher ăn uống miễn phí đã được tặng cho hơn 150 thành viên...

• Món ngon chế biến bằng lò nướng

Tình hình là nhà em vừa mua 1 cái lò nướng, mà em thì không giỏi nội trợ lắm, nên nhờ các mẹ đảm đang ở đây giới thiệu cho em mấy món ngon nấu bằng lò nướng với nhé (thời gian bao nhiêu, nhiệt độ bao nhiêu các mẹ hướng dẫn luôn dùm em với ạ!). em tìm thì chỉ được mấy món này thôi...

• Món ngon chế biến bằng lò nướng

Các mẹ ơi, em học tập các mẹ đảm đang nên vừa khuân về một cái lò nướng ạ, tình hình là em không có khả năng để làm bánh, nên em chỉ muốn biết cách nướng (ướp và nhiệt độ, thời gian nướng) các món ăn mặn thôi ạ... các mẹ có kinh nghiệm có thể cho em xin 1 ít được không :4: Đa tạ các mẹ trước ạ :8:

• 471 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

mình mới tìm dược 2 bài náy của me Hải Anh!! các mẹ tham khao thêm này!!http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=2308