NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Món ăn trưa mang đến văn phòng (không phải cơm!)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6
    • 187 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimchim Xem bài viết
    Hồi mình làm ở VP Dự án ở 1 nơi hơi xa xôi, cũng ăn cơm căngtin nhưng chỉ được lúc đầu vì chán quá còn khoản vệ sinh thì không ai dám nói nhưng may thay có 2 em tạp vụ. Thế là mấy chị em chung tiền mua nồi cơm điện, bát đũa rồi mấy chị em góp gạo thổi cơm chung. Cơm canh nóng sốt chả khác gì cơm mẹ nấu ở nhà. Đến giờ vẫn còn nhớ!

Cũng may là chỗ mình có cái phòng kho nhỏ nên 2 em toàn nấu cơm trong đó. Buổi trưa thì dọn cơm ăn ở phòng họp, ăn xong kê ghế nằm ngủ. Sướng thật!

Theo mình nếu định mang cơm theo thì sắm cài lò vi sóng thì ăn gì mà chả được. Cơm, canh, thịt, cá cứ cho lò quay 1 phút là xong.
    Post xong bài mới đọc lại là chủ topic yêu cầu không phải cơm. Sori nhé!

Có thể bổ sung thêm: Mì ý sốt thịt bò băm, lasagne (2 món này vẫn cần hâm nóng).

Em thì thấy ở bên các nước Tây Âu buổi trưa họ toàn ăn đồ nguội và mang lunchpack theo. Đồ nguội thì có bánh mỳ, pate, ham, thịt xông khói, cá (sống) ướp :RaisedEye Cá nhân em thì không thích ăn đồ nguội lắm nhưng bên này họ ăn quanh năm suốt tháng cũng như buổi sáng chỉ ăn bánh mỳ, phó mát và jam mà không bao giờ chán :Crying:.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,598 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

mì úp mang theo ít xúc xích ạ, ở vp hôm nào cơ nhỡ ko về nấu cơm được bọn em toàn dã chiến món này

mì ý luộc sẵn, trộn với chút sốt mayonaise + thịt xông khói thái nhỏ + rau bắp cải thái chỉ.thơm tho, sạch sẽ, chả làm phiền ai vì mùi mẽ cả, món này chính xác phải ăn nguội nên khỏi lo vụ LVS.

• 5,802 Bài viết

• 10,935 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimchim Xem bài viết
    Post xong bài mới đọc lại là chủ topic yêu cầu không phải cơm. Sori nhé!

Có thể bổ sung thêm: Mì ý sốt thịt bò băm, lasagne (2 món này vẫn cần hâm nóng).

Em thì thấy ở bên các nước Tây Âu buổi trưa họ toàn ăn đồ nguội và mang lunchpack theo. Đồ nguội thì có bánh mỳ, pate, ham, thịt xông khói, cá (sống) ướp :RaisedEye Cá nhân em thì không thích ăn đồ nguội lắm nhưng bên này họ ăn quanh năm suốt tháng cũng như buổi sáng chỉ ăn bánh mỳ, phó mát và jam mà không bao giờ chán :Crying:.
    Bác không phải "sori bác nhé", ý kiến của bác vẫn được cúng em lưu lại "chờ thời" áp dụng bác ạ, cảm ơn bác.

• 5,802 Bài viết

• 10,935 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_kunkin Xem bài viết
    mì úp mang theo ít xúc xích ạ, ở vp hôm nào cơ nhỡ ko về nấu cơm được bọn em toàn dã chiến món này

mì ý luộc sẵn, trộn với chút sốt mayonaise + thịt xông khói thái nhỏ + rau bắp cải thái chỉ.thơm tho, sạch sẽ, chả làm phiền ai vì mùi mẽ cả, món này chính xác phải ăn nguội nên khỏi lo vụ LVS.
    Cảm ơn em xinh tươi nhé, sẽ thử món của em!

• 5,802 Bài viết

• 10,935 Được cảm ơn

Sang bên topic về bánh crep, thấy bánh crep mặn có lẽ cũng hợp lý để thay cho bữa cơm trưa các mẹ ạ.

• 591 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

cuốn sẳn gỏi cuốn làm tương đem theo măm măm cũng ngon nữa , ko làm gỏi cuốn thì sang bì cuốn , hoặc chán thì ăn bánh mì bì với nước mắm , cũng ngon lém lém .

• 189 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Nếu bạn nào thích ăn nộm miến tôm cũng được. Miến rửa sạch, đun nước sôi thả vớt ra ngay. Tôm bóc nõn hoặc thịt (bò bắp, lợn băm) xào nhanh. Hành tây, rau mùi tàu, cần tây ngâm dấm cho đỡ hăng. Đến lúc gần ăn pha nước trộn gồm: nước mắm, tỏi ớt băm, tí mì chính bột ngọt, hạt tiêu, đường ... vắt chanh. Trộn hết các nguyên liệu với nước trộn.

Món này hợp với các chị cần ăn kiêng, nhưng nếu trần miến từ nhà sợ dính dính trương trương, mà món này nhiều ớt mới ngon... sợ ăn trong phòng điều hòa thì có mùi tỏi thôi...

• 569 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

em thì làm gần (1km) nên trước thời con bú toàn về nhà ăn trưa, giờ cai sữa rồi thì ăn ngay ở các quán quanh quanh nhưng cũng chán ngắt rồi. Hnay lại nghe tin sét đánh: cty sắp chuyển đi xa cách nhà 13km, hic hic, mà khu đó đắt đỏ, nógn bức, ko ngon....
    Vì thế em đang nghiên cứu mấy món sau, các chị tham khảo cùgn:
    _Món cơm sushi (Nhật) nhưng làm kiểu đơn giản VN thôi, nó sẽ gần giống cơm nắm của mình nhưng phogn phú hơn, lạ miệng hơn (nó dài dài, cắt ra thành khúc nhỏ tròn tròn, vừa miệng) : nhân tôm, thịt,... hoặc nhân rau củ..., mình có thể nấu dôi thức ăn từ bữa tối (tôm, thịt sắt sợi xào tiêu, rong biển thái chỉ hoặc cuộn bên ngoài khuôn...) để tử lạnh, sáng ra dậy cái là cắm nồi điện 1 ít cơm nóng (nấu hơi nát cho ăn khuôn nhé) rồi đi VS các nhân->quay lại hấp thức ăn vào nồi cơm cho nóng->chuẩn bị và thay quần áo -> xong thì cơm chín thì bỏ ra, cho vào khuôn sushi ép lại là ok, mang đi làm, đến trưa khi nào ăn thì mở ra, nó sẽ chặt và ép khuôn lắm rồi-? cắt nhỏ...măm măm...rooling:
    Cơ mà em chưa bit tìm mua cái khuôn sushi ở đâu cả, chị nào bit thì bảo em với nhá???
    _ Món bún quấn rau thơm thịt lá đa nem, mình có thể chuẩn bị đồ nguội để tủ lạnh từ tối, bún cũgn có thể mua từ chiều hôm trước để tủ lạnh ko sao. sáng ra quấn ào 1 cái, pha nước chấm, bỏ hộp, mang đi...
    rooling:
    niềm tin là một thứ xa xỉ, bạn luôn phải nỗ lực để có được nó, nhưng 'cái tâm' để giữ gìn nó bền vững thì còn xa xỉ hơn

Sống trong cuộc sống cần có một tấm lòng, để làm gì em biết không?? Để Gió Cuốn Đi...

• 451 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

[quote=bsngoc;7713391]Chào các mẹ,

Mình thấy càng ngày càng có nhiều mẹ mang cơm đi ăn bữa trưa, nhưng trời này ăn cơm mãi cũng khó nuốt, mình nảy ra ý định chúng ta cùng nhau xây dựng một thực đơn ngoài cơm mà có thể mang theo được để thay đổi bữa trưa nhé!
    .....

Mẹ nó làm em nhớ đến thời kỳ "chinh chiến" ở cơ quan. Ngày ấy, bọn em chả ai về nhà buổi trưa dù nhà rất gần (??!!).Hết giờ làm, 1 chị chạy vèo đi mua bún, dưa leo và rau sống. Em thì có nhiệm vụ giã sả với ớt. Rùi, mỗi nguoi 1 tô bún chan xì dầu +ớt+sả + dưa leo thái nhỏ, rau sống.
    Hay có hôm thì bánh mì sandwich kep xuc xich thịt nguội với vai lá xa lách
    Đơn giản thế thui mà sao ngon thế ko biết!
    Mọi sự tùy duyên.

• 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

phở cuốn ạ
    ĐỂU

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6