NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Món ăn thường ngày của gia đình bạn (Phần 3).

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 339K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

64 Người đang theo dõi

• 1,898 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Các mẹ đảm đang , nhất là mẹ giahuy2002-ảnh này lấy của mẹ mà không quote được- cho mình hỏi tý,. Để làm nước sốt mật ong này có cho bột đao vào cho sánh không, trong công thức đưa ra ở đây không thấy có bột đao?
    Life is too short to worry

• 785 Bài viết

• 7,665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamequockhai Xem bài viết
    BẠN ƠI, CÁ QUẢ ƯỚP BẰNG NƯỚC MẮM CHƯNG LÀ NƯỚC MẮM J VẬY? CHO MÌNH BIT LUÔN ĐI. CHỦ NHẬT NÀY MÌNH THÍ NGHIỆM RÙI BÁO CÁO KQ. :Rose:
    Bạn cho 1 vài thìa nước mắm vẫn dùng để chấm vào cái nồi con, nồi chưng bột cho con ý, cho lên bếp đun nhỏ lửa đến khi nước mắm bay hơi đi để lại lớp muối trên bề mặt nồi thì bắc ra, rắc chút tiêu bột vào. Tại sao phải dùng nước mắm chưng mình đã giải thích ở phía trên bài số 230 rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi muangau2207; 12/10/2009 vào lúc 08:06 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muangau2207 Xem bài viết
    Bữa đàn đúm bất chợt buổi trưa siêu tốc trong vòng 50 phút: Bún đậu mắm tôm với bún riêu cua

Mời cả nhà thưởng thức
    50' xong 1 món ngon lành thế này, thích thật chị ơi ! đúng là cần fải sưu tập một số món tủ cho những lúc cần kíp thế này chị nhỉ ^^
    Gian bếp nhỏ cho tương lai
    :Rose::Rose::Rose:

• 49 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Vào đây mình choáng với tài năng nấu nướng của các mẹ luôn. Hôm nay báo cáo thành quả làm chả cá Lã Vọng theo hướng dẫn của muangau2207. Thanks mưa ngâu nhé, ko có mẹ nó thì mình ko thể nào biết được là phải ướp cá với mẻ, mắm tôm và nướng trước với than hoa nữa. Tí tồ thích món này lắm, ăn với cơm hay bún cu cậu đều chén tuốt.
    [IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

• 49 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Còn đây là món phở cuốn nhà Tí tồ nhé, món mày đơn giản thôi, quan trọng là nước chấm.
    1. Đầu tiên là rau để cuốn: xà lách, dưa chuột chẻ, rau mùi, húng láng, kinh giới
    [IMG][/IMG]

2. Thịt bò xào, bánh phở vuông
    [IMG][/IMG]

3. Bắt đầu cuốn nào…
    [IMG][/IMG]

4. Nước chấm: Tỉ lệ pha là 1 mắm, 3 nước, 2 đường, 2 dấm. Tuỳ theo loại thức ăn mà cho tỏi ớt hay là gừng. Nước chấm phở cuón thì cho tỏi và ớt vào các mẹ nhé. Công thưc này mẹ Tí tồ học từ một bà bán ốc ở Hải Phòng. Màu nó đục đục thế kia là do đổ nước xào thịt bò vào. Các mẹ nào có bí quyết pha nước chấm ngon thì share để mình học hỏi với nhé.
    [IMG][/IMG]

5. Thành phẩm
    [IMG][/IMG]
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tito18092007; 16/10/2009 vào lúc 01:25 PM.

• 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

úii bữa nay nhà mình nhiều món ngon quá!! chị comport và tito18092007 có nhiều món hòanh tráng quá. Cám ơn chị tito đã chia sẻ công thức pha nước mắm ngon, cái này tuy nhỏ mà quan trọng lắm nè!.

Em hôm nay ko có món ngon, ko có hình đẹp, chỉ có món phá lấu này. Em chỉ muốn khoe là, ko biết các chị có bao giờ ăn cái món phá lấu mà có màu đỏ mấy bà hay bán trước cổng trường ko nhỉ? Hixxx cái món đó là món ruột của ko biết bao nhiêu lứa học sinh, ăn ko bao giờ thấy hết thèm, nhưng mà lại ko biết cách nấu. Mà mẹ nấu ở nhà ăn thì ko giống nên cứ fải mua ăn mặc dù ở ngòai làm thì ko yên tâm vệ sinh chút nào. Hôm nọ em quyết tâm nấu fải nấu giống cho bằng đc, nhắm mắt lại và nhớ lại cảm giác mùi vị lúc ăn .... cố hình dung lại cái mùi vị tinh tế nhất.. cuối cùng, taraahh , thành phẩm có mùi vị y hệt, ngọai trừ màu vàng thay vì màu đỏ của phầm. Sung sướng lắm lắm luôn ạ, vì phá lấu là món mà em ghiền nhất trần đời mà ! :X

Còn đây em ké luôn mấy bé cút chiên bơ:

• 88 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiênthầnlợn Xem bài viết
    úii bữa nay nhà mình nhiều món ngon quá!! chị comport và tito18092007 có nhiều món hòanh tráng quá. Cám ơn chị tito đã chia sẻ công thức pha nước mắm ngon, cái này tuy nhỏ mà quan trọng lắm nè!.
    X
    Milk-sao-ko-trả-lời-Pm-:Sad:.Hay-quên-lun-baby-rùi:Crying:

• 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi!! Phiền các chị một chút...
    Em đang rất muốn tìm hiểu thông tin về các loại rau rừng đặc sản ở các miền núi cao.
    Rất mong các chị có nhiều kiến thức về ẩm thực, được đi du lịch nhiều nơi có thể cung cấp cho em thêm một số thông tin...
    Em đã lập một topic riêng về rau đặc sản rồi đây ạ! Rất mong các chị vào ủng hộ :Smiling:
    Thảo Luận về rau Đặc sản của các vùng miền khắp Việt Nam

Các chị giúp em với nhá...

Cảm ơn các chị nhiều nhiều..

• 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tenda Xem bài viết
    Milk-sao-ko-trả-lời-Pm-:Sad:.Hay-quên-lun-baby-rùi:Crying:
    ủa?? chết milk có nhận đc pm nào đâu nhỉ? ko bết bị lỗi hay hộp thư bị sao nữa? baby lovetear đó fải ko vậy ???

• 785 Bài viết

• 7,665 Được cảm ơn

Cơm chiều cuối tuần nhà Muangau
    Bê xào sả ớt

Canh mùng tơi mớp cuối vụ