NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Món ăn khai vị lạ miệng: gỏi củ hũ dừa

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.86K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 705 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Nguyên liệu

• 300g củ hũ dừa
    • 150g tôm
    • 100g mực
    • 50g cà-rốt
    • 1/2 quả dưa chuột chanh
    • 50g vừng rang vàng
    • bánh phồng tôm
    • nước mắm, rau răm, ớt xay, tỏi xay
    • đường, dầu ăn.

Cách làm:

1. Củ hũ dừa thái dày 0,3cm.
    2. Tôm luộc chín, bỏ vỏ và đầu.
    3. Mực hấp chín.
    4. Cà-rốt thái khúc dài.
    5. Dưa chuột bỏ ruột, thái khúc. Dưa chuột, cà-rốt bóp với muối cho mềm, xả lại bằng nước lạnh.
    6. Rau răm thái nhỏ, bánh phồng tôm rán nở.
    7. Nước trộn gỏi: Khuấy đều nước cốt chanh với 3 thìa súp đường, 4 thìa súp nước mắm, thêm ớt và tỏi. Trộn củ hũ dừa, dưa chuột, cà-rốt, tôm, mực, rau răm, vừng với 2 thìa súp đường và nước cốt chanh.
    8. Khi gần ăn, cho vào 2/3 nước trộn gỏi. Dùng kèm bánh phồng tôm.

http://quehuongoi.vn/am-thuc/2/541/G...-salat-dua.htm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hyemun; 07/05/2009 vào lúc 04:03 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gỏi này hồi lâu em có ăn ở quán Nguyễn Kim ở Pasteur hay Võ Văn Tần gì đó. Ngon, giòn, ma thơm mùi củ hũ dừa.. Về bắt chước làm lại mà không ra, củ hũ nó mềm èo và chảy nước. Có cách nào khắc phục vụ này không ta?
    • 705 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi afoe Xem bài viết
    Gỏi này hồi lâu em có ăn ở quán Nguyễn Kim ở Pasteur hay Võ Văn Tần gì đó. Ngon, giòn, ma thơm mùi củ hũ dừa.. Về bắt chước làm lại mà không ra, củ hũ nó mềm èo và chảy nước. Có cách nào khắc phục vụ này không ta?

Muốn nó dòn thì lưu ý là không ngâm củ hũ vào nước muối hay bóp muối và bóp với dấm hay nước chanh
    • 1,507 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hyemun Xem bài viết
    Muốn nó dòn thì lưu ý là không ngâm củ hũ vào nước muối hay bóp muối và bóp với dấm hay nước chanh

Em up cái topic này lên để các mẹ ở Hà Nội cùng biết món này.
    Củ hũ dừa như 2 mẹ trong Nam nói là món Củ Dừa ở ngoài bắc mình. Các mẹ có thể ra Nhà Liên Hoa ở chợ Phùng Hưng để mua.

Khi thái củ dừa các mẹ ngâm vào nước muối để không bị thâm
    TRộn củ dừa với muối tiêu, chanh và ớt. Khi ăn trộn với rau mùi thái nhỏ.

Thực ra món này các mẹ có thể trộn cùng với tôm luộc cho ngon. Rồi quấn với bánh đa nem.

Đây là món nộm ngon các mẹ có thể dùng chiêu đãi các bố khi nhậu hoặc có thể làm món ăn kiêng tuyệt vời đấy.
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cho em hỏi nhờ chút cổ hũ dừa là cái gì vậy ah?
    • 1,593 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yenlinhhn Xem bài viết
    Cho em hỏi nhờ chút cổ hũ dừa là cái gì vậy ah?
    Cổ hủ dừa là phần lõi non của đọt của cây dừa đấy bạn ạ. Muốn được 1 cổ hủ dừa khoảng 2kg, thì người ta phải đốn hạ cây dừa phải trồng ít nhất được 2 năm. Cổ hủ dừa giòn, ngọt lịm, ngon lắm!rooling:rooling:
    YoYo: NB 3.6, 1M 5.2, 2M 6.1, 3M 7.0, 4M 7.6, 5M 8.2, 6M 8.5, 7M 9.6, 8M 10.2, 9M 11.1]

TumTum;
    • 1,854 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr & Mrs Smith Xem bài viết
    Cổ hủ dừa là phần lõi non của đọt của cây dừa đấy bạn ạ. Muốn được 1 cổ hủ dừa khoảng 2kg, thì người ta phải đốn hạ cây dừa phải trồng ít nhất được 2 năm. Cổ hủ dừa giòn, ngọt lịm, ngon lắm!rooling:rooling:
    Đúng thế. Mỗi lần em ăn món này, lại tự nhủ: mình đã hạ sát một cây dừa :Sad:
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trời! mỗi lần ăn phải hạ sát một cây dừa thế này thi lương tâm cắn rứt lắm, thôi em không thử đâu !!!!!!!!
    • 1,593 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yenlinhhn Xem bài viết
    Trời! mỗi lần ăn phải hạ sát một cây dừa thế này thi lương tâm cắn rứt lắm, thôi em không thử đâu !!!!!!!!
    hihihi cũng không hẳn đâu bạn à. Nhiều khi dừa bị sâu, không còn cách nào khác người ta phải đốn bỏ, nhưng tận dụng lại đọt non làm món ăn ngon. Chưa kể mấy con sâu đó, là con Đuông dừa á, ăn cũng ngon lắm nha. Bạn thử đi, không thử thì uổng lắm đó :LoveStruc::LoveStruc:
    YoYo: NB 3.6, 1M 5.2, 2M 6.1, 3M 7.0, 4M 7.6, 5M 8.2, 6M 8.5, 7M 9.6, 8M 10.2, 9M 11.1]

TumTum;