NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Món ăn cho bà đẻ sanh mổ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 46.2K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 1,710 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Chị dâu mình mới sanh, còn đang ở cử. Các mẹ có biết nên cho bà đẻ ăn gì trong tháng để có nhiều sữa và kg ảnh hưởng vết mổ kg? Mình thấy người xưa kiêng nhiều lắm khi mình sanh nhưng mình sanh thường nên ăn gì kg kiêng lắm miễn đừng sống và nguội thôi.
    Các mẹ tư vấn giúp mình nha,

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹo làm nha đam không bị đắng

Mẹ nào hay mua nha đam về làm sẽ thấy, dù chịu khó rửa sạch, cạo nhớt, thì khi ăn nha đam cũng sẽ...

• Quiz Tiếp sức tới trường

Cơ hội nhận máy tính bảng Samsung Galaxy tab và nhiều phần quà giá trị khác Không mất quá nhiều...

• 9 mẹo làm bếp các mẹ khó mà bỏ qua!

1. Để làm tươi lại rau củ bạn… lỡ để quên trong tủ lạnh vài ngày, hãy bỏ chúng vào bát nước lạnh...

• Món ăn cho bà bầu

Nhờ các mẹ đảm đang tư vấn giúp em 1 số món ăn bổ dưỡng cho mẹ và bé. Ngoài ra em thấy khi có bầu phải kiêng ăn 1 số món gì đó. Mong các mẹ giúp em luôn nha :LoveStruc: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

• Giúp e với:Các món ăn cho bà bầu- thực đơn 3 bữa hàng ngày

E tìm mãi mà ko có topic này nên mạnh dạn mở , mong các chị /em vào tư vấn cho e với. E đợt này đang bầu bì (3m), bố mẹ 2 bên thì ở xa, chồng đi làm giờ giấc trái với mình nên xác định là tự chăm bản thân là chính. Bjo vẫn còn dư âm của ngén ngẩm, thời tiết thì nóng nực, nên người lúc nào cũng như...

• 166 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cái này thì cũng cứ áp dụng như đôi với đẻ thường là được mà bạn
    Những món nên ăn: thịt bò, tôm (giúp co tử cung), thịt thăn lợn, cá thu, móng giò lợn-dê-chó... Khi làm các món thịt rang thì nên cho gừng và nghệ.
    Những món cần tránh: thịt gà, rau muống, trứng vì làm xấu vết sẹo và lâu lành.
    Những món mà các bà các cụ khuyên nên kiêng: cá, cua (đồng), dưa cà muối, các món chua. Tuy nhiên, mình thấy giờ ít người kiêng ăn cá, cua rồi, như mình đây đẻ vào mùa hè nên mình ăn canh cua nhiệt tình, còn ăn cả cà muối nữa cơ. Được hơn 1 tháng mình đã ăn gỏi tôm rồi (tại lúc đó thèm quá quên phắt là mình đang phải kiêng mấy món sống-tái). Mình chỉ thấy nên kiêng nhất là mấy thứ chua và lạnh thôi (hồi đó cũng ham ăn kem nên bây giờ mỗi lần ăn kem thấy buốt răng hơn hẳn ngày xưa).

Mẹ yêu con bằng ông Trời...:LoveStruc:
    Rộng không bao giờ hết
    • 387 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebepooh Xem bài viết
    Chị dâu mình mới sanh, còn đang ở cử. Các mẹ có biết nên cho bà đẻ ăn gì trong tháng để có nhiều sữa và kg ảnh hưởng vết mổ kg? Mình thấy người xưa kiêng nhiều lắm khi mình sanh nhưng mình sanh thường nên ăn gì kg kiêng lắm miễn đừng sống và nguội thôi.
    Các mẹ tư vấn giúp mình nha,
    Ngoài các thứ bạn kể thì kiêng thêm rau muống và bí xanh bạn nhé, còn thịt gà thì ăn vô tư không sợ bị ngứa vết mổ đâu (cái này thì mình đã chuột bạch rồi vì mình sinh 2 bé đều mổ mà).
    Nếu mẹ muốn nhiều sữa thì nên uống nhiều nước (nước cam, sữa) nhớ là uống ấm nhé đừng uống lạnh. Điều quan trong nhất là tinh thần thoải mái và đừng để bị mất ngủ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,710 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trời vậy mà nhà em cấm ăn bò, tôm vì sợ lồi thịt. Mấy ngày nay chi dâu em ăn thịt kho và cá kho cùng rau luộc, canh. Nước cam hay thứ gì chua thì 3 tháng mới cho ăn mà em khi sanh còn bị la tới la lui nữa đó. Đê em về nói cho mẹ em nghe. Cám ơn các mẹ nhiều nha.

• 820 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Chị ơi , nếu mà đẻ mổ thì ko nên ăn tôm đâu, sẽ bị ngứa chỗ khâu lắm. Cũng ko nên ăn cơm nếp(mặc dù nó giúp nhiều sữa) vì chỗ mỗ sẽ bị mưng
    Mấy ngày đầu chị cho chị dâu chị ăn súp lơ xanh luộc, thịt thăn rang (đừng cho dầu ăn hoặc mỡ nhé), canh rau ngót thịt nạc thăn (hoặc chị ninh xương lấy nước), thịt bò kho với gừng, chân giò hầm với đu đủ xanh (rất là nhiều sữa). Chị có thể ninh khoai tây cà rốt ăn cũng bổ lắm. Hoặc ninh nước xương với ngô non, cà rốt. Bên Tây họ thường cho ăn bánh mỳ với bơ, cũng nhiều sữa lắm.
    Tránh ăn dầu mỡ,nhiều gia vị, đồ chua cay, đồ lạnh vì con sẽ dễ bị đi ngoài, và ng mẹ sau này sẽ bị hậu sản.
    Mẹ mong con yêu của bố mẹ sinh ra sẽ khỏe mạnh, xinh xắn như thiên thần :X :X
    • 820 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

À, mới đẻ ko nên ăn đồ tanh, cá kiếc đâu chị ạ. Hoa quả tạm thời chưa ăn. Nếu kiêng ko kĩ con mình sau này còi cọc lắm đó mà hay bị đường tiêu hóa nữa.
    Ở ngoài siêu thị hoặc hiệu thuốc họ bán loại chè dành cho bà đẻ, nhìn như thế này này:
    Hôm trước em qua siêu thị Unimart đường Phạm Ngọc Thạch thấy có bán. Chị pha chè vào trong cái phích cho nó giữ được lâu rồi bảo chị dâu chị uống hơn 2 lít một ngày, rất tốt đấy.
    Còn vết mổ, ở ngoài hiệu thuốc nó có bán 1 loại chè hoa cúc dại của Đức (em ko nhớ rõ tên), hằng ngày chị ấy pha chè đó rồi rửa vết khâu, vết thương sẽ mau lành và ko để lại sẹo.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CoBeLemLinh; 26/12/2009 vào lúc 12:23 PM.
    Mẹ mong con yêu của bố mẹ sinh ra sẽ khỏe mạnh, xinh xắn như thiên thần :X :X
    • 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Trong Nam có món rượu nếp than ngâm riêng cho bà đẻ rất tốt đó bạn.
    Mẹ nhỏ bạn mình chuyên làm cái đó, con bạn & mợ dâu mình uống rượu nếp than này cực tốt, da dẻ hồng hào, kích thích ăn ngon nên con có sữa bú cũng đã ghê. Nghe người ta nói uống rượu này sữa nhiều, mình kg biết có phải vậy kg?!!??
    Chồng người áo gấm xông hương...
    Chồng em áo rách, em thương ...chồng người
    :Laughing:
    Skype / Y!M: Smileyhibiscus
    Lận lưng: 0902.911.688
    • 387 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lolem22 Xem bài viết
    Chị ơi , nếu mà đẻ mổ thì ko nên ăn tôm đâu, sẽ bị ngứa chỗ khâu lắm. Cũng ko nên ăn cơm nếp(mặc dù nó giúp nhiều sữa) vì chỗ mỗ sẽ bị mưng
    Mấy ngày đầu chị cho chị dâu chị ăn súp lơ xanh luộc, thịt thăn rang (đừng cho dầu ăn hoặc mỡ nhé), canh rau ngót thịt nạc thăn (hoặc chị ninh xương lấy nước), thịt bò kho với gừng, chân giò hầm với đu đủ xanh (rất là nhiều sữa). Chị có thể ninh khoai tây cà rốt ăn cũng bổ lắm. Hoặc ninh nước xương với ngô non, cà rốt. Bên Tây họ thường cho ăn bánh mỳ với bơ, cũng nhiều sữa lắm.
    Tránh ăn dầu mỡ,nhiều gia vị, đồ chua cay, đồ lạnh vì con sẽ dễ bị đi ngoài, và ng mẹ sau này sẽ bị hậu sản.
    Mẹ nó ơi, tôm không cần kiêng đâu,cả thịt gà nữa vì mình sinh cả 2 bé đều mổ nên chuột bạch rồi, chỉ có xôi là mình không dám chuột bạch vì sợ lỡ nó mung mủ thật thì toi .
    • 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em cung vay ne, lan trc de mo, tom va ga an het, chi kieng ca va cua thui ( ca nha thong cam nhe, ko danh dc tieng viet)
    • 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi em mới sinh mổ được 1,5 tháng nhưng đã ăn cam mấy lân rồi. Liệu có sao ko nhỉ? Em thấy người thì bảo ko được ăn, người thì khuyên nên ăn, thật ko biết nên làm sao. Mấy hôm hè nóng quá thèm mà ko dám ăn nữa. Sợ ăn có chất chua vào con lại bị đi ngoài....hic hic
    • 4,269 Bài viết

• 3,590 Được cảm ơn

Thịt bò ăn thoải mái nhưng cái chính là mua được đúng thịt bò chứ mua thành thịt trâu thì bà đẻ ăn không tốt đâu ạ.
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sanh đẻ ,thì nên ăn những món nào có tính ấm bụng và tạo sữa
    Vd : thịt nạc dăm hoặc thịt heo xay xào với gừng
    cật heo xào gừng => chống đau lưng
    cơm nấu với hột gà => nhiều sữa
    Giấm đen giò heo => nhiều sữa , tan máu bầm , thanh lọc máu trong cơ thể
    Gà nấu rượu => nhiều sữa , ấm bụng
    Rượu nếp than
    Không nên tắm nước lạnh , hoặc uống nước lạnh , tốt nhất là ăn thịt nạc heo ( bỏ phần đầu heo nhé => bị phong ,da dẻ không còn đẹp )
    Khuyên các mẹ , mình ráng nhịn ăn chút ( ăn ít món không chết đâu ^^') , để về sau không bị nhiều bệnh , trái gió trở trời mà vẫn khỏe re để lo và vui chơi với con , da dẻ hồng hào chồng càng yêu hơn
    • 246 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho mình hỏi...mình đang cho con bú nhưng trót ăn vài miếng thịt trâu vào do không biết có bị bệnh hậu sản ko? lo quá