NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Món ăn chế biến từ Ngẩu pín

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 217 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Ngẩu pín thực chất là dương vật của một số động vật như trâu, bò, ngựa, dê, chó..., trong đó dân gian cho rằng ngẩu pín của chó vàng (hoàng cẩu) là rất quý. Theo dược học cổ truyền, ngẩu pín vị ngọt, tính ấm, có công dụng bổ thận ích tinh, cường dương mạnh cốt, thường được dùng để chữa các chứng bệnh như liệt dương, di tinh, suy giảm ham muốn tính dục, đau lưng, mỏi gối, muộn con... dưới dạng rượu thuốc hay chế thành các món ăn.

Mình xin giới thiệu 1 bài thuốc đơn giản, dễ làm từ ngẩu pín, các mẹ thử làm xem nhé:

Nguyên liệu: Ngẩu pín bò 1 cái (có thể thay bằng ngẩu pín dê hoặc chó với lượng tương đương), cá quả đã lóc xương 250g, trứng gà 1 quả, nhục thung dung 50g, câu kỷ tử 50g (2 vị này có thể mua ở tiệm thuốc bắc), hành 5g, gừng tươi 5g, nước luộc gà 500ml, dầu thực vật 45g, nấm hương 15g, ớt xanh 15g (loại quả to không cay), mỳ chính 10g, muối 10g, đường phèn 10g, rượu và bột đao (mỗi thứ 1 thìa canh).

Cách chế: Ngẩu pín làm sạch, thái khúc, đem nấu nhừ với 400ml nước luộc gà. Hành, nhục thung dung, câu kỷ tử và nấm hương rửa sạch, thái chỉ; gừng băm nhỏ; cá quả băm nhuyễn, trộn đều với lòng trắng trứng, muối, rượu, hành và gừng rồi vê thành viên, dính vài sợi nấm hương, nhục thung dung, câu kỷ tử và ớt xanh ra ngoài, đặt vào đĩa hấp chín. Tiếp đó, xếp ngẩu pín xung quanh viên cá, lấy nước luộc gà đun sôi rồi cho muối, mỳ chính, đường phèn và bột đao vào, quấy đều cho chín và rưới lên trên đĩa cá viên và ngẩu pín, ăn nóng.

Công dụng: Ôn thận trợ dương, kiện tỳ bổ khí, cường gân mạnh cốt, dùng làm thức ăn bồi bổ cho nam giới suy nhược cơ thể, suy giảm tính dục, di tinh, liệt dương, muộn con... rất tốt.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ho lâu ngày mất giọng nói luôn a?

Con mình ho có đàm cả tuần này, đã bắt đàu dùng acemuc tiêu đàm cho con nhưng mấy hôm nay con mất...

• Món ăn chế biến từ cá sấu

Các mẹ khéo léo ơi, có mẹ nào biết chế biến món gì từ thịt cá sấu thì cho em xin tý công thức với ạ. Nhà em được cho 1 miếng thịt cá sấu nhưng em chẳng biết làm gì với nó cả. Thanksssssssssssssss các mẹ nhiều nhiều ạ

• Món ăn chế biến từ thịt đà điểu

Chào các mẹ, Hôm qua chồng em vác về 1 cái cánh chim đà điểu (dài gần 1m), có mẹ nào biết cách chế biến món ăn từ thịt đà điểu (cánh) thì chỉ cho em với. Cảm ơn các mẹ nhiều.

• Tổng hợp 5 loại salad ngon và dễ làm

Em rất thích ăn salad vì nó không béo, ăn không ngán và lại dễ làm nữa. Có rất nhiều loại salad...

• Trà chanh pha theo công thức đặc biệt

Trà chanh rất hợp để dùng với bánh ngọt trong thời tiết Sài Gòn nắng nóng đó các bạn ! Hôm nay mình...

• 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Nhân tiện cho mình hỏi với, mua nầm dê ở đâu nhỉ (HN)? Mình có thấy bài thuốc giữ ngực đẹp trên diễn đàn, muốn làm thử nhưng chẳng biết mua nầm dê ở đâu cả. Các mẹ cho xin cao kiến với. Thanks :1:
    • 351 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Có ai biết chế biến ngẩu pín bò thì chỉ cho tôi nhé. Nhà tôi không mấy khi ăn ngẩu pín vì không biết là có đúng là "xịn" hay không. Nhưng hôm rồi đi qua hàng thịt tôi thấy có bán, biết chắc là ngẩu pín (đã hỏi kỹ, vả lại nhìn là biết ngay onttella , nhưng lại chẳng biết chế biến thế nào.

Các bạn chỉ giúp cho tôi với. Thành công tôi xin hậu tạ bằng một bữa ngẩu pín bò :4:
    • 351 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Up topic này lên cái. Có mẹ nào có công thức nấu ngẩu pín thì chia sẻ với bọn tôi nhé. Cảm ơn nhiều nhiều ...

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamdung39 Xem bài viết
    Có ai biết chế biến ngẩu pín bò thì chỉ cho tôi nhé. Nhà tôi không mấy khi ăn ngẩu pín vì không biết là có đúng là "xịn" hay không. Nhưng hôm rồi đi qua hàng thịt tôi thấy có bán, biết chắc là ngẩu pín (đã hỏi kỹ, vả lại nhìn là biết ngay onttella , nhưng lại chẳng biết chế biến thế nào.

Các bạn chỉ giúp cho tôi với. Thành công tôi xin hậu tạ bằng một bữa ngẩu pín bò :4:
    • 123 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em chỉ biết duy nhất 1 món ngẩu bín là món nộm ngẩu bín. Hồi trước hay đi ăn với bạn bè. Ăn ngon phết, ròn ròn sần sật hahahahah. Nhưng mà mấy đứa con gái nên ngại gọi mỗi ngẩu không hihi. Bọn em toàn phải gọi 1 đĩa tá lả ( tức là tất cả các thứ )hihi. Nói chung là có anh chị nào muốn thử cho biết thì cứ ra cái hàng nộm ở ngã tư Hàng Bún.

Khuyến cáo trước là đi ăn không nên mặc váy vì phải ngồi ghế thấp và đồ ăn được để trên... mẹt hihi
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mòn này em kết nhất