NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Món ngon làm từ mực trứng !!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.35K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 290 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Tình hình là em rất thích ăn hải sản, trong đó có mực trứng cũng là món khoái khẩu của em, hè hè...Hok bít mọi người ở đây có ai thích ăn cái con này hok, nhưng e cũng post lên 1 cách làm mực trứng đơn giản mà lại ngon :Smiling:

Mực trứng rán muối ớt
    Nguyên liệu:

- 300g mực trứng
    - 1 cây hành lá
    - 1 quả ớt sừng
    - 10g gừng
    - Gia vị: Muối, hạt nêm, dầu ăn.

Cách làm:

1. Ớt sừng rửa sạch, bỏ hạt, thái nhuyễn, rang khô với 1/2 thìa cà phê muối. Gừng gọt vỏ, rửa sạch, đập giập. Hành lá bỏ rễ, bỏ phần đầu hành, lấy lá tước sợi, ngâm nước.

2. Mực trứng rửa sạch cát, hấp khoảng 3 phút với gừng, để hong gió khoảng 3 phút cho khô. Ướp với 1/2 thìa cà phê hạt nêm, 1/2 thìa súp muối ớt.

3. Đun nóng 5 thìa súp dầu ăn, cho mực vào rán vàng đều, vớt ra, để ráo dầu. Gắp mực ra đĩa, trải hành lá tước sợi đều xung quanh.

Mẹo nhỏ: Để mực rán không ra nước và dầu ăn không bắn ra ngòai, trước khi rán, bạn phải hấp sơ mực, sau đó phơi mực ra gió cho khô.

Trả mặt bằng, thanh lý Đồ dùng - đồ chơi cho bé yêu
    http://mgod.webtretho.com/forum/f275...ho-be-1778056/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 471 Bài viết

• 821 Được cảm ơn

tớ thì chỉ thích ăn mực lá thôi, vừa dai vừa dòn, cắn sướng trê cả răng.
    chỉ cần làm sạch, cắt miếng, khía rồi ướp vừa vặn, phi củ tỏi lên xào với cần, cà chua, dưa chuột, hành tây, thêm tí tiêu vào nữa là ... ôi cha cha .... ực ực
    • 219 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

mực trứng có phải là mực cơm ko chị? nó be bé bằng 2 ngón tay ạ? em cũng thích mực lắm, nhưng hình như mực này người ta ko bỏ mai với ruột hay sao á, ăn cứ thấy ớn ớn... em khoái món mực một nắng chấm tiêu chanh nhất... rooling:rooling:rooling:
    • 290 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khoai ta Xem bài viết
    mực trứng có phải là mực cơm ko chị? nó be bé bằng 2 ngón tay ạ? em cũng thích mực lắm, nhưng hình như mực này người ta ko bỏ mai với ruột hay sao á, ăn cứ thấy ớn ớn... em khoái món mực một nắng chấm tiêu chanh nhất... rooling:rooling:rooling:
    Mình cũng hok rõ là nó có đc gọi là mực cơm hok, nhưng cũng có người gọi nó là mực sữa hay là mực ghim. Bên trong con mực có trứng, nên khi làm mực người ta chỉ rửa sơ qua thôi, hok làm kỹ, vì nếu làm kỹ thì trứng sẽ phọt ra ngoài hết. Món này mà vừa nướng sa tế vừa ăn thì cực kỳ ngon rooling:rooling:rooling:. Lâu lâu gia đình tụ họp lại, vừa nướng vừa ăn vừa trò chuyện là hết xẩy, như vậy thì gia đình mới gắn bó.
    Còn mực một nắng mà bạn nói đó, chiên sơ lên, chấm tương đỏ ăn cũng ngon lắm đây :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    Trả mặt bằng, thanh lý Đồ dùng - đồ chơi cho bé yêu
    http://mgod.webtretho.com/forum/f275...ho-be-1778056/