NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Mâm cơm cúng ông Công ông Táo

Đến trả lời mới nhất
  • 13 Lượt chia sẻ
  • 155K Lượt đọc
  • 186 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các chị ơi cho e hỏi với ạ: Bọn e mới lấy nhau và đi thuê nhà thì có cần làm các thủ tục và cúng ông Táo như trên ko ạ. Bọn e thuê chung cư mới chưa ai ở và bàn thờ bọn e cũng tự lập. Em cũng muốn làm cho đàng hoàng nhưng hôm trước sang nhà BMC thấy MC bảo mình đi thuê nhà thì ko cần phải làm thế đâu chỉ cần cúng như ngày mùng 1 và 15 hàng tháng ý rồi 2vc sang nhà BMC ăn ngày 23. Các chị cho e lời khuyên với ạ. e cảm ơn các chị nhiều nhiều.

• 137 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_huong_duong_2008 Xem bài viết
    Các chị ơi cho e hỏi với ạ: Bọn e mới lấy nhau và đi thuê nhà thì có cần làm các thủ tục và cúng ông Táo như trên ko ạ. Bọn e thuê chung cư mới chưa ai ở và bàn thờ bọn e cũng tự lập. Em cũng muốn làm cho đàng hoàng nhưng hôm trước sang nhà BMC thấy MC bảo mình đi thuê nhà thì ko cần phải làm thế đâu chỉ cần cúng như ngày mùng 1 và 15 hàng tháng ý rồi 2vc sang nhà BMC ăn ngày 23. Các chị cho e lời khuyên với ạ. e cảm ơn các chị nhiều nhiều.

Nên cúng bạn ạ , bạn thử hình dung ông Táo như công an hộ tịch quản lý khu vực mình đâng sinh sống. Bình thường hay làm 1 mâm cơm có đầy đủ tam sinh , nhà bạn ít người thỉ chỉ chỉ cần mua 1 đĩa xôi hoặc bánh chưng ,1 ít thịt quay hoặc giò chả , rượu , vàng tiền , bộ ông Công . ông Táo cúng cũng được mà . Nhà mình cúng xong toàn vác đò ăn sang nhà ông bà cùng ăn thôi

• 360 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Hipp Xem bài viết
    Hoá sau khi cúng giao thừa mẹ nó à. Đấy là bộ thần linh.
    Cám ơn mẹ nó nhé. Thế cùng với bộ mã thần linh đó có cần phải cúng thêm tiền vàng mã nữa không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 126 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, cho mình hỏi là trong mâm cúng thì không được có tỏi phải không? Thế nên mình chẳng bao giờ dám đặt đĩa nộm vào cùng. Có ai biết hì trả lời mình với nhé. Cám ơn các mẹ.

• 27 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecoiee Xem bài viết
    Cám ơn mẹ nó nhé. Thế cùng với bộ mã thần linh đó có cần phải cúng thêm tiền vàng mã nữa không?
    Giao thừa em nên cúng 1 con gà và 1 đĩa xôi với bộ quần áo quan thần linh, nếu có sớ thì dân luôn cùng, vậy là đủ ko cần vàng mã nữa.

Cúng ông táo thì trong nam hay cúng cơm trong bếp, ngoài bắc thì vẫn cúng trên bàn thờ.

Ko nên cúng tỏi các mẹ nhé, sau khi cúng thì gia giảm thêm cũng được
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi chút: bọn em đến khoảng 27 tết thì về ăn Tết với BMC rồi khoảng mùng 4 mới về nhà mình, vậy thì bộ cúng thần linh thì phải cúng và hoá lúc nào ạ? k thể là lúc Giao thừa đc rồi ạ.

• 230 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi là tiền cục dùng làm gì ạh? Hay cũng hoá như tiền giấy. Em hỏi thì họ bảo là dùng để kê bát hương cho mát mẻ. Nhưng em vẫn ko hiểu là kê như thế nào ạh.

• 137 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

[quote=babyloveno1;3508969]Các bài khấn này là của bác dienbatn post cho mọi người tham khảo

SỚ KHẤN GIAO THỪA TRONG NHÀ .

Nam mô A Di Đà Phật ( Ba lần ) .
    Kính lạy : Đức đương lai hạ sinh Di Lặc Tôn Phật .
    • Hoàng Thiên hậu Thổ chư vị tôn Thần .
    • Ngài bản cảnh Thành Hoàng chư vị đại Vương .
    • Ngài bản xứ Thần linh Thổ địa . Ngài định Phúc Táo quân . Các ngày Địa Chúa Long mạch Tôn Thần và tất cả các Thần linh cai quản trong khu vực này
    • Các Cụ Tổ tiên nội ngoại chư vị tiên Linh .

Nay là giờ phút Giao thừa năm ĐINH HỢI .
    Chúng con là :

------------

Cho em hỏi tí, làm sao mà thuộc hết được ạ? hay là cứ cầm sớ thế mà đọc??? Từ ngày lấy chồng về năm nào em cũng cúng mà có khấn bài bản như thế này đâu, biết sao nói vậy. Năm nay nhất định phải chin chu hơn mới được, nhưng em thấy dài quá, khó nhớ nữa, có bài nào đơn giản dễ nhớ hơn không ạ????? :Crying::Crying::Crying:

• 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm còi Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi chút: bọn em đến khoảng 27 tết thì về ăn Tết với BMC rồi khoảng mùng 4 mới về nhà mình, vậy thì bộ cúng thần linh thì phải cúng và hoá lúc nào ạ? k thể là lúc Giao thừa đc rồi ạ.
    Nhà mình cũng thế, 29 Tết về quê , mùng 4 mới lên. Vậy mình cúng ông Táo, cúng luôn cho giao thừa và đầu năm mới có được không? Thủ tục cúng như thế nào? Các mẹ chỉ giúp với, năm nay có nhà riêng nên mới phải lo cúng chứ mọi năm ở với ông bà, ông bà làm hết.

• 3,477 Bài viết

• 2,981 Được cảm ơn

[QUOTE=anhkhoibap;3570867]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babyloveno1 Xem bài viết
    Các bài khấn này là của bác dienbatn post cho mọi người tham khảo

SỚ KHẤN GIAO THỪA TRONG NHÀ .

Nam mô A Di Đà Phật ( Ba lần ) .
    Kính lạy : Đức đương lai hạ sinh Di Lặc Tôn Phật .
    • Hoàng Thiên hậu Thổ chư vị tôn Thần .
    • Ngài bản cảnh Thành Hoàng chư vị đại Vương .
    • Ngài bản xứ Thần linh Thổ địa . Ngài định Phúc Táo quân . Các ngày Địa Chúa Long mạch Tôn Thần và tất cả các Thần linh cai quản trong khu vực này
    • Các Cụ Tổ tiên nội ngoại chư vị tiên Linh .

Nay là giờ phút Giao thừa năm ĐINH HỢI .
    Chúng con là :

------------

Cho em hỏi tí, làm sao mà thuộc hết được ạ? hay là cứ cầm sớ thế mà đọc??? Từ ngày lấy chồng về năm nào em cũng cúng mà có khấn bài bản như thế này đâu, biết sao nói vậy. Năm nay nhất định phải chin chu hơn mới được, nhưng em thấy dài quá, khó nhớ nữa, có bài nào đơn giản dễ nhớ hơn không ạ????? :Crying::Crying::Crying:
    Ối, phải cầm giấy mà đọc chứ, nhớ làm sao hết được nhỉ :Sigh:
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong