NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Mâm cơm cúng ông Công ông Táo

Đến trả lời mới nhất
  • 13 Lượt chia sẻ
  • 156K Lượt đọc
  • 186 Trả lời

• 49 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

trời ơi nghe các mẹ sắp cơm cúng mà em nản wa... híc híc... hết muốn làm dâu luôn.:Crying: có cách làm nào đơn giản mà vẫn đúng không ạ? gia đình em mới chỉ là gia đình mầm non thôi, làm cơm như thế cúng song thụ lộc cũng dễ đến bữa 30 tết mất.....
    • 49 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

nhà em lại như cái kẹo nữa chứ, phòng khách kề bếp luôn, nếu lúc em thắp hương gia tiên rồi cắm 3cay hương trong bếp cùng đĩa hoa quả thôi có được không ạ?
    bảo cho em sớm với các mẹ ơi, sắp tới 23 rồi ạ...
    • 511 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Taoxanh8486 Xem bài viết
    Các chị ơi, nhà em năm nay mới mua được 1 căn hộ chung cư, nhưng đang định 28 tết là khăn gói về quê rồi. Đọc suốt từ trang đầu đến giờ mà vẫn thấy mông lung lắm, nhất là cái vụ đón ông táo về nhà ý. Các chị cho em hỏi, nhà em cúng từ 28 tết để đón các ông táo về được chưa hay là đợi hnào xuống thì cúng? Em thường thấy các nhà cúng ông công ông táo thường làm 2 lễ, một lễ ở bàn thờ gia tiên và 1 lễ ở bếp. Năm nay em đang định làm vậy, không bít có đúng kô nữa. Ah, mà em định cúng ông Công ông Táo vào ngày 20 âm lịch được kô? Cho các cụ lên báo cáo cho sớm sủa. Với cả ngày đó là vào chủ nhật, được nghỉ. CHứ vào ngày thường cúng bận bịu lắm!
    Nhà em giống nhà bạn này, lần đầu cúng ông công ông táo với gia đình riêng, nhà riêng , lại có thêm ku cậu mới chào đời, không biết thủ tục lễ lạt có gì khác khi mình ở với gd lớn không mọi người ?
    Nhà em thì khoản nấu và cúng đúng ngày thì không sợ vì mọi năm còn ở với bố mẹ thì vẫn là em làm nhưng giờ không có bàn thờ trong bếp , bắc mâm lên cái bàn nhật cúng trong bếp như người HQ có được không các mẹ, và lần đầu tiễn ông táo ở nhà mình có gì khác không? lại còn thằng ku nữa, các mẹ giúp em nhanh nhanh với, sắp 23 mất rùi huhu, mà 30 cũng không đón ông về được thì phải làm sao? em đến 25 là nghỉ về quê rùi, tận mồng 8 mới phải lên.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mrs.Danthui; 24/01/2011 vào lúc 09:14 AM.
    Cũng tự nhủ hãy yêu đàn ông ít thôi, nhưng ta vẫn quên mất điều đó, trước ta yêu một giờ thì yêu cả hai người đàn ông một lúc mất rùi. (^_^)

• 3,730 Bài viết

• 5,993 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrs.Danthui Xem bài viết
    Nhà em giống nhà bạn này, lần đầu cúng ông công ông táo với gia đình riêng, nhà riêng , lại có thêm ku cậu mới chào đời, không biết thủ tục lễ lạt có gì khác khi mình ở với gd lớn không mọi người ?
    Nhà em thì khoản nấu và cúng đúng ngày thì không sợ vì mọi năm còn ở với bố mẹ thì vẫn là em làm nhưng giờ không có bàn thờ trong bếp , bắc mâm lên cái bàn nhật cúng trong bếp như người HQ có được không các mẹ, và lần đầu tiễn ông táo ở nhà mình có gì khác không? lại còn thằng ku nữa, các mẹ giúp em nhanh nhanh với, sắp 23 mất rùi huhu, mà 30 cũng không đón ông về được thì phải làm sao? em đến 25 là nghỉ về quê rùi, tận mồng 8 mới phải lên.

Mấy năm trước nhà tớ cũng thuê nhà để ở, đến Tết mới về ăn Tất niên ở nội ngoại, như là chạy xô. Thế nên ngày 23 làm cỗ để cúng ông Công ông Táo và quan Thần linh luôn. Cái này có thể làm vào hôm nào rỗi chứ đến này 23 là bận mà lại còn vào ngày đi làm, nếu k làm được cỗ thì bánh chưng với khoanh giò hoặc đĩa xôi với khonh giò thôi. Đến trước khi về nội ngoại ăn Tết thì bày mâm ngũ quả và bánh kẹo trên ban thờ, thắp hương, đến hôm nào về nhà thì mới làm hóa vàng.
    Thành tâm là chính, các cụ đại xá cho hết ý mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nhà tớ có 2vc nên cũng đơn giản lắm, bày 1 đĩa quả nho nhỏ, đĩa hoa, trầu cau, vàng mã, 1 con gà hoặc miếng thịt luộc, 1 đĩa bánh chưng hoặc xôi, 1 đĩa muối, 1 bơ gạo (cắm luôn hương vào đấy ), đôi cá chép vàng, năm nào cầu kỳ hơn tí thì thêm đĩa xào và bát canh (như món mình ăn hàng ngày cũng đc mà), đã xong!
    Xôi, bánh chưng, gà luộc thì mua sẵn đầy ra. Nếu đơn giản thì chỉ cần mấy món đó là các cụ cũng ok rùi
    Tớ thì cứ tùy tình hình mà làm thôi, có năm 1 tiếng xong xuôi hết từ đi chợ đến thắp hương, hóa vàng, có năm thì cũng lách cách cả buổi sáng.
    Nhà tớ ở bắc, nhưng cũng bày mâm cúng ở bếp (trên mặt bếp luôn ý), thường tớ bày thêm 1 đĩa hoa quả trên bàn thờ gia tiên và thắp hương cả ở đó. Bao giờ cũng cúng xong xuôi trước buổi trưa ngày 23.
    • 511 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giaminhbaolinh Xem bài viết
    Nhà tớ có 2vc nên cũng đơn giản lắm, bày 1 đĩa quả nho nhỏ, đĩa hoa, trầu cau, vàng mã, 1 con gà hoặc miếng thịt luộc, 1 đĩa bánh chưng hoặc xôi, 1 đĩa muối, 1 bơ gạo (cắm luôn hương vào đấy ), đôi cá chép vàng, năm nào cầu kỳ hơn tí thì thêm đĩa xào và bát canh (như món mình ăn hàng ngày cũng đc mà), đã xong!
    Xôi, bánh chưng, gà luộc thì mua sẵn đầy ra. Nếu đơn giản thì chỉ cần mấy món đó là các cụ cũng ok rùi
    Tớ thì cứ tùy tình hình mà làm thôi, có năm 1 tiếng xong xuôi hết từ đi chợ đến thắp hương, hóa vàng, có năm thì cũng lách cách cả buổi sáng.
    Nhà tớ ở bắc, nhưng cũng bày mâm cúng ở bếp (trên mặt bếp luôn ý), thường tớ bày thêm 1 đĩa hoa quả trên bàn thờ gia tiên và thắp hương cả ở đó. Bao giờ cũng cúng xong xuôi trước buổi trưa ngày 23.
    Nhà em cũng làm gì thì làm nhưng phải xong trước 12 h trưa như nhà chị, cũng có 2 vc thôi nhưng lần đầu về nhà mới nên muốn cũng duề huề một tí.
    Cũng tự nhủ hãy yêu đàn ông ít thôi, nhưng ta vẫn quên mất điều đó, trước ta yêu một giờ thì yêu cả hai người đàn ông một lúc mất rùi. (^_^)

• 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Nhà mình thì vẫn làm thế này. Sáng 2 3 sắp 2 lễ ngọt và tiền vàng, cả trầu cau nữa, thắp hương ông táo là thắp hương ở dưới bếp, chỗ mình nấu, 1 lễ ngọt + tiền vàng+ cá chép sống + quần áo của ông bà táo mua ở chợ. Đây là cũng ông táo.
    Còn trên Bàn thờ thì cũng 1 lễ ngọt + tiền vàng trầu cau . Thắp hương xin phép các cụ năm hết tết đến xin phép dọn dẹp bàn thờ, tỉa chân nhang cho gọn gàng, sạch sẽ. Hóa hết những gì của năm cũ, hương thừa rồi cành lộc ...mình cũng hóa hết.
    • 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrs.Danthui Xem bài viết
    Nhà em cũng làm gì thì làm nhưng phải xong trước 12 h trưa như nhà chị, cũng có 2 vc thôi nhưng lần đầu về nhà mới nên muốn cũng duề huề một tí.
    Nhà mình cũng toàn làm sáng, kiểu gì thì hóa vàng, thả cá cũng xong trước 10h 10 rưỡi sáng.
    • 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giaminhbaolinh Xem bài viết
    Nhà mình thì không thắp hương 2 con, mà 3 con, vì 3 ông táo mà.
    • 83 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhiKhang0409 Xem bài viết
    Nhà mình thì không thắp hương 2 con, mà 3 con, vì 3 ông táo mà.
    Uh, 3 con đấy, tớ nói nhầm. Hnay tớ cúng ông táo luôn rồi, đang thắp hương 1 em cá nhảy vèo vào mâm, hú vía
    • 511 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

haizz đi chợ sắm ông công ông táo, bão giá khủng khiếp các mẹ ah, biết thế đặt trọn gói bộ lễ ở umart đỡ tốn công

• 983 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Huhu, hnay là ngày ông táo rùi iem mới lên đọc topic này. Cứ tưởng cúng vào thời gian nào cũng đc ai dè phải cúng trước 12h trưa à? Mà e lại chưa chuẩn bị đc gì, đang ngồi cơ quan k bít làm cách nào mua đc đồ mang về đây. Các mẹ bảo chỉ cúng xôi, giò, hoa quả và cá thôi đc không nhỉ?
    • 11 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Hey! Đang đợi xôi chín nữa là cúng ông Công ông Táo. Mâm cỗ cúng đơn giản có vầy: Cơm, xôi, gà luộc, thịt heo luộc, canh măng, rượu, trái cây, 3 ông cá chép (đang tung tẩy trong nước) và vài thứ gia vị.
    Một năm vất vả ngược xuôi, giờ là lúc mời các ngài ăn uống rồi lên bẩm báo với các vị thần tiên được biết và phù hộ độ trì cho chúng sinh, dân lành có được một cuốc sống sung túc ấm no hạnh phúc.
    Nam mô a di đà phật!
    • 1,485 Bài viết

• 2,407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rcvd Xem bài viết
    Thế nên nhà mình năm nào cũng cúng vào chiều (Sau 12h hoặc từ 5-7 giờ chiều ấy).
    May thế, đang lo cúng muộn, em định cúng tối, chờ chồng về ăn thể, bà chị gọi điện bảo phải cúng trước 12h. Té khói làm ko kịp, 13h mới cúng. Cầu mong các Táo đi muồn muộn 1 tý

• 5,215 Bài viết

• 9,765 Được cảm ơn

Mình đọc được thông tin này về việc cúng ông Công ông Táo, nhưng bảo với MC thì bà ko nghe và vẫn cúng ở mâm cúng tổ tiên, hihihi.
    Chịu, khi nào bàn giao "quyền" thì mình sẽ làm theo như này:

Làm lễ cúng ông Công ông Táo tùy nếp từng nhà nhưng mâm cúng thường bao gồm

- "Phục trang" của ông Công ông Táo.

- Ba con cá chép vàng (loại nhỏ để cúng), nhớ để vào cái bình cao cao kẻo cá nhảy ra ngoài. Tuy nhiên có nhà không cần cá sống vì đã có cá chép giấy thường bán kèm trong túi "phục trang". Nhà nào gần ao hồ, sông suối thì nên mua cá sống, cúng xong thì đem thả (nếu nhà có trẻ con, cho các cháu đi thả cá và giảng giải cho các cháu biết phong tục thì rất hay). Thả cá xong, xin nhớ đừng vứt túi ni-lông xuống sông hồ kẻo coi như là không những không được phúc phóng sinh mà còn bị vướng vào nghiệp sát sinh.

- Thịt lợn luộc: 1 miếng, thịt vai gáy. Nên đi chợ sớm mua thì được thịt tươi ngon

- Một món canh: canh măng với xương.

- Một món xào có rau.

- Một đĩa muối.

- Hoa quả vàng mã.

*Lập riêng bàn thờ cúng tiễn Táo Quân ở khu vực nhà bếp.

1. Nếu chư vị vẫn muốn đặt bàn thờ Ông Táo ở khu vực bàn thờ gia tiên thì cũng được, nhưng phải làm thành một mâm riêng, phân biệt mâm cúng gia tiên.

2. Sau ngày 23 tháng Chạp, thì các gia đình có thể tiến hành dọn bàn thờ (quét, đánh bóng các đồ thờ bằng đồng, lau rửa bát hương...), tỉa chân hương, hoặc thậm chí bỏ hết chân hương cũ. Nếu thay bát hương hoặc bàn thờ, xin đem đốt hoặc thả xuống sông lớn.

3. Ngày tiễn ông Táo, nhà nhà đều cúng bái, đốt hương, hóa mã...vậy xin bà con hết sức cảnh giác để tránh hỏa hoạn cho nhà mình và nhà hàng xóm. Vàng hương khi đốt xong, cần gom lại cho sạch sẽ, đảm bảo vệ sinh cho môi trường.

http://nguyenxuandien.blogspot.com/2...-ngh-thuc.html
    • 849 Bài viết

• 2,093 Được cảm ơn

lại kéo topic này lên nào, năm nay tết ông Táo vào Thứ 2 nên e ko rõ e có thể cúng vào CN luôn (là 22 âm) đc ko nhỉ?
    • 92 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Từ trước tới giờ nhà mình toàn cúng ông công ông táo trên bàn thờ gia tiên thôi, hồi ởi chung với nhà chồng thấy mẹ chồng làm thế nên bây giờ ra ở riêng mình cũng làm thế ko biết có sai ko? Với lại nhà mình toàn cúng trước thôi khoảng từ 20 âm đến 23 ngày nào là thứ 7,cn 2 vợ chồng cùng nghỉ ở nhà thì làm cơm cúng thôi.
    • 4,364 Bài viết

• 4,952 Được cảm ơn

Mình cũng đang thắc mắc là cúng trước từ 22 âm có được ko nhỉ?
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 496 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

E cũng cúng trước hôm 22 các c ạ,ko sao đâu,nhà mình cúng trc thì cho các ông bà táo lên trình báo trước ^^
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Trà sữa trân châu và thạch phô mai an toàn tại nhà

Trước đây, em là đứa cực nghiện trà sữa trân châu, nhưng sau nhiều bài báo và tận mắt mục sở thị...

• Làm kim chi chuẩn hương vị Hàn Quốc

http://cdn.tgdt.vn/Files/2014/10/11/572704/lam-kim-chi-chuan-huong-vi-han-quoc1.jpg Nguyên...

• Hội thảo phòng và điều trị thiếu máu não và đột quỵ

Các thống kế cho thấy, các bệnh lý mạch máu não là nguyên nhân gây tử vong đứng thứ 3 trên thế giới...

• Cách cúng Ông Công Ông Táo.

Em ở Hà Nội. Hai vợ chồng năm nay ở riêng, nên sẽ tự cúng cho nhà mình. Mấy năm trước em cũng giúp mẹ em cúng nhưng mà mẹ em cũng ko biết cúng bài bản. Các mẹ thông thái có mẹ nào biết cúng thật bài bản hướng dẫn cho em từ đầu chí cuối với. - Cần mua , chuẩn bị những gì. - Bài cúng như thế nào....

• Nhiều loại cá chép mới cúng ông Công, ông Táo

Ngày tết ông Công, ông Táo đang cận kề cũng là lúc thị trường cá chép - phương tiện dành cho ông Công, ông Táo lên chầu trời bắt đầu sôi động. Ngoài các loại cá vàng, năm nay xuất hiện nhiều loại cá mới. http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2011/01/25/20110125-OngCong-Ongtao1.jpg Làng cá Yên Phụ bắt...

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cúng 22 không sao đâu. Trước thì được chứ sau thì không. Không tiễn ông đi sớm lại tắc đường mất .