NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Mâm cơm cúng ông Công ông Táo

Đến trả lời mới nhất
  • 13 Lượt chia sẻ
  • 155K Lượt đọc
  • 186 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 1,668 Bài viết

• 2,589 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecoiee Xem bài viết
    Chị ơi như chị nói thì đêm giao thừa cúng ngoài trời trước rồi cúng trong nhà phải k? nhưng em thấy có mẹ hướng dẫn là cùng trong nhà trước. Ui thế nào là đúng nhỉ? giải thích cho em với.
    Trước giao thừa vài phút, bạn thắp hương trong nhà, khấn mời gia tiên. Sau đó, đúng giao thừa bạn thắp hương mâm lễ ngoài sân và cúng quan hành khiển.
    :Rose: Bàn tay tặng đóa hồng bao giờ cũng còn phảng phất mùi thơm:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,388 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungvy Xem bài viết
    Thế là đủ rồi đó em, cứ thế mà làm, ngày 30 tết khoảng 5h chiều em lại áp dụng thế để đó Táo về nhá, mà nhớ giấy tiền vàng bạc + sớ là phải loại đón Táo về. Thế là cả năm gia đình bếp núc ấm cúng roài.
    Thanks chị:Rose::Rose::Rose:.

C ơi cho e hỏi rượu để cúng phải là rượu trắng ko ? hay rượu gì cũng được và có bắt buộc phải khui chai mới ko hả c ?
    cúng đưa ông táo là 3 ly trà 3 ly rượu, còn cúng 30 tết là 5 ly hả c ?
    Trả lời giúp e nhé. thanks c. :LoveStruc:

• 2,388 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadongtien85 Xem bài viết
    E xin trả lời mẹ mummycat thế này ạ.
    Như nhà em ko phải thờ gia tiên ý thì chỉ để tiền trần và mấy chục tiền âm thôi, mẹ ko phải thắp nến gì cả, mua 2 cây đèn để ban thờ, cắm 24/24 suốt mấy ngày Tết. Khi nào cúng cơm mới thắp 1 cây nến và 1 nén hương ở mâm cơm thôi (tất nhiên là phải thắp hương cho tất cả các bát hương nữa mẹ nó nhé). Mẹ cứ thắp hương vòng, hết lại thay chứ ko phải cúng hương vòng đâu. :Silly:. Vì ng ta quan niệm là ngày tết ko nên để hương tàn khói lạnh nên mới sinh ra vụ hương vòng cho khỏi phải thắp nhìu ý mà.
    Nếu mẹ phải thờ tổ tiên thì mỗi ban để 5 chục vàng, tiền trần nữa chứ quần áo các cụ chỉ đốt ngày 15/7 hàng năm thôi, đốt bjờ cũng ko nhận đc đâu.Thần tài cũng chỉ để tiền thôi. Bầy như ban thờ bt.
    Mà nhà em làm mâm cơm cúng cũng đơn giản lắm.
    1 đĩa xôi hoặc bánh chưng
    1 miếng thịt vai luộc hoặc 1 khoanh giò
    1 đĩa nem
    1 món xào
    1 bát canh bóng nấu thịt
    hoa quả bày ban thờ
    1 đĩa gạo, 1 đĩa muối. Cúng xong phải trộn vào, ném tứ phương
    5 chén rượu, 5 chén nước
    5 bát cơm cúng ( mỗi bát 1 ít thôi)
    5 đôi đũa.
    Chúc các mẹ ăn Tết vui vẻ nhé. Tết nhớ thường xuyên online để 8 nhé.:Smiling:

Nếu mẹ phải thờ tổ tiên thì mỗi ban để 5 chục vàng, tiền trần nữa chứ quần áo các cụ chỉ đốt ngày 15/7 hàng năm thôi, đốt bjờ cũng ko nhận đc đâu.

Biết thêm được chuyện này , mẹ mình cuối năm thường hay mua quần áo mới cúng ông lắm ( tết phải mặc đồ mới mà :Laughing: ). thì ra là ông không nhận được!:Sad:

• 26 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungvy Xem bài viết
    Thế là đủ rồi đó em, cứ thế mà làm, ngày 30 tết khoảng 5h chiều em lại áp dụng thế để đó Táo về nhá, mà nhớ giấy tiền vàng bạc + sớ là phải loại đón Táo về. Thế là cả năm gia đình bếp núc ấm cúng roài.
    Làm ơn cho hỏi giấy tiền vàng bạc và sớ cúng đón Ông Táo về nó như thế nào, văn khấn ra sao. Nhà mình trước giờ chỉ cúng tiễn Ông Táo về Trời thôi, giờ mới biết có cả lễ cúng đón Ông Táo về nữa. Thật là thiếu sót quá.

• 866 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lyna81 Xem bài viết
    Quê mình thì mình thấy 23 âm là cúng ông táo về trời, mồng 7 âm tháng 1 mới đón ông quay lại,thế nên nhà mình cây niêu là được đặt từ hôm 23, đến hôm mồng 7 âm mới hạ cây niêu xuống. Còn đêm 30 là cúng đón giao thừa, ko liên quan đến ông táo mà chỉ là cúng tất niên và cúng năm mới thôi.
    Đồ cúng thì ko nên cho gia vị hành tỏi, thường thì người ta chỉ cúng đồ luộc. Với lại. khi sắp đồ cúng thì ko được mang lên gần mũi mà hít hà, như thế gọi là "ăn" mất của người âm, cũng ko nên nếm thử trước. (Đấy là bà mình dặn thế nên mình biết thế thui). Nhà mình hay tự đồ xôi lấy thì chỉ vo vo ở tay xong thì dán mẩu xôi thử đó lên mái nhà chứ ko được vứt vào sọt rác hay ăn thử. Đại loại thế.
    Ngày 23 là cúng để đưa ông Táo về trời, còn 30 là cúng rước ông Táo về lại nhà mình.
    Ngày 30 phải cúng ông Táo trước khi nấu cúng Tất niên, cúng giao thừa. Rước ô ng về nhà xong mới nấu cúng Tất niên được chứ.

Theo mình hiểu thì nó là như vậy. Nếu không các bạn cứ ra mấyy quầy bán giấy cúng sẽ thấy ngay.

Họ có bày giấy cúng đưa ông táo 23, lại có giấy cúng rước ông táo về ngày 30. Có giấy đốt cúng tất niên, giao thừa riêng nữa.

• 2,355 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Qua ngày 23 rùi các mẹ vào báo cáo nhà mình tiễn Ông Công Ông Táo thế nào đi

Nhà em thì làm thế này:
    Mâm cơm cúng:
    - Xôi dừa
    - 1 đĩa giò
    - 1 đĩa củ quả xào
    - Canh
    - Nem cuốn
    - Đĩa muối
    - ĐĨa gà luộc
    Vàng mã: Bộ đồ Ông Công ông Táo, bộ thần linh, 1 nghìn vàng, 3 lễ tiền vàng, 3 con cá vàng
    Tớ tự cúng ko có sớ

Món cả nhà ăn: Lẩu Cua Tía tô
    Yêu chồng, thương con, thích làm nông dưn @, thích mấy bà cún 888 :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuchep Xem bài viết
    Đúng rồi bạn ạ.
    Chào các mẹ!
    Cho mình hỏi chút xíu nhé!
    Bộ cúng ông táo mà bán ở hàng mã gồm bộ cúng ông táo và một bộ đi cùng là bộ Ông công có đúng không?
    Thế nếu ngày 23 chỉ sắp lễ có 1 bộ ông táo thôi còn bộ kia để lại thì có sao không? Trả lời khẩn giúp mình nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhé

• 1,661 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Bố em chỉ đốt tiền vàng, gọi là biếu các cụ tiền, các cụ muốn mua gì thì mua: xe hơi, quần áo, nhà cửa... Nhà em ghét đốt vàng mã lắm, em lại thích mới chết...

• 528 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangtham Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Cho mình hỏi chút xíu nhé!
    Bộ cúng ông táo mà bán ở hàng mã gồm bộ cúng ông táo và một bộ đi cùng là bộ Ông công có đúng không?
    Thế nếu ngày 23 chỉ sắp lễ có 1 bộ ông táo thôi còn bộ kia để lại thì có sao không? Trả lời khẩn giúp mình nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhé
    Hàng mã thường bán kèm 2 bộ. 1 bộ gồm 3 mũ mão, hia, cá... là dùng để cúng Ông Công Ông Táo (2 ông 1 bà mà). Còn 1 bộ có 1 mũ... ấy là dùng để cúng quan Thần Linh. Cúng vào đêm giao thừa bạn nhé! Nên vụ để lại cứ yên tâm đi, đúng rồi đó! :LoveStruc:

• 1,109 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 201045 Xem bài viết
    Cho mình hỏi là bài khấn này chỉ thay đổi khi cúng giao thừa ngoài trời đúng không, còn trong nhà thì vẫn như trước ạ
    Mình cám ơn nhiều.
    Hôm nay mới biết bạn hỏi, hi hi. Về cơ bản phần "xin xỏ", thưa bẩm phía dưới tương đối giống nhau, chỉ chú ý thay tên các vị thần linh cho đúng theo năm thôi bạn ạ. Để mai rảnh rỗi tớ post luôn bài cúng hoá vàng và rằm tháng giêng vậy, không có máy scan ngồi gõ cành cạch ngại quá, hic