NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Mâm cơm cúng ông Công ông Táo

Đến trả lời mới nhất
  • 13 Lượt chia sẻ
  • 156K Lượt đọc
  • 186 Trả lời

• 3,631 Bài viết

• 8,907 Được cảm ơn

NHà mình luôn cúng Ông Công Ông Táo trên bàn thờ và chỉ cúng hoa quả,bánh kẹo, đĩa xôi gấc cùng tiền vàng thôi
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

http://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

http://www.webtretho.com/forum/f237/...79/index3.html
    • 759 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Nói chung tuỷ tâm mình thôi.Mỗi người một ý à. trăm người trăm ý. Lòng thành của mình có sao thì cúng đó các mẹ ạ.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà em cứ đơn giản, có đĩa xôi với giò là xong. thành tâm là chính.. sau này gia đình có điều kiện hơn thì sẽ làm thêm. h 2 vc mới cưới, chồng làm nhà nước, e bầu bí ở nhà...hhaizz.. mong các quan các ngài và ông bà chứng giám cho lòng thành mà ban ơn gia hộ! A Di Đà Phật!
    • 541 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

em thấy bố chồng em bảo, vào giao thừa năm nào í, bố em ko nhớ, VTV3 có mời 1 nhà sư có vị trí cao trong Giáo Hội Phật giáo Việt Nam. Nhà sư í có nói rằng cùng các vị thần linh thì chỉ sử dụng cỗ chay, ko được dùng cỗ mặn. Cỗ mặn chỉ dùng khi mình cúng tổ tiên của mình thôi.
    Như vậy thì: cúng 23 - ông Công ông Táo, cúng đêm giao thừa ngoài trời thì nên cúng cỗ chay thôi: hoa quả, bánh kẹo, xôi chè ...
    Còn cúng tất niên, cúng đêm giao thừa trong nhà .... thì mới cúng cỗ mặn
    BAO NGÀY MẸ NGÓNG, BAO NGÀY MẸ TRÔNG ......
    • 87 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Trong nam thường cúng trái cây, xôi chè, ít thấy ai cúng mặn, đặc biệt là thả cá lại càng không, nên cũng đơn giản lắm. Hôm qua mình nấu chè trôi nước cúng. Chắc cũng tùy vùng, nào giờ mình thấy má mình cúng buổi chiều tối, chỉ có cúng rước ông bà là phải cúng trước 12g trưa ngày 30 thôi.

À! cúng ông Táo thì thường cúng trong bếp, nếu nhà nào nghiêm chỉnh thì có bàn thờ cũng ở trong bếp, k thì như nhà mình, tới ngày cúng cứ để lên mặt bếp mà cúng thôi, chứ k cúng chung với bàn thờ Tổ tiên.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mausi; 04/02/2013 vào lúc 07:59 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,283 Bài viết

• 3,999 Được cảm ơn

Đến hẹn lại lên, mình lôi topic này lên để các mẹ cho ý kiến về việc cúng Ông Công Ông Táo năm Quý tỵ sắp qua.

Ban đầu mình nghe đâu đó là cứ qua rằm là cúng được nên định bụng là Chủ Nhật 19/12 sẽ cúng, nhưng vì hôm đó có việc về quê nên mình định tối 21 cúng rồi lại đọc đựoc thông tin là buộc phải đúng ngày 23 trước 12h trưa nên giờ lăn tăn quá.

ĐÚng ngày 23 thì sáng hôm đó đi làm sẽ hơi vất vả, còn ko thì có 1 option là tối mai - tối 22 âm. Chưa biết tính sao.

Dự kiến thì mâm lễ gồm:

1 đĩa ngũ quả
    2 lọ hoa (đào cành hoặc cúc)
    Gạo muối

3 món trên đặt trên ban thờ - ban thờ nhà mình là ban thờ treo nên ko để được nhiều đồ.

Mâm lễ mặn sẽ đặt ở tủ thấp phía dưới ban thờ gồm:

1 xôi
    1 thịt mồi
    1 canh mọc, đậu hà lan, cà rốt, su hào
    1 nem cuốn
    1 món xào
    1 chai rượu nhỏ
    Cơm + bát đũa (có cần ko nhỉ)
    3 cá chép (mình thích cá chép sống)
    1 bộ mã mua sẵn

Không biết còn thiếu gì không nữa.

Còn phần cúng ngày 30 và đón ông Táo quay lại thì mình vẫn đang lơ mơ quá chưa hiểu đoạn này. Chắc mai sẽ cố gắng đi xin ý kiến của 1 chú người quen cho chắc chắn vậy.
    Email liên lạc: mekennems@gmail.com
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cúng ông công ông táo ở bếp khi nhà nào có bàn thờ táo quân ở bếp, còn không có thì cúng ở đây