• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

các mẹ có món nào ngon ngon làm từ cá song không? Cho mẹ cháu xin cái ! Cảm ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,516 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Cá Song mình thích nhất là mùa hè nấu riêu măng chua.

Xào hành, cà chua cho ra bột, xào măng chua, bỏ gia vị mắm muối cho ngấm, nêm vừa chua

Đun ít phút cho măng chín mềm

Bỏ cá đã cắt khúc vào nồi, đun thêm vài phút cho cá chín vừa mềm, không nát. Cá Song tươi thì không nên rán qua như các loại cá khác,

Nêm lại vừa ăn ( hơi nhiều chua ), thì thả hành mùi cắt khúc, lấy ra. Ăn với rau sống, rau muống chẻ, dấm tỏi.

Cá Song hấp ( thích ăn vào mùa đông )

Người ta hay hấp với cần tỏi tây, cà rốt, hành tây, ít lát cà rốt, nấm hương.

Nên làm một bát xốt nhỏ bằng xì dầu, gừng thái chỉ, chút đường, tiêu, ớt... tuỳ khẩu vị, rau bầy rải rác lên cá và xung quanh, tưới đều xốt lên cá để một lúc cho ngấm, rồi cho vào hấp.

Nói chung cá tươi thì chẳng cần cầu kỳ thịt cá này vẫn ngọt.

Cá Song nấu cháo

Lọc lấy lườn cá thái hạt lựu, ướp mắm muối, mì chính
    Xương bỏ vào nồi ninh lấy nước

Phi thơm nhiều hành, cố gắng hành tím, hoặc hành ta, đừng bỏ hành tây
    Cho lườn cá vào xào thơm, chín vừa, kỹ quá cá teo lại.

Nồi nước xương cá lọc lại, để nấu cháo

Khi chuẩn bị ăn mới múc thịt cá sang nồi cháo, nêm nếm vừa mặn, ngọt, đun vài phút nữa

Bây giờ người ta lại quay về hoang sơ nên không thích cho nhiều gia vị lung tung, mà càng tươi, nguyên chất càng tốt :4: Nhưng cá nhân mình vẫn thích cho chút thì là, hành mùi vào cho thơm.

Nếu nấu nhiều, mình hay lấy thêm một nồi nhỏ, ăn bao nhiêu thì lấy bấy nhiêu cháo và bỏ sang bấy nhiêu cá, cho khỏi bị thừa thãi.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

[QUOTE=Cool Kids]Cá Song mình thích nhất là mùa hè nấu riêu măng chua.

Cám ơn mẹ nó nhé. Có cái món nấu măng này là mẹ cháu chưa biết này, sẽ thử xem. Còn món hấp và nấu cháo thì biết rồi, nen muốn tìm cách nấu nào lạ hơn. Thứ bảy này sẽ thử ngay.
    • 118 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ nó làm thử cá song hấp gừng hành chưa?
    Hay làm gỏi cá song cũng ok đấy
    Hai mon này tớ ăn ngoài hàng chẳng biết họ làm thế nào nhưng đại loại mùi vị thế này
    Hấp gừng hành thì ướp bằng gừng, hành khô với chinsu+bột cờ no đem hấp lên.
    Còn gỏi thì phải lọc thịt cá riêng thái miếng to và mỏng đem chấm với mù tạt và chinsu, ăn kèm rau diếp cá và các loại rau thom hoặc cuốn lá cải xanh với cá chấm mù tạt pha chinsu
    • 3,810 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Em kết món này làm nướng muối ớt mà ko biết ướp gia vị như nào,các mẹ cho em xin ít kinh nghiệm mới
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html