NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Làm món gì cho sinh nhật chồng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 19K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 6,322 Bài viết

• 2,135 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mùng 8 tháng 8 này sinh nhật chồng em rồi,em muốn làm gì đó ăn uống ở nhà để mời bạn bè của ox đến nhà ăn vì mấy gia đình kia đều có em bé nên ra hàng thì ko tiện.Các chị tư vấn giúp em với.Làm lẩu mùa này thì nóng lắm nhỉ.Em ở HN ạ,ko bít làm món gì bây giờ
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi ...

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeucuti Xem bài viết
    Các mẹ ơi mùng 8 tháng 8 này sinh nhật chồng em rồi,em muốn làm gì đó ăn uống ở nhà để mời bạn bè của ox đến nhà ăn vì mấy gia đình kia đều có em bé nên ra hàng thì ko tiện.Các chị tư vấn giúp em với.Làm lẩu mùa này thì nóng lắm nhỉ.Em ở HN ạ,ko bít làm món gì bây giờ
    Hạnh phúc nhất chồng bạn. Thèm...rooling:rooling:rooling:
    Tớ chả biết chồng bạn thế nào, tớ là đ/ô, thấy là SN mình thì thích là hôm đấy đi nhậu với đám bạn thân, về nhà đừng bị cằn nhằn là sướng :Laughing: (Mơ ước vẫn chỉ là mơ ước!!!)
    Chả dám kí đâu. Bút sa gà chết. Sợ lắm!:Talktothe
    • 6,322 Bài viết

• 2,135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhaqueraphoc Xem bài viết
    Hạnh phúc nhất chồng bạn. Thèm...rooling:rooling:rooling:
    Tớ chả biết chồng bạn thế nào, tớ là đ/ô, thấy là SN mình thì thích là hôm đấy đi nhậu với đám bạn thân, về nhà đừng bị cằn nhằn là sướng :Laughing: (Mơ ước vẫn chỉ là mơ ước!!!)
    Thì mình làm ở nhà cho ổng mời đám bạn thân của ông ý tới ăn uống nhậu nhẹt rồi còn gì.Mà mấy gia đình đó có em bé nên phải làm ở nhà đi ra hàng ko tiện.Sinh nhật thì phải cho vợ con chung vui với chứ ai lại đi...nhậu mảnh bao giờ không :cool:

• 787 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Chị ơi hay chị làm bún cuốn ấy, nguyên liệu chuẩn bị cũng đơn giản. Là món ăn chơi nên các anh vừa ngồi nhâm nhi, nhậu được, các chị thì vừa ăn vừa cuốn cho mọi người. Tiện nguyên liệu bún chị làm thêm nồi canh sườn nấu chua hay canh gì đấy, ăn bún cuốn coi là món ăn chơi xong thì có bún chan canh ăn luôn làm món chính rooling:

Thêm mấy món phụ điểm vào như khoai/ngô chiên; gỏi/nộm...

Em mới nghĩ ra thế vì ở nhà thỉnh thoảng chán cơm, hứng lên lại làm món này. Nhất là ăn mùa hè thì dễ ăn vì mát. :Smiling:
    • 6,322 Bài viết

• 2,135 Được cảm ơn

Bún cuốn như thế nào hả bạn?bạn ở trong Nam à.Nghe đến bùn với canh chua đã thấy thèm rồi.

• 221 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhs_nhs Xem bài viết
    Chị ơi hay chị làm bún cuốn ấy, nguyên liệu chuẩn bị cũng đơn giản. Là món ăn chơi nên các anh vừa ngồi nhâm nhi, nhậu được, các chị thì vừa ăn vừa cuốn cho mọi người. Tiện nguyên liệu bún chị làm thêm nồi canh sườn nấu chua hay canh gì đấy, ăn bún cuốn coi là món ăn chơi xong thì có bún chan canh ăn luôn làm món chính rooling:

Thêm mấy món phụ điểm vào như khoai/ngô chiên; gỏi/nộm...

Em mới nghĩ ra thế vì ở nhà thỉnh thoảng chán cơm, hứng lên lại làm món này. Nhất là ăn mùa hè thì dễ ăn vì mát. :Smiling:
    Em cũng nhất trí với bạn này. Nếu là ngoài Bắc thì món cuốn chị chuẩn bị thịt luộc thái mỏng, trứng tráng mỏng thái chỉ, giò thái chỉ,nem chua,bún,rau sống, thêm ít thịt gà xé cũng được, Cuốn lại chấm nước chấm pha như nước chấm nem. Thêm món gì đó nhâm nhi cùng và làm 1 ít đồ sẵn phù hợp PN hoặc trẻ con(sợ các bác ý đem vợ con đi cùng):Battin ey:
    Con nếu trong Nam em thấy mọi ng làm cuốn chấm mắm tép. Chị có thể mua cá nướng cuốn cùng bún và rau sống chấm mắm tép, hoặc thịt luộc, bún,rau sống chấm mắm tép cũng ngon.
    Nhà em nghiền mấy món cuốn lắm, nhất là khi nào cuốn mà mua được nhiều rau diếp cá, ngon tuyệt ahrooling:
    • 285 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bún cuốn như thế nào hả bạn?bạn ở trong Nam à.Nghe đến bùn với canh chua đã thấy thèm rồi.
    hihi mình mới nói meyeucuti bên nhà dự sinh tháng 8, sang đây lại thấy ở đây rồi.
    Ah, meyeucuti có thể làm thêm món bò nhúng dấm cũng ngon đó, có nhiều rau sống ăn cho mát. Hoặc muốn nhậu thì làm món bò bóp thấu...
    • 787 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Bún cuốn:
    Bún
    Tôm chua (mua loại đóng hộp sẵn)
    Thịt ba chỉ : luộc chín
    Giò lụa
    Nem chua
    Trứng tráng mỏng
    (Nem tai: nếu thích thì chị cho thêm vào)
    Rau sống.
    Khế, dứa, chuối chát.
    Lạc rang

+Nếu có tôm chua thì chỉ cần kết hợp thêm thịt ba chỉ, giò, các loại rau...
    +Ko tôm chua thì chị cứ cho tạp pí lù: thịt, trứng, giò, nemchua, nem tai.. rau sống.

Nguyên liệu chị thái mỏng, dài rồi cuốn lại bằng bánh đa nem.
    Nước chấm pha chua cay mặn ngọt như nước chấm nem, cùng su hào/đu đủ dầm.
    Lạc rang nếu cuốn cùng khi cắn sẽ hay bị rơi nên rắc luôn vào bát nước chấm.

*** Bánh đa nem: muốn bánh đa nem mềm, dễ cuốn, chị xin ở hàng rau mấy lá su hào về rửa sạch, vẩy khô rồi đặt xen vào bánh đa nem. Để trước lúc cuốn khoảng mấy tiếng là được. Nhưng chị ước lượng dùng hết khoảng mấy thếp bánh đa nem thì hẵng đặt lá su hào vào, vì nếu ko dùng hết sẽ k giữ lại cho lần sau được (nhanh bị mốc)

+Àh, thêm khoản trình bày nữa: Nếu muốn trông đẹp mắt, chị dùng thêm cả hành hoa nhưng chỉ dùng phần lá, trần qua nước sôi cho mềm rồi dùng buộc bên ngoài nem cuốn (cuốn quanh một vòng rồi buộc nơ lại rooling. Nhưng chỉ cần trang trí cái này cho một đĩa cuốn sẵn thôi, còn lúc ngồi vào bàn ăn thì k cần đâu ạ :Laughing:

Chúc gia đình chị có bữa SN ngon miệng, vui vẻ:Smiling:
    • 2,353 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Hôm qua sinh nhật chồng em 1/8 em làm 3 món, gà nướng,tôm nướng và gỏi cuốn (gần giống bún cuốn) làm 3 món này vì nó nhanh,gọn.
    Chồng em thích nhất là món tôm nướng, rất dễ làm và lại ngon:
    -1ký tôm (banana prawn) con to bự
    -Dầu ăn, muối,tiêu bột xay nhuyễn.
    Tôm cắt sống lưng lấy chỉ đen ra tách thân tôm làm 2 mảnh ,đầu tôm vẫn phải liền với thân tôm và 2 mảnh thân tôm phải liền với đầu (đừng cắt rời hẳn ra).
    Trộn dầu ăn+tiêu+muối thành hỗn hợp vào cái chén nhỏ.
    Cho tôm lên nướng, khi thấy khô là quét hỗn hợp dầu ở trên lên thân tôm cho bóng bẩy.Trở mặt, lặp lại.
    Nướng rất nhanh chỉ 10 phút là xong 1 ký tôm.
    Chúc các chị có món ngon đơn giản để tặng chồng.
    • 6,322 Bài viết

• 2,135 Được cảm ơn

Hjx vừa lập topic này thì ox mình bị đụng xe may mà chiếu chụp xương ko sao nhưng vẫn nằm nhà chả đi đâu dc nên hôm nay mới lên dd được Tình hình này hôm đó nhiều ng phết chả biết làm những gì cho nhiều nhiều đãi mọi ng đây

• 1,508 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Em xin gop mot mon lam rat don gian va ngon. Do la mon Thit bo nhung

- Chi pha mot au nuoc mam cham oc (gung, toi, ot, xa, duong, mam, dam ngam toi)
    - Cho nuoc cham vao xong, dun soi, nhung thit bo than thai mong, khong uop gi ca vao
    - lay ra ăn khi con nong
    - Thit bo khong uop vi nuoc nhung da rat dam da roi, khi do thit ngam gia vi vao trong rat la ngon.

Chuc ca nha vui ve
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • 1,442 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Em có một món là Cua Xốt Cay, đây là món nhậu cho các ông rất đưa bia ạ, bữa hôm e lấy bánh mì chấm nước sốt ăn rất ngon, Bố e bảo sau này bố dẫn bạn bố về chơi thì con làm món này cho các chú nhậu nhé, e làm có 2 con và cả nước xốt & cua được 1 đĩa to đùng, tính giá thành khoảng 100k, nếu ăn nhà hàng thì mắc phải biết chắc vài trăm, nếu thích e post CT ạ
    Bếp nhà Nhím Opera

Kem homemade mát lạnh cho mùa hè nóng bức

Nick cũ của mình là ngoctram2212 các mẹ nhé :Smiling:

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    • 6,322 Bài viết

• 2,135 Được cảm ơn

mẹ nó post công thức cho mình xem đi,mình mà làm thì chắc chắn 2 con ko đủ rồi

• 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

21/8 này là SN ox, tớ định làm mấy món thế này
    1. Bánh hỏi tôm chấy
    2. Lẩu cá thác lác
    3. Cua rang me
    Ox tớ thì thích nhất là món Bánh hỏi tôm chấy, món này thì cực kỳ đơn giản và rất ngon (theo tớ đánh giá), nguyên liệu chỉ gồm bánh hỏi, tôm tươi, hẹ
    - Tôm băm nhỏ, ứop gia vị rồi cho lên chảo xào chín
    - Hẹ thái nhỏ, phi dầu cho hơi tái
    - Sắp bánh hỏi ra đĩa, rưới hẹ và rắc tôm lên trên. Ăn với nước mắm chua ngọt
    chẹp chẹp
    Chúc cả nhà vui vẻ
    • 188 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

meyeucuti mua thịt bò tươi về sốt cà chua + cay rồi trộn với rau sống các loại hoặc mẹ mua cá ngừ trộn giấm và rau sống, hành tây. Mẹ mua thêm mấy chai vang đỏ nữa (cứ 02 ông /chai). Mẹ mua thêm vang hồng cho các bà mẹ. 1h tiếng sau meyeucuti se thấy sự sáng tạo của các ox là kì diệu thế nào. By the way, chúc mừng sinh nhật õ của mẹ cu tí nhé :-)
    • 1,442 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

mẹ nó post công thức cho mình xem đi,mình mà làm thì chắc chắn 2 con ko đủ rồi
    Công thức đây chị nhé, chúc cả nhà ngon miệng

Vật liệu:
    _ 2 con cua cái
    _ 1muỗng súp tỏi băm
    _ 2 củ hành tây trắng
    _ 100g hành lá
    _ 3 trái ớt sừng ( loại ớt đỏ lớn k cay)
    _ 2 quả trứng gà
    _ 1/2 chai tương xí muội
    _ 1/2 chai tương cà
    _ 1/2 chai tương ớt
    _ Muối, bột ngọt, đường, dầu ăn

Cách làm:

_ Cua rửa sạch bóc mai nạo gạch ra chén, cua chặt làm 2, đập hơi dập càng để ướp cho thấm ướp vào cua 1mcf bột ngọt + 1mcf muối + 1mcf tiêu xóc đều để thấm 1 giờ
    _ Hành lá cắt đầu hành trắng để riêng
    _ 1,5 củ hành tây cắt múi cau, nửa củ còn lại băm nhuyễn
    _ Ớt sừng bỏ hột thái vát, lấy 1 ít băm nhuyễn, nếu ăn cay thì băm thêm ít ớt hiểm
    _ Cho dầu vào chảo chiên chín cua, giữ lại nước ướp
    _ sau khi chiên cua xong dầu còn nóng thì cho hành tây, ớt sừng, đầu hành vào dầu chao qua là vớt ra liền để giữ độ giòn
    _ 2 trứng gà đập ra chén đánh tan

Xốt cay:
    _ Cho ít dầu vào chảo, phi thơm hành tây & ớt sừng băm, cho chén gạch cua và nước ướp vào đảo thơm sau đó đổ tương xí muội + tương cà + tương ớt đảo đều nêm 1/2 mcf muối + 1/2mcf bột ngọt + 1mcf tiêu + 1,5mcf đường vào đảo đều, nếu thấy xốt đặc quá thì cho thêm 1/2 chén nước lọc vào, nếu vừa thì thôi, sau đó cho cua vào đảo đều lửa tb cho thấm và đổ chén trứng vào trộn đều cho trứng chín, trứng giả làm gạch cua và tăng độ béo cho xốt, sau cùng cho hành, ớt, đầu hành đã chao dầu vào trộn đều tắt bếp.
    _ Dọn ra dĩa, nước xốt này chấm bánh mì ăn rất ngon

Note: Có thể chuẩn bị trước, chừng nào ăn làm nóng xốt và cho cua vào xóc đều
    Bếp nhà Nhím Opera

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    • 336 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Bạn Trâm ơi, bọn nhỏ nhà mình k ăn cay được thì thay vì sốt cay thì mình sốt me đc k? Nếu đc nhờ T hướng dẫn luôn cách làm nhé!
    • 1,442 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Em sợ nó k đúng vị, chị có thể bớt tương ớt đi, còn ớt sừng thì làm nhưng bỏ riêng ra đĩa của mình, e ăn thấy ớt sừng k cay, chao qua dầu ăn rất thơm chị à,

Em ăn Cua rang me rồi, thực sự là k ngon bằng Cua xốt Cay, mọi người nhà e ai cũng nhận xét như vậy hết
    Bếp nhà Nhím Opera

• 2,478 Bài viết

• 7,154 Được cảm ơn

Cua sốt thì ngon cực nhưng sợ các bố ngại vì nó hơi phức tạp (phải dùng tay để ăn) tớ đang thèm tôm hùm nên vote cho tôm hùm. Làm nhanh lắm, 03 món thôi, tiết canh, rang muối và đầu nấu cháo. Ngon, thèm quá...
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có món này tớ thường làm cho AX khi nào có khách vừa rẻ tiền vừa hợp để nhâm nhi.
    3-4 kg Sách bò loại dày thớ lấy dấm hoặc chanh rửa sạch. Cắt lát dài, nhỏ tầm ngón tay. Bóp gia vị ( gừng, tiêu, cay, tỏi, xúp, Knor) tùy khẩu vị nhưng đừng mặn.
    ướp 1h,Trước khi bỏ vào hầm cắt vài quả cà chua và một ít dứa bỏ vào nồi áp suất hầm 40"-1h. Đang nóng bỏ gia vị hành, rau thơm vào ăn nóng vừa dòn ngon lại vừa đỡ ngán. hihi. Chúc ngon miệng.