• 1 Lượt chia sẻ
  • 29.9K Lượt đọc
  • 102 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em mới được cho 1 hủ ớt bột to oành mà chị bạn đi Hàn về tặng. Em muốn tập tành làm kim chi. Mẹ nào có bí quyết chỉ cho em với.:Rose::Rose::Rose:
    Yêu mẹ hơn tất cả - Mong anh yêu em nhiều hơn em đã yêu mẹ em. !!:rolleyes:!!
    :LoveStruc:That love never change Forver and Ever .:LoveStruc: I believe in you and me .:LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 639 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Mình cũng muốn học làm món này, lót dép chờ các mẹ đảm đang vào chỉ giúp.
    • 2,827 Bài viết

• 5,654 Được cảm ơn

Kim chi Hàn Quốc mình làm gồm cải thảo, cà rốt, bắp non. Cách làm như sau :

Cải thảo ( khoảng 500 gr ) cắt bỏ cùi, để nguyên lá, cà rốt gọt vỏ, bắp non xắt khúc to. Cho tất cả vào nồi nước muối lạnh ( muối loãng thôi ). Ngâm khoảng 15 phút thì vớt ra ( bẻ cọng cải, nếu ko gãy là được ), phơi đến khi khô ráo ( ko còn 1 giọt nước ). Ở chỗ mình thời tiết rất lạnh nên mình phơi ngoài ban công 2 ngày mới khô, còn ở VN chắc khoảng 1 nắng là khô rồi...đừng cho ra chỗ nắng gắt.

Khi cải, cà rốt etc khô ráo, xắt khúc vừa ăn. Cho vào thau to. Lấy 1 chén nhỏ, cho khoảng 3 tablespoon nước mắm, 3 tablespoon đường, tỏi băm ( 20 gr ), gừng thái sợi ( 30 gr ), ớt bột ,quậy đều lên. Nêm nếm cho vừa miệng..mặn mặn ngọt ngọt, cay ít hay nhiều thì tuỳ mỗi người. Đổ hết chén nước mắm này vào thau rau củ. Dùng đũa to trộn đều lên.

Sắp rau vào hũ thuỷ tinh, đậy chặt lại để qua ngày hôm sau là ăn được rồi. Sau khi mở nắp thì nên cất vào tủ lạnh nếu ăn ko hết. Kim chi càng để lâu càng chua nên mình chỉ ăn trong vòng 4 ngày thôi, sau đó còn dư thì nấu canh sườn hoặc lấy 1 ít kho với thịt ba rọi.

Kim chi nhà mình đây :
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 115 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Đây mới là Kim chi Hàn Quốc ạ(:Laughing::Laughing::Laughing
    Các bạn nhìn hình ảnh là làm được theo ngay.

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image002.jpg[/IMG]

Đảm bảo không Ngon ko lấy xiền.
    Bắt đầu làm này:

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image003.jpg[/IMG]

Cải thảo bổ làm 4, ướp muối khoảng 4-5 tiếng cho tới khi cây cái mềm dẻo ra là được. Bỏ ra,cho vào chậu nước đầy, rửa sạch, để ráo nước.
    Trong thời gian chờ ráo nước chuẩn bị các nguyên liệu sau đây. Tép - mua ở các siêu thị Hàn quốc(rẻ- giá khoảng 30k một hộp như thế này)

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image004.jpg[/IMG]

Mắm - mắm nào cũng được (Miễn là ngon)

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image005.jpg[/IMG]

Gạo nếp và vừng có thể nghiền thành bột hoặc cứ cho lên ninh thành cháo sánh như thế này.

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image006.jpg[/IMG]

Lê - chọn quả ngon, ko bị dập nát.

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image007.jpg[/IMG]

Gừng - Bào mỏng thế này

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image008.jpg[/IMG]

Tỏi giã nhỏ như thế này:

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image009.jpg[/IMG]
    Trộn các gia vị vào nhau: Ớt bột, tỏi giã nhỏ, lê, Hẹ và hành lá cắt khúc, tép, hành tây nghiền nhỏ, cháo

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image010.jpg[/IMG]

Còn cái này nữa.(Độn thêm: mục đích - đỡ tốn ớt bột Hàn Quốc, rẻ mà lại làm Kim chi có đỏ đẹp). Ớt đỏ, quả dài mua ở chợ về, rửa sạch để ráo nước rồi bổ đôi- bỏ hạt.

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image011.jpg[/IMG]

Bỏ vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn:
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image012.jpg[/IMG]
    Trộn đều các hỗn hợp lại với nhau
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image013.jpg[/IMG]
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image014.jpg[/IMG]

Sau đó, dùng hỗn trên phết đều hết vào các lá cải thảo đã ngâm muối. Đặc biệt là nơi cuống lá.

[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/WELCOM%7E1/LOCALS%7E1/Temp/msohtml1/01/clip_image015.jpg[/IMG]

Thành phẩm để trong hộp kín ở ngoài (thời tiết này) khoảng 2 ngày rồi đưa vào tủ lạnh. Còn mùa hè, để khoảng 1 ngày thôi là ăn vô tư.

Chúc các bạn thành công!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 591 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Không biết có ai thấy hình kg? Chứ mình kg thấy j hết á
    • 548 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petite hirondelle Xem bài viết
    Mình cũng muốn học làm món này, lót dép chờ các mẹ đảm đang vào chỉ giúp.
    Mẹ nào ở SG rảnh thì chạy ra Lotte Mart ở Q7, buổi chiều ở đó có dạy làm kim chi do người HQ đứng lớp đó, em đi ngang thấy lúc nào cũng đông, mà họ chỉ rất bài bản, vừa dạy vừa thực hành, lại rất vệ sinh nữa. (Dưng mà em lười nên chưa học
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!
    • 115 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Đây mới là Kim chi Hàn Quốc ạ

Các bạn nhìn hình ảnh là làm được theo ngay.
    Đảm bảo không Ngon ko lấy xiền.
    Bắt đầu làm này:

Cải thảo bổ làm 4, ướp muối khoảng 4-5 tiếng cho tới khi cây cái mềm dẻo ra là được. Bỏ ra,cho vào chậu nước đầy, rửa sạch, để ráo nước.
    Trong thời gian chờ ráo nước chuẩn bị các nguyên liệu sau đây. Tép - mua ở các siêu thị Hàn quốc(rẻ- giá khoảng 30k một hộp như thế này)

Mắm - mắm nào cũng được (Miễn là ngon)

Gạo nếp và vừng có thể nghiền thành bột hoặc cứ cho lên ninh thành cháo sánh như thế này.

Lê - chọn quả ngon, ko bị dập nát.

Gừng - Bào mỏng thế này

Tỏi giã nhỏ như thế này:

Trộn các gia vị vào nhau: Ớt bột, tỏi giã nhỏ, lê, Hẹ và hành lá cắt khúc, tép, hành tây nghiền nhỏ, cháo...

Còn cái này nữa.(Độn thêm: mục đích - đỡ tốn ớt bột Hàn Quốc, rẻ mà lại làm Kim chi có đỏ đẹp). Ớt đỏ, quả dài mua ở chợ về, rửa sạch để ráo nước rồi bổ đôi- bỏ hạt.

Bỏ vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn:

Trộn đều các hỗn hợp lại với nhau

Thành hỗn hợp như thế này

Sau đó, dùng hỗn trên phết đều hết vào các lá cải thảo đã ngâm muối. Đặc biệt là nơi cuống lá.

Thành phẩm để trong hộp kín ở ngoài (thời tiết này) khoảng 2 ngày rồi đưa vào tủ lạnh. Còn mùa hè, để khoảng 1 ngày thôi là ăn vô tư.

Chúc các bạn thành công!

Chỉnh sửa lần cuối bởi MeMyanh; 12/03/2009 vào lúc 12:06 PM.
    • 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Midan bày làm kim chi nghe đơn giản quá chừng nên sáng nay đi chợ sớm em đã kịp rinh về 1kg cải thảo.
    Lục cục làm xong , mò lên đây thì lại ngó thấy mẹ Myanh bày có cả hình ảnh rất chân thực và thèm thuồng :Battin ey:

Hic..sao đây nhỉ ? :Thinking:

Chắc em phải ráng cộ cho hết Kim Chi HQ kiểu Midan rồi chuyển sang mẹ Myanh quá.:Sigh:
    Yêu mẹ hơn tất cả - Mong anh yêu em nhiều hơn em đã yêu mẹ em. !!:rolleyes:!!
    :LoveStruc:That love never change Forver and Ever .:LoveStruc: I believe in you and me .:LoveStruc:
    • 115 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Kiểu nào cũng ngon hết. Mình vẫn thường làm vào Thứ 7, chủ nhật. Nhà đủ Kim chi ăn hàng ngày. Còn Nội, Ngoại nữa chứ:Battin ey:
    • 471 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Chị oi, thế quả lê cũng thái nhỏ ra ah ?
    Nhìn ngon quá, em thèm nhỏ da~i rooling:rooling:rooling:, nhưng mà đang bầu bí, ăn cay có sao ko nhỉ ???
    • 639 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Nhìn món kim chi của mẹ Myanh hấp dẫn quá đi mất. Làm theo công thức này người không ăn cay được nhiều có ăn được k bạn? Mình thấy ngoài ớt bột lại có bao nhiêu ớt quả xay trộn vào, ăn xong chắc khè ra lửa :Smiling:
    • 115 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Đối với mình thì không cay đâu. Mà mọi trong nhà mình già - trẻ, gái - trai vẫn ăn bình thường. Người đang mang bầu ăn càng tốt. Bạn cứ yên tâm đi. Kim chi ăn luôn luôn rất tốt cho sức khoẻ. Còn lê thì bào mỏng ra bạn ạ!
    Bạn thử đi!
    • 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình làm tép Việt Nam được không chị? Siêu thị Hàn Quốc ở đâu vậy chị? (tpHCM)
    • 115 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Có đủ thì ngon còn không có cũng đc bạn ạ. Chúc thành công.
    • 1,442 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMyanh Xem bài viết
    Có đủ thì ngon còn không có cũng đc bạn ạ. Chúc thành công.
    Em thấy ct của memyanh hơi bị chuẩn, chị cho liều lượng cụ thể đi ạh, em mê kim chị Hàn Quốc lắm rooling::Rose:
    Bếp nhà Nhím Opera

Kem homemade mát lạnh cho mùa hè nóng bức

Nick cũ của mình là ngoctram2212 các mẹ nhé :Smiling:

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    • 425 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Nhìn ngon dã man!Chị ơi có thể mua thứ này ở đâu, em thèm quá!Làm thì ngại quá , hi`, vừa lười vừa vụng! Hêheee!
    • 115 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Bạn ở đâu? Nếu ở HN thì có thể mua ở các Siêu thị Hàn Quốc. Ở quanh khu vực Trung Hoà - Nhân chính nhiều lắm. Nhưng ngon nhất thì có lẽ ở Siêu thị Chongchongwon(không biết viết thế có đúng ko) ở đường Trần Duy Hưng ấy. Bạn thử xem nhé!
    • 1,071 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

C ơi, nếu k có vừng thì có đc k c ? Chắc e cố học vụ này quá. Mà e đang bầu, k ăn đc nhiều cay, k biêt nhiều ớt vậy có cay quá k nhỉ ?
    • 115 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Không có vừng cũng được bạn ạ. Nguyên liệu là phải đủ thế thì mới ngon. Còn mình thỉnh thoảng cũng bị thiếu đấy. Nhưng Tỏi, ớt, gừng, hành tây, hành lá, hẹ, cải thảo, đường... là ko đc thiếu. Bạn cứ thử làm đi. ăn kim chi cũng rất tốt. Khi muối nhiều, bị chua. Bạn lại cho lên nấu canh cùng với thịt ba chỉ và đậu phụ cũng ngon tuyệt bạn ạ. Chúc bạn thành công!
    • 1,021 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beautifulcanary1987 Xem bài viết
    Mình làm tép Việt Nam được không chị? Siêu thị Hàn Quốc ở đâu vậy chị? (tpHCM)
    Không cần tép cũng được bạn ạ. Nhưng có nước mắm ngon thì tốt.
    Ở SG minhg thấy rất nhiều siêu thị HQ, tập trung ở Phú Mỹ Hưng Q.7, Phạm Văn Hai Q.Tân Bình, D2, D5 Q.Bình Thạnh.
    Hãy đối tốt khi còn ở bên nhau...:LoveStruc::Rose:
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6