Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Làm giá đỗ từ đậu xanh?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 236K Lượt đọc
  • 490 Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cu Ngoc Dung Xem bài viết
    Hoan hô mẹ Tít đảm đang. Mẹ tít kiếm lá tre ở đâu vây? Mách nhỏ mình với được ko?
    Em bít một chỗ có một bụi tre to, có mẹ nào cần em chỉ cho. Em đã làm thử giá bằng lá tre rồi, giá ngon hơn thật. Sờ vào nồi giá lúc nào cũng nóng nên chắc vì thế mà giá nhanh lớn hơn hay sao ấy...

• 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TIT'sMOM Xem bài viết
    Em bít một chỗ có một bụi tre to, có mẹ nào cần em chỉ cho. Em đã làm thử giá bằng lá tre rồi, giá ngon hơn thật. Sờ vào nồi giá lúc nào cũng nóng nên chắc vì thế mà giá nhanh lớn hơn hay sao ấy...
    Hôm qua ở nhà rảnh rỗi cũng bon chen làm giá, tìm mãi không được lá tre, Tít đó ơi cho Tít này hỏi là kiếm lá tre ở đâu vậy, hôm qua mình làm bằng lá cau cảnh vặt trộm ở khu đô thị mới Trung Yên
    không biết thành quả thế nào, mấy hôm nữa báo cáo các bác.
    Tít yêu ai nhất? Cô Hằng yêu nhất!!!

• 296 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang oanh Xem bài viết
    mẹ nào chỉ mình cách làm đơn giản nhất và nhanh nhất không , con gái mình rất thích ăn , nhưng mà lại không bao giở ăn cái đầu của cọng đỗ , mổi lần ăn là bé cứ lắc cái đầu đỗ đi ,:Surprise: :Surprise:
    Mình nghĩ cách của các mẹ làm là dể và nhanh nhất rồi,muốn giá ko còn rể và nhìn ngon lành thì phải chịu khó lặt sạch gốc rể thôi.Mình cũng làm như vậy mỗi khi ăn giá ,ko mất nhiều thời gian đâu chỉ sợ mình thiếu kiên nhẫn thôi à.:Thinking:

• 392 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Ui trời bác cứ quá khen. Nhà cháu có đào được lá tre đâu...chỉ trồng giá trên mấy mảnh vải cottong thôi...:Laughing: :Laughing: Bác có cần em kính tặng một ít. Cottong xịn luôn...
    Mẹ Thạch sùng ơi, Mẹ Tít ơi. Em đã làm thành công theo hướng dẫn của các mẹ rồi nhé. :LoveStruc: Chụt các mẹ cái.
    Thành phẩm giống như của nhà Vành khuyên ạ.

• 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em với mẹ đã thử làm bằng lá tre rồi:Smug: Giá đẹp thật nhưg em ko biết có phải em có chỗ để ko hợp lý hay sao mà giá của em có chỗ nó bị thối hết cả một góc í:Crying: Có chị nào biết tại sao không??Chỉ em với. Em cho nó uống nước 3, 4 lần một ngày:RollingEy: Ko hiểu sai chỗ nào :Straightf:

• 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaMeTit Xem bài viết
    Hôm qua ở nhà rảnh rỗi cũng bon chen làm giá, tìm mãi không được lá tre, Tít đó ơi cho Tít này hỏi là kiếm lá tre ở đâu vậy, hôm qua mình làm bằng lá cau cảnh vặt trộm ở khu đô thị mới Trung Yên
    không biết thành quả thế nào, mấy hôm nữa báo cáo các bác.
    Tớ chẳng biết miêu tả thế nào cho cả nhà hiểu. Một cách dễ nhất là, bạn đứng ở đường Láng (đoạn đầu ngõ Thái Thịnh I ấy) rồi nhìn qua bên kia sông Tô lịch sẽ nhìn thấy ngay bụi tre (gần cái chùa hay cái đình ấy) dễ thấy lắm.
    Bạn đi qua Cầu mọc (từ phía đường Láng) thì rẽ bên tay trái đi theo đường đó khoảng 150m là đến bụi tre thôi.
    Chúc các mẹ thành công

• 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tớ chẳng biết miêu tả thế nào cho cả nhà hiểu. Một cách dễ nhất là, bạn đứng ở đường Láng (đoạn đầu ngõ Thái Thịnh I ấy) rồi nhìn qua bên kia sông Tô lịch sẽ nhìn thấy ngay bụi tre (gần cái chùa hay cái đình ấy) dễ thấy lắm.
    Bạn đi qua Cầu mọc (từ phía đường Láng) thì rẽ bên tay trái đi theo đường đó khoảng 150m là đến bụi tre thôi.
    Chúc các mẹ thành công
    Sorry các mẹ, sáng nay em tả vẫn chưa Ok, trưa nay đi làm về qua nhìn lại em xin tả lại như sau: Các mẹ đứng ở số 292 Đường Láng nhìn sang bên kia sông đảm bảo thấy ngay bụi tre, còn đường đi vào thì vẫn thế...:Smiling:

• 287 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cu Ngoc Dung Xem bài viết
    Mẹ Thạch sùng ơi, Mẹ Tít ơi. Em đã làm thành công theo hướng dẫn của các mẹ rồi nhé. :LoveStruc: Chụt các mẹ cái.
    Thành phẩm giống như của nhà Vành khuyên ạ.
    Mẹ Cu Ngoc Dung ơi, chị chỉ lại cho em cái khoảng tưới nước cho giá đi. Trút ngược xô lại cho nước chảy ra thì liệu mấy hạt đậu có lọt ra ngoài k ? Với lại chèn vật nặng lên trên thì giá mọc thế nào chị nhỉ? Rồi còn thêm một lớp khăn trên mặt, thế khi giá mọc lên sẽ đội lớp khăn trên mặt lên à?:Thinking:
    Em nhớ lúc nhỏ đi học môn sinh vật có thực hành trồng cây giá bằng bông gòn, nhưng chỉ có lớp bông gòn ở dưới rồi rải giá lên, tưới nước rồi đợi mọc. Cọng giá mọc lên dài lắm nhưng suy dinh dưỡng nặng:cool: . Thế giờ em ở SG k có lá tre thì liệu em trồng bằng bông gòn y tế có được k chị? Em thấy giá chị vành khuyên đẹp và ngon quá nhưng k biết mình làm thế nào?
    Các chị có nhiều kinh nghiệm chia sẻ với em với!
    CON THƯƠNG CON CỦA CON NHƯ THẾ NÀO THÌ MẸ CŨNG ĐÃ THƯƠNG CON NHƯ THẾ ẤY:559:

• 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rubymaikhanh Xem bài viết
    Mẹ Cu Ngoc Dung ơi, chị chỉ lại cho em cái khoảng tưới nước cho giá đi. Trút ngược xô lại cho nước chảy ra thì liệu mấy hạt đậu có lọt ra ngoài k ? Với lại chèn vật nặng lên trên thì giá mọc thế nào chị nhỉ? Rồi còn thêm một lớp khăn trên mặt, thế khi giá mọc lên sẽ đội lớp khăn trên mặt lên à?:Thinking:
    Em nhớ lúc nhỏ đi học môn sinh vật có thực hành trồng cây giá bằng bông gòn, nhưng chỉ có lớp bông gòn ở dưới rồi rải giá lên, tưới nước rồi đợi mọc. Cọng giá mọc lên dài lắm nhưng suy dinh dưỡng nặng:cool: . Thế giờ em ở SG k có lá tre thì liệu em trồng bằng bông gòn y tế có được k chị? Em thấy giá chị vành khuyên đẹp và ngon quá nhưng k biết mình làm thế nào?
    Các chị có nhiều kinh nghiệm chia sẻ với em với!
    Lúc trước tớ chưa có lá tre thì tớ làm bằng khăn cottong, Một ngày tớ thay nước hai lần. 7h sáng và 7h tối. Mỗi lần khoảng 10-15'.
    Nhưng phải công nhận là làm bằng lá tre giá ngon hơn. Mình thường làm vào cái rổ có độ thoát nước tốt. Sau khi ngâm đỗ khoảng 8h, mình trải khăn xung quanh rổ và cả dưới đáy nữa. Sau đó rải đều đỗ đã ngâm lên, rồi lại đậy tiếp một lớp khăn lên trên mặt. Sau đó lấy cái vung or cái đĩa đậy lên, đè hơi nặng một chút. Thế là Ok.
    Mình nghĩ nếu mẹ nó làm bằng bông y tế là Ok đấy, cũng rải bông như khăn cottong ấy...
    Chúc mẹ nó thành công
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,001 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ chọn lựa hạt đậu xanh thế nào để có giá ngon và đầu hạt đỗ không lớn (mình thấy ở ngoài hàng bán thì đầu giá bé xíu).
    Chuyện là mình khi mua đậu đã chọn loại đậu hạt nhỏ, khá là tròn và bóng, nhưng sau khi ngâm đậu 8h (vỏ đậu tách ra) thì hạt đậu dường như đã 'ngậm' rất nhiều nước rồi nên trương nở ra to gấp 2-3 lần hạt đậu ban đầu, ăn mất ngon đi phần nào.
    Nhờ các mẹ thông thái cho chút kinh nghiệm nhé. :LoveStruc: :LoveStruc:
    NO MORE HOMELESS. COME ON MY LITTLE SUNSHINE :Rose: :Kiss: :Smiling:
    Vào thăm Blog của Mún nhé