NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Làm gì với bắp bò hả các mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các mẹ khéo tay ơi chỉ cho em với.Nha em hay ăn thịt bò bắp vì cả nhà đều thích cái gân giòn giòn ở cái bắp con bò.Nhung ăn xào mãi rồi cũng chán.Em chẳng biết làm món gì ngoài cái món xào với cái bắp ấy cả.Em cũng biết qua cái món luộc bắp lên cho vào tủ lạnh và chấm tương.Nhung có mẹ nào biết món này không hay là làm món khác cũng được ( ngoài món xào ) thì chỉ cho em với nhé.Em cảm ơn các mẹ nhiều

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn Hương Trà ,theo như mình biết bò bắp cũng làm được nhiều món ,bạn có thể lấy bò bắp cắt cục bự sau đó đập 1 ít tỏi ướp đều để khoảng 1h bắc nồi lên bếp cho 1 ít dầu và mật ong khoảng hơn 1 muỗng soup đợi khi mật ong đã vàng thì cho thịt bò vào đảo đều vặn nhỏ lửa đậy nấp sau đó cho 1 ít gừng thái mỏng vào và cứ để như vậy đến khi nào thịt thật mềm thì mới cho nước mắm vặn lớn lửa khi vừa cạn thí tắt bếp ,món này gọi là bò kho gừng ăn với cơm và rau luộc ,ngoài ra bạn có thể dùng bò bắp để nấu bò kho ,bò sốt vin ,thôi bạn làm thử đi nhe nếu thích mình sẽ chỉ tiếp ,bye bye.
    • 1,963 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Nhà mình thì lựa bắp hoa của bò thái mỏng rồi nhúng dấm... ngon ơi là ngon
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 373 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bạn có thể làm thêm bò bóp thấu, bò sốt cà chua, nhà mình vẫn làm bằng bắp bò vì mình khoái ăn nó có độ giòn
    Hoa mướp vàng rụng từng đoá vàng rải rác
    Lũ chuồn chuồn nhớ nắng ngẩn ngơ bay

:Rose: :Rose: :Rose:
    • 284 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nhà em thỉnh thoảng vẫn nấu phở với xương bò và bắp bò, ngon lém...Nếu muốn đơn giản, chị có thể đập dập vài củ gừng, cho vào nồi luộc bắp bò...luộc chín, thái lát vừa ăn...chấm với nước mắm gừng...chẹp chẹp...ngon !!! (chị chịu khó thái thịt lúc nóng để khi ăn còn nóng thì ngon hơn, ko thì trước khi ăn bỏ vào microwave cho nóng chị nhá). Nói chung quy lại đây là món thịt luộc
    • 1,396 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Đổ Cocacola vào ngập, cho thêm ít bột canh, luộc trong vòng khoảng hơn 1h. Mang ra để nguội, cho vào tủ lạnh se se, lấy ra thái mỏng, chấm tương ớt hay xì dầu mù tạt, uống bia. 4 thằng tớ ăn hết 1kg + một số mồi khác
    những mặt người xa lạ
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các mẹ khéo tay thật đấy.Cac mẹ post món lên đây làm em thấy thèm,nhưng mà các mẹ phải đưa công thức cho em với chứ,như thế sao em thực tập được ạ.Cac mẹ chịu khó bớt chút thời gian cho em tí,em cảm ơn các mẹ nhiều.

• 955 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Diên Khánh
    Đổ Cocacola vào ngập, cho thêm ít bột canh, luộc trong vòng khoảng hơn 1h. Mang ra để nguội, cho vào tủ lạnh se se, lấy ra thái mỏng, chấm tương ớt hay xì dầu mù tạt, uống bia. 4 thằng tớ ăn hết 1kg + một số mồi khác
    mình cũng đọc ở đâu đấy trên DD này nói bắp luộc với cocacola, nhưng vẫn thắc mắc liệu khi luộc xong bắp bò có ngọt quá ko, nếu ăn theo kiểu ngọt của miền nam thì nhà em ko hợp khẩu vị, híc
    • 1,396 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvi
    mình cũng đọc ở đâu đấy trên DD này nói bắp luộc với cocacola, nhưng vẫn thắc mắc liệu khi luộc xong bắp bò có ngọt quá ko, nếu ăn theo kiểu ngọt của miền nam thì nhà em ko hợp khẩu vị, híc
    Không ngọt lịm như đường đâu, theo mình thì rất ngon, mà lại dễ làm, cứ cho vào nước là xong :4: Nhưng chỉ hợp với nhậu, không hợp với món ăn cơm.
    những mặt người xa lạ
    • 955 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Diên Khánh
    Không ngọt lịm như đường đâu, theo mình thì rất ngon, mà lại dễ làm, cứ cho vào nước là xong :4: Nhưng chỉ hợp với nhậu, không hợp với món ăn cơm.
    vậy thì lát em chạy ra siêu thị mua 1 ít về làm thử, ăn thử 1 mình, nếu thành công thì mới dám làm cho cả nhà ăn
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

em chỉ luộc với nước lọc thôi ( vì hôm ấy không mua coca ) chấm với xì dầu và mù tạt đã thấy ngon lắm rồi.

• 7,731 Bài viết

• 1,766 Được cảm ơn

Sao k thử món lẩu bắp bò (vừa nhắc là đã thấy thèm). Nước dùng nấu giống như nước phở (nhớ cho củ rừng nướng vào ). Thịt bò bắp thái mỏng, rau dền nhỏ và cần tây, chấm với nước mắm + rừng thái nhỏ. Nếu ở SG ghé Quán Đồn Đất ở Thái Văn Lung ăn thử..
    • 625 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nhà em cũng thích ăn bắp bò. Em hay ăn luộc, kho gừng cả bắp rồi thái mỏng, hoặc kho gừng cắt thành khúc. Em mới phát hiện ra kiểu làm mới là dim với cà chua va cà rốt, ăn với cơm cũng ngon lắm ạ.
    • 1,762 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Đây là món nhà em mới "sáng chế" (chả biết có ai đã làm trước đây chưa, nhưng em làm thấy ngon lắm - tự khen)
    Bắp bò mua về xắt thành từng cục, sau đó ướp gia vị cho ngon, để chừng 30p cho thấm hết.
    Sau đó xào sơ cà chua đã thái mỏng, đổ thịt bò đã ướp vào tao (xào) cho săn thịt rồi đổ nước trái dừa vào.
    Sau đó cho gừng cắt lát mỏng, nấu cho thật nhừ (như bò kho í). Món này khi nguội có thể múc vào hộp nhựa cho vào ngăn đá tủ lạnh, khi nào ăn thì múc ra hâm lại cho nóng.
    Ăn với bánh mì hoặc bún thì ngon tuyệt
    • 208 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bạn có thể nấu bắp bò với nuóc mắm theo cách như sau: mua bắp về, lấy lạt buộc chặt lại. Sau đó ngâm vào nước mắm đã dun sôi để nguội ( tỉ lệ 1/3 nước mắm+2/3 nước + đường ngọt ngọt) trong vòng 2-3 tiếng , sau đó dun sôi với gừng dập dập 20 phút. Để nguội thành bắp bò cứng, cắt mỏng, ăn với xôi, bánh chưng ngày Tết or nhậu với tương ớt. Tớ làm món này cho nhiều ngưới ăn, ai cũng khen ngon :3:
    Làm sao về được mùa đông.Dòng sông đôi bờ cát trắng....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tường Nghi
    Seo không gói với lá cải mà chấm mù tạt??? Ăn thịt không rồi thiếu chất, chẹp chẹp,,, hẳn nào chồng gầy như que củi :4: :4: :4:
    Cái con khỉ kia,người ta gầy là vì ăn ít chứ có ăn nhiều tới 4,5 bát như chồng nhà ngươi thì mới béo chứ.