NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Hỏi cách nấu cháo ếch Singapore

Đến trả lời mới nhất
  • 1.42K Lượt chia sẻ
  • 31.4K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 422 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Em thèm món này quá mà chưa nấu bao giờ, mẹ nào biết nấu chỉ em mới. Em cảm ơn ạ.:Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Tình cờ đọc nên share với bạn luôn
    http://www.amthucvietnam.com/forum/f...s.asp?TID=2192
    ______
    Dành cho bạn nào bị block không coi được video .. như tui !!
    http://www.youtube.com/watch?v=wfR2VyFMwKw&feature=player_embedded

CHÁO ẾCH SINGAPORE

NGUYÊN LIỆU (cho 4 phần ăn)

Ếch: 400g
    Ớt sấy khô: 10g
    Ớt tươi: 3 trái
    Tỏi băm: 1 muỗng cà phê
    Hành lá: 3 tép
    Xốt tương Singapore: 1 muỗng xúp
    Dầu hào: 1 muỗng cà phê
    Muối: 1/2 muỗng cà phê
    Đường: 1 muỗng cà phê

CÁCH NẤU :

* Ếch rửa sạch, cắt miếng, ướp với muối, đường, tỏi, hành lá cắt nhỏ. Cho xốt tương vào trộn đều, rồi cho ớt khô, ớt tươi cắt nhỏ vào.
    * Cho hỗn hợp vào nồi đất xào rồi cho ít nước vào nấu với ngọn lửa vừa .. đến khi nước xốt sánh lại.
    * Lúc này cho dầu hào vào trộn đều, cắt khúc đầu hành lá xếp lên mặt.

Ếch dọn riêng .. ăn với cháo trắng (hoặc cơm) .

(Bếp trưởng Patrick Goh, nhà hàng D Coffee Sho)

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

Em ở Sing 4 năm đây, em thấy công thức cháo ếch rất nhiều nhưng chả thấy ở đâu làm đúng vị cả. Em post công thức lên đây nha, đảm bảo công thức này mở nhà hàng cháo ếch được luôn :cool:

Gia vị của món này cầu kì, chứ không phải in ít như thế kia đâu ạ. Bao gồm nước mắm ngon, dầu hào, dầu mè, xốt kung pao (cái này là quan trọng nhất!), bột nêm, đường, dầu ăn, ớt khô

Thịt ếch làm sạch thì ướp chút muối rồi lăn qua 1 lớp bột chiên mỏng, thả vào chảo ngập dầu, chiên qua. Ếch đổi màu vàng nhạt thì vớt ra rổ cho ráo dầu.

Bắc 1 cái chảo lên bếp, cho 1 chút dầu ăn. Thấy dầu bốc khói thì cho ớt khô đập dập vào xào vài phút. Trộn hỗn hợp gồm sốt kung pao (cái này là chủ yếu), dầu hào, dầu mè (chút thôi cho dậy mùi thơm), nêm thêm bột nêm, đường .. cho vừa miệng, rồi đổ xốt vào chảo đun sôi. Tới lúc chỗ sốt đã sôi thì bắt đầu cho ếch vào đun cho mềm.

Trước khi ăn cho hành lá cắt khúc vào nồi ếch rồi đảo đều.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

sốt kung pao là cái này đây, còn nhiều loại nhiều hãng tương tự nữa nhưng chung 1 tên, các mẹ trên này hay làm gà kung pao đấy ạ. còn dầu hào dầu mè thì dễ kiếm rùi.

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Chị ơi cho e hỏi sốt kung pao ở Hà Nội thì mua ở đâu ạ? chồng e cũng nghiện cháo ếch lắm nhưng chỉ thích ăn ở bên Sing thôi hihi. Cám ơn chị vì công thức nhé:Rose:
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Có chị nào biết ko ạ? chỉ cho em với, e muốn làm cháo ếch vào cuối tuần này ạ:Crying::Crying::Crying:

Chỉnh sửa lần cuối bởi the_promise; 11/08/2009 vào lúc 11:35 AM.
    • TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Mình làm thử rồi mà ăn hỏng thấy ngon, khác vị, :Sad:
    Có lẽ vì thiếu sốt kung pao như bạn gì nói ở đây. mà các bạn làm ếch sống nguyên con bán ngoài chợ đó, đừng mua ếch siêu thị đông lạnh đúng là hông ngon lành gì mà nấu ra nước, teo lại hỏng còn nhiêu hết. :RollingEy:
    Ở Sài Gòn mình có ăn thử ở quán Viễn Đông này, thấy gần gần với vị cháo hồi xưa mình ăn ở Singapore nhất (nhược điểm là quán nhỏ, hơi khó tìm, cháo hình như là cháo ăn liền huhu không phải cháo nấu từ gạo mới ra lò, giá vậy cũng hơi chát. Bù lại chủ quán dễ thương, :Battin ey: mùi ếch ăn khá giống bên Geylang 11 hihi… Ai chưa biết cháo ếch Sing thế nào thì cũng nên ghé ăn thử, đỡ công mua vé máy bay rùi lặn lội zô khu “đèn đỏ” để mục sở thị món này hén )
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 826 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

SG mua sốt kung pao ở đâu vậy các mẹ?
    • 33 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Đúng rồi, Sốt kung pao mua ở đâu
    • 1,404 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

trời ơi cái món này em chưa ăn bao giờ :Sad: khu geylang xa quá đi cả chục trạm MRT từ trung tâm mới tới nên ko ai cho đi ăn :Sad:
    để hôm nào ra nhà hàng chỗ LTT ăn thử:Battin ey:
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi...
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình biết nhà hàng này nấu món Cháo Ếch Singapore rất giống. Tên Nhà hàng là : Ếch Xanh- 113 Nguyễn Cư Trinh Q1. Mình mê món này khi du học ở Singapore. Về Việt Nam mình tìm mãi mới ra nhà hàng này:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

em thay mekunkin khoe tu gia vi nha me ay co' lo sot kungpao day a, cac me co the pm hoi mekunkin xem me ay mua o dau? hoi xua em cung mua may cai nay o Sing mang ve, chu o day em cung k biet la mua o dau nua~!
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Lần trước mình ghé vào PMH nhà hàng Singpore tên Lion city, dùng thử món cháo ếch đó mà sao thấy nó chả ngon bằng món cháo gà hay cháo cá VN:Laughing:

Cháo của họ nấu khá ngon (theo kiểu người Bắc) : cháo đặc, sánh, thơm. Nhưng ếch với gia vị thì mình thấy nhạt và nước sốt hơi nhẫn nhẫn. Túm lại 2 lần ăn thử mấy món Singapore với bill 800k cho 2 vc, 3 con nhỏ xíu chả ăn bao nhiêu làm mình không muốn ghé lại thưởng thức lần nữa món sing.

Tuy vậy trang trí, thiết kế của nhà hàng làm mình cảm thấy rất thoải mái và ấn tượng.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

07/02/2010 11:00 PMJAL : Bạn nên đến Nhà Hàng Ếch Xanh ở 113 Nguyễn Cư Trinh Q1 để thử món cháo ếch singapore. Bão đãm ăn là ghiền hehe:Smiling:
    • 163 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Lần trước mình ghé vào PMH nhà hàng Singpore tên Lion city, dùng thử món cháo ếch đó mà sao thấy nó chả ngon bằng món cháo gà hay cháo cá VN:Laughing:

Cháo của họ nấu khá ngon (theo kiểu người Bắc) : cháo đặc, sánh, thơm. Nhưng ếch với gia vị thì mình thấy nhạt và nước sốt hơi nhẫn nhẫn. Túm lại 2 lần ăn thử mấy món Singapore với bill 800k cho 2 vc, 3 con nhỏ xíu chả ăn bao nhiêu làm mình không muốn ghé lại thưởng thức lần nữa món sing.

Tuy vậy trang trí, thiết kế của nhà hàng làm mình cảm thấy rất thoải mái và ấn tượng.
    haha, Lion City giá cả không hợp lý đâu chị, chili crab còn mắc hơn ở bên Sing nữa (nếu so về cùng chất lượng)
    • 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Quán của mình ở quận 6 cũng có bán cháo ếch. Giá cả cũng khá rẻ. 2 tuần nữa mình sẽ có bán thêm sốt kung pao cho mẹ nào muốn mua về để làm.
    • 99 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

các mẹ ơi, ai có hình sốt kung pao post len cho mình duoc không ạ?
    nếu mua ở sing thì nơi nào bán vậy có mẹ nào biết không ạ?
    tks các mẹ nhiều
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Hic e có lọ sốt kungpao rồi, mua ở cửa hàng 66 cũ bây h chuyển sang cửa nam rồi ý ạ, 60k chị ạ, nếu chị ở Hà nội thì ra đấy mua ko phải mua tận bên Sing đâu
    • 99 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi the_promise Xem bài viết
    Hic e có lọ sốt kungpao rồi, mua ở cửa hàng 66 cũ bây h chuyển sang cửa nam rồi ý ạ, 60k chị ạ, nếu chị ở Hà nội thì ra đấy mua ko phải mua tận bên Sing đâu
    tks mẹ the_promise nhe hic but mình đang ở Sing
    • 603 Bài viết

• 2,614 Được cảm ơn

úp lên hỏi các mẹ mua sốt kungpao ở đâu trong SG? Mua làm thử nịnh xã xệ cái nào.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2