NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Hỏi cách làm sữa đậu xanh

Đến trả lời mới nhất
  • 1.21K Lượt chia sẻ
  • 67.1K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 623 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Hi các chị em

Nhờ các chị em nào biết cách làm sữa đậu xanh giống như sữa đậu xanh đựng trong các chai nhựa bán rong trên các xe đẩy ở Sài gòn thì chỉ dùm TD với ! TD tìm trên mạng thì thấy cách làm không ra loại sữa đậu xanh mà TD nói .

Cám ơn các chị em nhiều !
    Thục Đoan
    Tủ sách Tuổi Hoa
    Liên lạc TD qua e-mail : thucdoanwtt@gmail.com
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách làm sua đậu nành

Em thích uông sua đậu nành và hay uống sua đóng chai nhung nghe nói sua đó làm ko đuoc vệ sinh lắm. Nay em muốn làm tất - ăn cả, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho em v...oi...oi. Các bác cho em biết cả dụng cụ đồ nghề để làm n­ua nhé! Thanks các bác nhìu..nhìu...:p

• Bánh bột lọc Huế đơn giản nhưng cực ngon

Đâu cần phải ra đến Huế, đâu cần vào tiệm cao sang, ngay tại chính ngôi nhà của mình, chỉ với một...

• Cách làm sữa đậu phộng

Em rất thích uống sữa đậu phọng. Nhưng em ko biết cách làm, có chị nào biết cách làm chỉ dùm em với,

• Nói không với ho đàm - Bí quyết của bố

http://s30.postimg.org/4th7j1moh/Angle_2_1.jpg Những lúc mẹ vắng nhà, Bố gặp khó khăn nhiều...

• Bánh sầu riêng kem lạnh - ăn là ghiền

Gần đây, bánh sầu riêng được rất nhiều người ưa chuộng và có bán nhiều trên mạng. Tuy nhiên, giá...

• 2,057 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuc_Doan Xem bài viết
    Hi các chị em

Nhờ các chị em nào biết cách làm sữa đậu xanh giống như sữa đậu xanh đựng trong các chai nhựa bán rong trên các xe đẩy ở Sài gòn thì chỉ dùm TD với ! TD tìm trên mạng thì thấy cách làm không ra loại sữa đậu xanh mà TD nói .

Cám ơn các chị em nhiều !
    Sẵn tiện chỉ luôn món sữa đậu phộng nữa ạ. Cám ơn các chị trước. :Rose: :Rose:
    • 654 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

SỮA ĐẬU XANH
    * NGUYÊN LIỆU:
    - 4 lạng đậu xanh cà không vỏ.
    - 1/3 lon sữa đặc.
    - 2 lạng dừa nạo.
    - 2 nhánh lá dứa, 1 ống vani.
    * CÁCH LÀM:
    - Đậu xanh rửa sạch, cho ít nước vào nấu chín nở.
    - Đậu xanh chín để nguội, cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn (có thể cho thêm nước nếu thấy quá đặc).
    - Dừa vắt lấy nước cốt.
    - Bắc nồi lên bếp cho phần đậu xanh đã xay và lá dứa vào nấu lại, nếu thấy quá đặc bạn có thể cho thêm nước, khi sửa đậu xanh sôi lên bạn cho nước cốt dừa vào, rùi đến sữa đặc và cuối cùng là vani. Lúc này bạn có thể cho thêm đường nếu muốn và nhắc xuống, lượng đường cho vào tùy thuộc sở thích nhé.
    • 183 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Hic... kinh nghiệm xương máu của mình nè: không chế biến một cái gì đó một cách máy móc.

Mới mua máy nấu sữa đậu nành, nấu mấy mẻ thấy ngon quá, nên nghĩ nấu sữa đậu xanh cũng vậy, hic... bỏ đậu xanh vào máy, thế là khét lẹt, và cháy xém lun cả phần nhựa đựng bên trong, huhuhu... Cái tội suy luận ẩu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 146 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_sonyen Xem bài viết
    Hic... kinh nghiệm xương máu của mình nè: không chế biến một cái gì đó một cách máy móc.

Mới mua máy nấu sữa đậu nành, nấu mấy mẻ thấy ngon quá, nên nghĩ nấu sữa đậu xanh cũng vậy, hic... bỏ đậu xanh vào máy, thế là khét lẹt, và cháy xém lun cả phần nhựa đựng bên trong, huhuhu... Cái tội suy luận ẩu.
    thank chị! nhà e mới mua 1 cái, chị nói cho biết k lại lỡ dại bị mắng chết :Laughing:
    http://tomai92.wordpress.com/
    :Smiling::Smiling:

01/06: 89 - 72 - 106
    07/06: 88 - 72 - 104
    11/06: 86 - 71 - 103,5
    14/06: 85 - 70 - 103,5
    08/09: 88 - 70 - 102,5
    04/10: - - 101,7
    mùa đông đến lại quay về dáng vẻ xưa
    v1 88 - v2 72 - v3 103
    bdau DAS từ mồng 8 tháng giêng (AL) -> 12 tháng giêng (AL)
    04/02/2012: 88 - 70,5 - 101
    phấn đấu phấn đấu :cool::cool: DAS muôn năm
    • 212 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Mình thì may mắn hơn bạn tí, cũng thấy uống đậu nành mãi ngán nên bày ra làm sữa đậu xanh, hí hửng đem máy ra làm và toàn bộ sữa trào ra cả bếp ( chùi rửa muốn đứt hơi ), trào cả lên phần máy (may là chưa cháy luôn cái máy, hú hồn !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 244 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Nick của mẹ nó đã bị khóa mất rồi, không hỏi được gì nữa!:Sad:
    • 1,442 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Vậy mà trên tivi quảng cáo thấy nấu đậu xanh dc, đúng là lừa đảo
    Bếp nhà Nhím Opera

Kem homemade mát lạnh cho mùa hè nóng bức

Nick cũ của mình là ngoctram2212 các mẹ nhé :Smiling:

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

danh dau
    • 889 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Mình dùng máy nấu sữa đậu nành để nấu sữa đậu xanh, sữa bắp... đều OK hết mà
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghĩ sữa đậu xanh nên làm theo cách đậu xanh để vỏ ngâm rồi đi xay, đổ nước vào vắt như vắt nước cốt dừa, sao đó bắc lên bếp nấu sôi với lá dứa, thêm đường, vậy là xong, nhưng nhớ để tủ lạnh cho mát rồi uống với đá viên thì ngon tuyệt nhé !
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà mình cũng có máy nấu sữa đậu nành mình thấy làm sữa bắp ok, đang định làm sữa mè đen và đậu xanh, không biết có được không nhỉ
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hehee..lại học được thêm 1 món...hè này có món để uống r.
    • 39 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em xin phép lưu lại công thức này để học hỏi thêm kih nghiệm nấu nướng
    Thanks mn
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có thể cho thêm sữa tươi gói thay bằng nước sẽ làm sữa đậu xanh ngon hơn.
    • 260 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

cái này ngon
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntrbaotram Xem bài viết
    SỮA ĐẬU XANH
    * NGUYÊN LIỆU:
    - 4 lạng đậu xanh cà không vỏ.
    - 1/3 lon sữa đặc.
    - 2 lạng dừa nạo.
    - 2 nhánh lá dứa, 1 ống vani.
    * CÁCH LÀM:
    - Đậu xanh rửa sạch, cho ít nước vào nấu chín nở.
    - Đậu xanh chín để nguội, cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn (có thể cho thêm nước nếu thấy quá đặc).
    - Dừa vắt lấy nước cốt.
    - Bắc nồi lên bếp cho phần đậu xanh đã xay và lá dứa vào nấu lại, nếu thấy quá đặc bạn có thể cho thêm nước, khi sửa đậu xanh sôi lên bạn cho nước cốt dừa vào, rùi đến sữa đặc và cuối cùng là vani. Lúc này bạn có thể cho thêm đường nếu muốn và nhắc xuống, lượng đường cho vào tùy thuộc sở thích nhé.
    Cảm ơn bạn nhé,mình sẽ làm thử xem sao....hồi hộp quá
    --------------------------------Nguyễn Thị Hồng Nga----------------------------------
    • 577 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Cho mình lưu cái top này lại để thử làm xem sao.
    Thanks mẹ nó!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, làm sữa đậu xanh cho bé 2 tuổi thì có thể cho sữa công thức của bé dk kh? vì mình sợ sữa đặc hơi ngọt quá