NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Hỏi cách chế biến món rau mầm đậu nành

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 33.7K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghe nói mầm đậu nành ăn rất tốt cho phụ nữ.

Mình đã trồng rau mầm đậu tương và làm giá đỗ đậu tương. Mình đem thu hoạch và đem nấu với canh xương (hoặc thịt) nhưng mầm đậu tương rất khó ăn.

Có bạn nào biết cách chế biến món mầm đậu tương vừa dễ ăn vừa ngon không mách cho mình với ????

Tks cả nhà nhiều nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chip_yeu12; 11/04/2012 vào lúc 11:02 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 398 Bài viết

• 741 Được cảm ơn

Mình cũng thích làm giá đậu nành nhưng chưa biết cách làm, đang định mua cái máy trồng rau mầm . bạn làm ntn, chỉ cho mình với . Có lần mình ăn giá đậu nành ở hàng Hàn quốc thì thấy họ trộn chua ngọt như nộm/gỏi ý . Cũng ko khó ăn lắm đâu . Giá có chỗ mua giá thì mình đỡ phải làm nhỉ
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi. nếu bạn thích ăn giá đậu tương hay mầm đậu tương bạn đặt mình làm mang cho bạn. đảm bảo giá mọc tự nhiên và ko có thuốc gì hết
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ThuyCutey; 14/04/2012 vào lúc 10:14 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hihi, cám ơn bạn... mấy hôm nay mình tập ăn rau mầm đỗ tương rồi... bây giờ cũng thấy ko khó ăn lắm. :P... Uh. Mình trồng rau mầm đậu nành vào thùng xốp (trồng trên cát, 4 đến 5 ngày là thu hoạch). Bạn lưu ý là mua đỗ tương ở quê ấy, ăn ngon hơn, chứ ngoài chợ bây giờ nhiều loại đỗ tương của Trung Quốc lắm... Mình làm giá đỗ tương giống y như cách làm giá đỗ. Mình ngâm và ủ trong lọ thủy tinh hoặc hũ sành, sứ... Nói chung mình thấy làm dễ lắm... và vui nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình cũng hay lầm mầm đậu nành ăn lắm, chỉ để nó lên 2-3cm là thu hoạch, khoảng 3 ngày là được, vì đọc thấy bảo đó là lúc nhiều chất dinh dưỡng nhất, để lâu thêm là mất dần chất đi. Để dễ ăn mình hay xay nhuyễn nấu thành soup, húp cho dễ, ngày nào mình và mẹ mình cũng ăn, và công nhận 1 điều là làn da cải thiện đáng kể luôn.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đã trồng rau mầm đậu tương và làm giá đỗ đậu tương. Mình đem thu hoạch và đem nấu với canh xương (hoặc thịt) nhưng mầm đậu tương rất khó ăn.

Có bạn nào biết cách chế biến món mầm đậu tương vừa dễ ăn vừa ngon không mách cho mình với ????

Mình cũng tự làm giá đậu nành để dùng.
    Ban đầu mình cũng nấu canh thịt và xương, xào với gừng để ăn nhưng cuối cùng cái sọt rác nhà mình nó ... lủm hết, hic hic...

Nhưng giờ khác rồi, hơi mất công tí nhưng bù lại ko mất cả cái lẫn nước.
    Mình lặt mầm đậu để riêng, hạt để riêng.
    Mầm thì để ăn với mì, hoặc nấu canh, hoặc xào, làm gỏi...... tùy ý (nói chung là rất nhiều món và rất ngon, hihi).
    Hạt thì cho vào máy nấu thành sữa đậu nành uống thôi. (Sữa ngon và thơm hơn so với nấu bằng đậu nành chưa nảy mầm).

Hy vọng bạn sẽ dùng được theo cách của mình.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThuyCutey Xem bài viết
    Bạn ơi. nếu bạn thích ăn giá đậu tương hay mầm đậu tương bạn đặt mình làm mang cho bạn. đảm bảo giá mọc tự nhiên và ko có thuốc gì hết
    bạn ơi Minh muốn đặt hàng, nhà ban ở đâu thế. Chắc Minh sẽ đặt nhiều và thương xuyên, bạn báo giá cho mình nhé, lhe không chin không hai không Tam Nam mot Tam tam
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimkim83 Xem bài viết
    mình cũng hay lầm mầm đậu nành ăn lắm, chỉ để nó lên 2-3cm là thu hoạch, khoảng 3 ngày là được, vì đọc thấy bảo đó là lúc nhiều chất dinh dưỡng nhất, để lâu thêm là mất dần chất đi. Để dễ ăn mình hay xay nhuyễn nấu thành soup, húp cho dễ, ngày nào mình và mẹ mình cũng ăn, và công nhận 1 điều là làn da cải thiện đáng kể luôn.

Bạn ơi, chỉ cho mình cách làm được không? Mình làm hoài mà nó không nảy mầm, hư thối hết trơn à. MÌnh chà khô đậu nành, xong ngâm nước khoảng 10-15' rồi ủ như ủ đậu xanh. Đậu xanh thì lên mầm mà đậu nành thì không lên, giúp mình với
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh muon dat mua it gia hoac mam dau nanh, ban bao gia & cho minh so DT lien lac nhe
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng muốn đặt bạn giá đậu tương. Pm giá cả cho mình nha. Hợp lý mình sẽ ung hộ dài dài
    • 103 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hôm nay lô giá đậu xanh nhà mình đã lên kín vại, thật là tuyệt vời. mỗi ngày lại thấy đám lá tre bị đẩy lên vài cm! Đây là mẻ giá thứ 5 của mình, tự trồng nên ăn cảm thấy ngon và an toàn bao nhiêu, vừa ngọt vừa bùi! Mình mỗi lần làm thường làm 3 lạng nên hơi nhiều, phải để ăn mấy ngày mới hết. Nếu mẹ nào thích thì mình san sẻ, bán lại để trồng lứa mới quay vòng giá đỡ mất chất dinh dưỡng. Giá bao nhiêu nhỉ? Mẹ nào thích thì thử phát giá, mình chả kinh doanh gì chỉ thấy tiện thì làm cho bọn trẻ ở nhà có ý thức trồng cây! Hôm qua mình cũng ươm mầm đỗ đen, nhú lên đẹp phết rồi, mình chỉ trồng trên giấy ăn thôi, thử nghiệm ok mà mẹ nào thích đặt hàng mình sẽ trồng luân phiên. Đậu tương thì đang nhờ người mua ở quê, đậu sạch mới thu hoạch không hóa chất mới yên tâm gieo.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bready288 Xem bài viết
    Bạn ơi, chỉ cho mình cách làm được không? Mình làm hoài mà nó không nảy mầm, hư thối hết trơn à. MÌnh chà khô đậu nành, xong ngâm nước khoảng 10-15' rồi ủ như ủ đậu xanh. Đậu xanh thì lên mầm mà đậu nành thì không lên, giúp mình với
    Đậu nành bạn mua loại để làm đậu phụ là của Trung Quốc nó sấy khô nên mầm đã chết không làm giá được, bạn nên mua đậu nành làm giống nhưng nhớ đừng mua loại đã xử lí hóa chất nhé. Tốt nhất là về quê mua đậu ta ấy, làm vừa ngon mà lại an toàn.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chế biến móm ăn từ rau mầm đậu tương ( đậu nành)

Rau mầm đậu tương thực sự có hàm lượng chất cao gấp nhiều lần so với các loại rau khác, đặc biệt là rất tốt cho phụ nữ sau khi sinh và phụ nữ tiền mãn kinh
    mình cũng đã dùng rất nhiều lần loại mầm này,

Để biết cách chế biến chi tiết các xem tại website: http://mamxanh.com.vn/news/cha/45-am-thuc

Chúc vui vẻ !!!!!!!!!!
    • 34 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị ơi, chị pm số điện thoại cho em nhé, em đặt một ít giá đậu nành với. Khu nhà em, mua đậu nành về ngâm, mà nó chả chịu mọc gì cả
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chào cả nhà,mình cũng thích rau nhất là rau mầm, hiện mình cũng đang có một dàn rau mầm cũng oki lắm, hihi mình trồng mục đích là để sắp tới ku Wind của mình tập ăn, mình sẽ chỉ cho ku Wind ăn rau sạch mẹ trồng thôi chứ mua rau ngoài sợ lắm mà hiện tại ku Wind chưa ăn được(mới 6 tháng i) nên rau trồng ra toàn mẹ với ba ăn không à, hihi, thỉnh thoảng nhiều ăn không hết mình lại gởi bà cô bán rau bán bớt để bỏ heo cho mua sữa cho ku Wind, không nhiều nhưng vui vui các mẹ à. Tiện đây mẹ nào có nhu cầu thì ủng hộ mình nhé, hi vọng heo của ku Wind ngày càng mập mạp, nhà mình ở quận 11, ở 3/2 i nên mình sẽ free ship mấy chỗ gần gần nhé, hoặc các mẹ ghé lấy nhé
    các mẹ ủng hộ nhé nhé
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi decue Xem bài viết
    Chị ơi, chị pm số điện thoại cho em nhé, em đặt một ít giá đậu nành với. Khu nhà em, mua đậu nành về ngâm, mà nó chả chịu mọc gì cả
    Bạn ơi, bạn có muốn đặt các loại rau mầm khác không?mình trồng để nhóc mình và cả nhà ăn nên rau sạch bạn nhé, pm mình nhé mình ở q11
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Muốn sử dụng món giá đỗ tương OK nhất thì chỉ dùng cách này ( đem chần qua nước sôi rồi bỏ vào cối xay sinh tố ) tùy theo trọng lượng mỗi lần dùng , thích ngọt thì thêm chút đường , đảm bảo cách này không có chị em nào chê hết - ngon tuyệt cú mèo luôn .
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Muốn sử dụng món giá đỗ tương OK nhất thì chỉ dùng cách này ( đem chần qua nước sôi rồi bỏ vào cối xay sinh tố ) tùy theo trọng lượng mỗi lần dùng , thích ngọt thì thêm chút đường , đảm bảo cách này không có chị em nào chê hết - ngon tuyệt cú mèo luôn .
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà tôi ở trung tâm thành phố Hải Phòng , hàng ngày vẫn ngâm và ủ loại giá đỗ tương , phục vụ
    nhu cầu của đông đảo bà con lối xóm - hiện nay đang có nhu cầu mở rộng kinh doanh - bạn nào đang ở Hải Phòng nếu có nhu cầu sử dụng gia đình sẽ phục vụ tận nơi theo yêu cầu ( ĐT - không chín bảy , bốn không hai bảy tám một bảy).
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mini964 Xem bài viết
    chào cả nhà,mình cũng thích rau nhất là rau mầm, hiện mình cũng đang có một dàn rau mầm cũng oki lắm, hihi mình trồng mục đích là để sắp tới ku Wind của mình tập ăn, mình sẽ chỉ cho ku Wind ăn rau sạch mẹ trồng thôi chứ mua rau ngoài sợ lắm mà hiện tại ku Wind chưa ăn được(mới 6 tháng i) nên rau trồng ra toàn mẹ với ba ăn không à, hihi, thỉnh thoảng nhiều ăn không hết mình lại gởi bà cô bán rau bán bớt để bỏ heo cho mua sữa cho ku Wind, không nhiều nhưng vui vui các mẹ à. Tiện đây mẹ nào có nhu cầu thì ủng hộ mình nhé, hi vọng heo của ku Wind ngày càng mập mạp, nhà mình ở quận 11, ở 3/2 i nên mình sẽ free ship mấy chỗ gần gần nhé, hoặc các mẹ ghé lấy nhé
    các mẹ ủng hộ nhé nhé
    mình muốn mua mầm đâu nành để ăn . cho mình số fone để lhe nhe. mình ở q6. tks.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3