NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Hỏi các cách chế biến từ thịt gà chọi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 33.9K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 208 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ biết các món nào chế biến từ gà trọi bày cho em với. E, thấy thịt gà trọi bây giờ thành đặc sản. Cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Nấu giả cầy. Cách khác thì lọc thịt, thái mỏng rồi ướp hành tỏi, gia vị để khoảng 15-20 phút rồi nướng trên than hoa, khá ngon đấy.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Tớ lại rất thích lọc thịt ra thái nhỏ ướp hạt tiêu, hạt nêm rồi xào sả ớt
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 330 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Đây có chuyên gia ăn gà trọi đây. Nhà mình thường làm theo một trong 2 cách sau:
    1- Lẩu + xào xả ớt: Thịt (đùi, lườn) , xào xả ớt + nhúng lẩu
    2- Hầm: Chặt miếng cho tất vào nồi áp suất hầm nhừ ăn với bánh mỳ các loại
    Nhưng mẹ Bom bi ơi, món này phải ăn đông người mới vui và mới hết được, một mình nhà mẹ nó ăn không hết một con đâu mà thừa thì lãng phí lắm, trong khi nhiều nhà rất đang thèm thịt gà trọi, đặc biệt là nhà mình đấy.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 317 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trời ơi ngon quá, mua gà chọi ở đâu vậy các mẹ ơi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Gà trọi là như thế nào vậy? mua ở đâu thế? Giờ chưa biết kiếm gà trọi ở đâu chắc tạm dùng gà thương nấu theo cách đó thực hành trước....
    Quận 1, tp HCM
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

ơ dưng mà tớ cũng thắc mắc là mua gà trọi ở đâu đấy.Tớ ỏ HN có mẹ nào chỉ cho tớ với.
    Thintp ơi, HLBN ơi ông xã các mẹ chắc thật sung sướng vì các bà vợ giỏi gia chánh quá. Các mẹ đúng là biết tuốt.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeB
    Gà trọi là như thế nào vậy? mua ở đâu thế? Giờ chưa biết kiếm gà trọi ở đâu chắc tạm dùng gà thương nấu theo cách đó thực hành trước....
    Gà chọi là gà người ta nuôi để cho chọi nhau ý, bạn đã nghe đến các hội chọi gà bao giờ chưa? những chú gà sẽ bị làm thịt khi không thể chọi được nữa nhưng số gà ấy cũng không có nhiều lắm đâu. Thường thường những gia đình nuôi gà chọi họ sẽ loại những chú gà "biết ít võ, đánh (đá) nhau không giỏi" để bán và mình sẽ mua gà ấy. Thịt gà chọi khác gà ta ở chỗ: màu đậm, ăn giòn và ngọt, thế nên bạn thực hành bằng gà ta thì tớ cũng chẳng biết có được không?
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 330 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Đây có nguồn đây, nhưng không phải loại xịn như của Hạ long biển nhỏ đâu mà chỉ là đàn nó tự đánh nhau thôi. Mỗi lần đi vườn mình đều mua 1-2 con về để hội họp, giá khoang 50000d/kg, một con khoảng 3-4 kg, đỏ au như hoa mào gà ấy, ngon dã man các mẹ ạ. Không biết ở HN bán không , nhưng có lẽ nếu bán thì cũng không thể ngon như gà nuôi vườn được.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Đi vừon là đi đâu hả mẹ cuacovac. Thế lúc nào mẹ đi vừon mua cho tớ với . A nhưng mà có phải làm không , làm gà tớ sợ lắm đấy ..
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 330 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Nhà em dùng từ đi vườn cho lịch sự , đúng từ của nó là đi rừng (vải) thỉnh thoảng thôi bác ạ. Mua gà sống về tự làm đấy, cô bé giúp việc nhà em đảm lắm , nó mang ra ngoài chợ thuê người ta 5 ngàn 1 con , chờ khoảng nửa tiếng, thôi tiết kiệm tiền đi nhà hàng thì phải chịu khó vậy chị ạ. Mà vấn đề là từ ngày H5N1, các cháu nhà em không được ăn thịt gà HN , mà toàn trông chờ vào nguồn này thôi. Nhưng mà bác ơi, nghiện món này khổ lắm, có hôm mất đứt gần 1tr tiền gà, các bác bên kia đang hô hào tiết kiệm mà mình hoang phí thế thì bị mổ phanh đấy. Nói vậy thôi hay là hôm nào WTT hội họp đi em sẽ phụ trách món này cho (nhưng mà nhớ trả em 200 ngàn tiền xe ô tô chuyên chở gà + 20 ngàn tiền rửa xe nhé), em cũng tranh thủ kinh doanh tý vậy.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Nhà này thì vừa ăn món lẩu gà chọi và gà chọi rang gừng mấy hôm trước, ăn ngon quá cơ, chỉ mỗi tội vừa ăn vừa giật vì thịt gà chọi chắc lắm (đấy là con gà mái giống chọi mới đẻ đc 1 lứa trứng là thịt còn mềm đấy ).
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

CHị Loan ơi! em thấy hàng bán gà nào cũng có 1 - 2 con đây. Nhưng theo kinh nghiệm của em thì ăn gà trọi mái ngon hơn. Giá cả cũng chỉ trên dưới 40K/1kg thôi.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngo Phuong Loan
    ......
    Thintp ơi, HLBN ơi ông xã các mẹ chắc thật sung sướng vì các bà vợ giỏi gia chánh quá. Các mẹ đúng là biết tuốt.
    Chị Loan ơi!!! chỉ biết ăn thôi còn làm phần người khác đấy chứ!!!! Mẹ cháu thường chỉ được loanh quanh vòng ngoài nên học lỏm được một chút "lý thuyết" đấy mà!!! :1: :1: :1:
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ ơi hôm nay em về nhà đứa bạn chơi được nó cho con gà chọi, chắc là gà choi thật chứ không phải gà lai vì khi mổ ra em ngạc nhiên quá, gan nó vừa to vừa nằm tít dưới bụng (bộ gan này phải nặng đến 300g đấy các mẹ ạ), em cũng chưa ăn thịt gà chọi bao giờ, chỉ ăn gà lai chọi thôi nên cũng chưa biết chế biến món gì, nhờ các mẹ tư vấn giúp em vài món để em được thưởng thức, tiện thể mách giùm em luôn cách làm cho thịt gà chọi mềm hơn nhé.Cảm ơn các mẹ nhiều.:Smiling:
    • 185 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ALnML Xem bài viết
    ơ dưng mà tớ cũng thắc mắc là mua gà trọi ở đâu đấy.Tớ ỏ HN có mẹ nào chỉ cho tớ với.
    Nhà em là trung tâm về mồi nhậu trong đó có gà chọi, mỗi lần tụ tập ox đích thân vào CHỢ HÀ ĐÔNG mẹ nó nhé, mua hẳn con nào đã từng đá hỏng để nấu giả cầy và xào sả ớt. Tuỳ từng mục đích mà người ta lựa, vì nhà em đã từng nuôi gà chiến tiện thể thịt luôn nên em báo cáo các bác mấy thông tin này:
    - Nếu để làm món giả cầy và xào xả ớt (món này chỉ đùi là ngon nhất) thì mua con gà đã từng đá rồi, già càng ngon, và món này đương nhiên nên dùng nồi áp suất, nếu không phải ninh nhừ cũng lâu đấy, nhưng mà dân nhậu khen ngon hơn thịt chó nhiều và không đáng lo về cholesterol. Ngoài ra xương lọc ra ninh măng ăn bún cũng ngon tuyệt. rooling:
    - Nếu làm lẩu hoặc các món kiểu như cà ri ăn bánh mì hay om nấm thì có thể mua con mái. Nếu con chiến rồi thì khi ăn phải chân co tay đạp, cụ nào thích quá phải ăn thì đi luôn bộ nhá chứ chẳng chơi. :Battin ey:
    - Nhà bác nào chửa đẻ mà có trứng gà chọi ăn thì tuyệt cú mèo, lòng đỏ chiếm 90%, đỏ au và bùi ngon hơn hẳn trứng gà ta.

Gà chọi mà nuôi để chọi thì cực kì công phu nhưng nuôi để thịt thì đơn giản lắm. Bác nào có quê gần order một đàn gà chọi đảm bảo chất lượng tuyệt hảo, thịt thì hơi đỏ nâu nâu không trắng như gà thường nhưng ăn thì ngon hơn nhiều. Dân bợm nhậu thì thích gà chiến rồi vì thịt chắc, da giòn, vị ngọt đậm. Hic, em toàn phải chén trong bếp vì ngồi ăn mà mình năng suất quá người ta cho là ăn tham!
    mecunkin của Nhà Bồ Nông
    • 705 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ak ak...ứ tưởng gà chọi là chỉ để chọi thui chứ. Ai dè..chọi đã rùi vẫn ăn ngon sao? Hay wa, thanks pác bombi cho em thêm kiến thức!:Smiling:
    • 3,389 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Em khai quật cái thread này lên để hỏi có mẹ nào cung cấp gà chọi ở HN nữa không?
    • 500 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Em thấy người ta còn làm món Gà hầm sả từ gà chọi nữa đấy! rooling:
    Gia đình là tất cả...

• 44 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me Tutu Xem bài viết
    Trời ơi ngon quá, mua gà chọi ở đâu vậy các mẹ ơi.
    em bán gà choi nè mẹ tutu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2