NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Hầm xương bằng nồi áp xuất nước dùng bị đục?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.9K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 167 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các anh chị,có ai biết cách hầm xương bằng nồi áp xuất mà nước dùng được trong thì chỉ mình với,Mình hầm xương bằng nồi áp xuất nước dùng cứ đục ngầu chán lắm,,Xin Cảm ơn:Rose:
    :Rose: Mẹ yêu Ruby:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 343 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bạn có rửa xương bằng muối sau đó dội nước sôi qua không? Có người kỹ người ta còn đun xương với một ít nước rồi đổ đi trước khi bỏ vào nồi áp suất hầm đấy bạn ạ! Nếu làm như vậy, nước xương sẽ trông trong hơn.:Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,291 Bài viết

• 9,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HL2005 Xem bài viết
    Bạn có rửa xương bằng muối sau đó dội nước sôi qua không? Có người kỹ người ta còn đun xương với một ít nước rồi đổ đi trước khi bỏ vào nồi áp suất hầm đấy bạn ạ! Nếu làm như vậy, nước xương sẽ trông trong hơn.:Angel:
    Nhà tớ vẫn làm theo cách đun xương với 1 ít nước cho sôi rồi đổ nước đó đi. Nước xương vẫn trong như thường mà. Nếu xương cho vào nồi áp suất rồi cứ thế đun thì bọt bẩn sẽ làm nước xương không trong vì đun nồi áp suất thì làm sao vớt được bọt.
    • 1,522 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹJLy Xem bài viết
    Nhà tớ vẫn làm theo cách đun xương với 1 ít nước cho sôi rồi đổ nước đó đi. Nước xương vẫn trong như thường mà. Nếu xương cho vào nồi áp suất rồi cứ thế đun thì bọt bẩn sẽ làm nước xương không trong vì đun nồi áp suất thì làm sao vớt được bọt.
    Đun sôi xong đổ đi thế có sợ mất hết chất ko bạn ?
    • 726 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Úi sao cầu kỳ thế? Nhà mình xài nồi 6L của Fissler nhé. Trên nắp nó có cái nút nhựa, nếu cần xương rục ra nhiều -> để nó sôi nó nâng lên 2 nấc là xong, bạn bận tay nên quên mất? hắn hú ầm lên như cái ấm nước sôi í, thế là chạy vào tắt thôi

Với nhà mình, nấu nước lèo cho các món hủ tiếu/ mì/ nui/ bánh canh là chuyện nhỏ, chỉ cần đúng tầm 15 phút cho lên 2 vạch + 10 phút cho hạ xuống đặng mở nắp nồi ra ( trong khi đó mình luộc hủ tiếu/ mì/ nui/ bánh canh ) -> Total tầm 30phút tớ sẵn sàng xong món mời 4 người lớn + 1 kid + 2 khách sơ cua luôn ;-)

Dĩ nhiên nước trong veo

Và khi mở nồi, bọt bèo đóng thành váng như cua của bún riêu, thế là lấy muỗng vớt ra bỏ thôi.

Chả cần phải rửa xương dội nước sôi, chần qua 1 lượt gì gì phức tạp hết. À nêm luôn lúc cho xương vào nhé, cà rốt củ cải thì xắt dày hơn nha, vì nồi này nó nhừ tử được í

Cái nồi này mà mần món cá nục sốt cà, ui chu choa, ngon tuyệt vời vì xương nó nhừ , ăn ngon hơn cả cá hộp 3 cô gái nhá. Cá thu nhật cũng ok

Còn nấu cháo? tuyệt cú mèo, nở bung hoa, nhừ tít mà rất ít tốn ga

Nói chung tớ thấy đầu tư quả Fissler này là tuyệt vời. An toàn, tiện lợi, dễ dùng, bền bĩ, chắc ăn (vì hàng nhập nguyên con từ Đức mừ).

Chưa kể nồi nhà tớ là loại 6L - size trung nha. Có thêm 1 rế, 2 ngăn -> chuyên trị món canh bí đỏ/ soup ở dưới, trên chưng mắm. Ngon mà chả sợ mùi gì bay qua món gì. Cực nhanh vì chung 1 lúc ra 2 món.

Bạn dùng thử đi, thích mê liền he he

Thân,
    Tranguyen
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

em thường hầm xương xong là tắt bếp,xì hơi trong nồi ra ,rồi mở nắp nồi liền,như thế nước trong chi ạ. Chị nghiêng van nồi áp xuất để hơi xì ra thật nhanh,nhưng cận thận khéo bỏng chị nhé.
    • 164 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nhà em thì hơi cầu kì,đó là đun qua,thực ra là luộc qua xương,luộc vài lần cho các chất bẩn của còn lại trong xương nổi tăm và đổ đi,cứ luộc sơ,chắt nước chế nước lạnh,đổ nước lạnh đi cho nước lạnh mới vào đun như thế vài lần mới cho vào trong nồi áp suất mà đun. Khó là do nồi áp suất thì không thể cứ mở ra mở vào để mà hớt bọt được. Nếu kĩ chút thì lấy tấm vải thưa,vải sạch, bọc xương lại rồi đun,cũng ổn phết.
    • 27 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tớ hay làm thế này. Bỏ xương vào nồi đun vừa sôi, chắt bỏ nước. Cho nước vào, cho 1 ít dấm, đậy nồi áp suất. Xong! mở ra lúc nào nước cũng trong veo. Dấm vừa làm nước trong, lại vừa làm xương mau tiết ra các chất. :Smiling:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 167 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eikju23 Xem bài viết
    Tớ hay làm thế này. Bỏ xương vào nồi đun vừa sôi, chắt bỏ nước. Cho nước vào, cho 1 ít dấm, đậy nồi áp suất. Xong! mở ra lúc nào nước cũng trong veo. Dấm vừa làm nước trong, lại vừa làm xương mau tiết ra các chất. :Smiling:
    Vậy có làm nước chua kg sis?
    :Rose: Mẹ yêu Ruby:Rose:
    • 167 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Hơi lạc đề tí, đừng cho là mình spam nhé. Mọi người có ai dùng nồi ủ không (gồm phần vỏ và một nồi inox bên trong), cũng giữ nhiệt như nồi áp suất nhưng không cần phải đun trên bếp lâu. Nhà mình dùng nồi này hầm xương, gân bò hay là nấu chè, rất mềm mà không bị bể nát và đục (vì nồi giữ nhiệt, không sôi lục bục, mọi người cứ hình dung như bình thủy í). Cách dùng: nấu sôi thức ăn muốn mềm khoảng 5 hoặc 10 phút, vớt bọt...bằng nồi inox (của nồi ủ) rồi tắt bếp, để vào nồi ủ đậy nắp và canh giờ. Ưu điểm không sợ trào, không tốn gas, không làm tăng nhiệt độ trong nhà và an toàn. Mình cũng lợi dụng tính giữ nhiệt này làm yaourt cũng ok lắm. Tặng hoa mọi người:Rose::Rose::Rose:
    • 726 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoolaa Xem bài viết
    Hơi lạc đề tí, đừng cho là mình spam nhé. Mọi người có ai dùng nồi ủ không (gồm phần vỏ và một nồi inox bên trong), cũng giữ nhiệt như nồi áp suất nhưng không cần phải đun trên bếp lâu. Nhà mình dùng nồi này hầm xương, gân bò hay là nấu chè, rất mềm mà không bị bể nát và đục (vì nồi giữ nhiệt, không sôi lục bục, mọi người cứ hình dung như bình thủy í). Cách dùng: nấu sôi thức ăn muốn mềm khoảng 5 hoặc 10 phút, vớt bọt...bằng nồi inox (của nồi ủ) rồi tắt bếp, để vào nồi ủ đậy nắp và canh giờ. Ưu điểm không sợ trào, không tốn gas, không làm tăng nhiệt độ trong nhà và an toàn. Mình cũng lợi dụng tính giữ nhiệt này làm yaourt cũng ok lắm. Tặng hoa mọi người:Rose::Rose::Rose:
    Nồi ủ này nhà mình cũng có :Smiling: Hàng Tiger mua ở Sing. Chuyên trị các món: nấu nước mát ( mía lau, artichoke, linh chi, ..) và cả soup (khi chưa sắm anh Fissler). Nhưng nồi ủ thì không mần nước món: cá kho rục xương bạn à, chỉ áp suất mới làm được thôi.

Và như mình có chia xẻ bên dưới á, nấu nước xương rất đơn giản, nhanh mà nước trong veo. Thậm chí mình làm luôn món khổ qua dồn thịt á: nhồi thịt vào khổ qua xong xuôi thì cho vào ngăn cho vào nồi, nêm nếp đầy đủ ( cái này giống như chưng cách thuỷ ý) vì mình cho nước lạnh vào trong nồi, xong lấy cái rế cho vào ( rế inox của Fissler luôn, từ nồi 6l trở lên là có 2 ngăn 1 rế thêm vào), cho ngăn khổ qua vào: 10 phút là lên 2 vạch, tắt bếp để đó ( làm hồi 7g sáng), trưa về còn ấm ấm mở ra ăn vừa, trái khổ qua ngon, không có rục đâu. Nếu bạn thả trái khổ qua luôn vào trong nồi thì sẽ bị rục í. Khuyết điểm cách nấu này là nước canh k nhiều do cái ngăn đó thành thấp.

Nhưng muốn nấu nhiều thì bạn phải cho trái khổ qua trực tiếp vào nồi -> chắc để gần 1 vạch là tắt bếp vì lượng nước nhiều + nấu trực tiếp + áp suất cao vời vợi thì không nhừ là chuyện... phải canh bếp cho kỹ í

Chúc bạn nấu bếp vui, ngon và khoẻ :Laughing:
    Tranguyen
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hehe giờ hiện đại quá nên mấy mẹ sinh ra nhiều bệnh hihi. theo em thì khi mà nấu nước dùng thì cái điều cắm kị đầu tiên là ko được đậy nắp luôn luôn mỗ nắp. còn mấy mẹ trước khi nấu nước dùng mà nấu sôi đi thật ra có 2 sự giải thích đó là làm cho xương sạch sẽ và máu còn ở trong xương được sạch hơn va để bọt được tạo ra hết thứ 2 là làm để bay mùi của tủ đông lạnh trong miếng xương.... còn nhiều nguyên nhân dẫn đến nồi nước dùng ko trong.
    • 881 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Muốn nước xương trong thì đúng như cu_chuoi_nho nói là tối kỵ không được đậy nắp nồi khi đun và phải hớt hết bọt nữa, nhưng nhiều khi mở nắp vung thì lâu quá biết bjo xương nó mới như với lại hầm bằng nồi áp suất thì không tránh khỏi rồi. Em thường xử lý bằng cách bỏ 1 ít củ cài vào nồi sau đó đun lại 1 lúc (phải mở nắp) thì nước xương sẽ lại trong hoăc bỏ lòng trắng trứng rồi quậy tan sau đó vớt hết lòng trằng đi. Cách khác là sau khi tắt bếp thì phải xì hết hơi trong nồi áp suất và mở vung ngay thì nước cũng không bị đục lắm nhưng cách này thì nguy hiểm lắm, lơ ngơ là bị bỏng.
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hiih mà mấy mẹ thường hầm xuơng để lấy xuơng ăn hay là làm nước dùng vậy. xuơng heo theo nguyên tắc thì phải 8 tiếng mới ra hết được nước ngọt. còn gia đình nấu thì nên sử dụng xuơng đuôi heo thì nước sẽ ngọt nhanh hơn
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sao nhà em nấu nước cứ đục ngầu,chú không phải là bọt bẩn nữa.Màu nước đục làm mất ngon
    • 1,988 Bài viết

• 1,692 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranguyen Xem bài viết
    Úi sao cầu kỳ thế? Nhà mình xài nồi 6L của Fissler nhé. Trên nắp nó có cái nút nhựa, nếu cần xương rục ra nhiều -> để nó sôi nó nâng lên 2 nấc là xong, bạn bận tay nên quên mất? hắn hú ầm lên như cái ấm nước sôi í, thế là chạy vào tắt thôi

Với nhà mình, nấu nước lèo cho các món hủ tiếu/ mì/ nui/ bánh canh là chuyện nhỏ, chỉ cần đúng tầm 15 phút cho lên 2 vạch + 10 phút cho hạ xuống đặng mở nắp nồi ra ( trong khi đó mình luộc hủ tiếu/ mì/ nui/ bánh canh ) -> Total tầm 30phút tớ sẵn sàng xong món mời 4 người lớn + 1 kid + 2 khách sơ cua luôn ;-)

Dĩ nhiên nước trong veo

Và khi mở nồi, bọt bèo đóng thành váng như cua của bún riêu, thế là lấy muỗng vớt ra bỏ thôi.

Chả cần phải rửa xương dội nước sôi, chần qua 1 lượt gì gì phức tạp hết. À nêm luôn lúc cho xương vào nhé, cà rốt củ cải thì xắt dày hơn nha, vì nồi này nó nhừ tử được í

Cái nồi này mà mần món cá nục sốt cà, ui chu choa, ngon tuyệt vời vì xương nó nhừ , ăn ngon hơn cả cá hộp 3 cô gái nhá. Cá thu nhật cũng ok

Còn nấu cháo? tuyệt cú mèo, nở bung hoa, nhừ tít mà rất ít tốn ga

Nói chung tớ thấy đầu tư quả Fissler này là tuyệt vời. An toàn, tiện lợi, dễ dùng, bền bĩ, chắc ăn (vì hàng nhập nguyên con từ Đức mừ).

Chưa kể nồi nhà tớ là loại 6L - size trung nha. Có thêm 1 rế, 2 ngăn -> chuyên trị món canh bí đỏ/ soup ở dưới, trên chưng mắm. Ngon mà chả sợ mùi gì bay qua món gì. Cực nhanh vì chung 1 lúc ra 2 món.

Bạn dùng thử đi, thích mê liền he he

Thân,
    Tranguyen
    Hồi nào giờ em mê cái nồi này lắm, mà chưa mua, vì tiếc cái nồi cũ.
    Thường ở nhà ninh xương bắng nồi áp suất xong, nếu nước đục quá, em đổ ào qua cái rây có lót cái khăn màn. Ui trùi, nó sạch veo, còn nhanh hơn đứng vớt bọt nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngoclanhotay; 29/11/2010 vào lúc 04:57 PM.
    • 5,545 Bài viết

• 6,122 Được cảm ơn

Không phải đục vì bẩn đâu, đục là nó cứ đục đục như nước vo gạo í. Cái này bạn tớ bảo là khi ninh xương, chịu khó mua xương bay (xương bả vai) lợn thì nó k có tủy nên hạn chế đục hơn.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 3,179 Bài viết

• 5,678 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daiyentrang Xem bài viết
    Không phải đục vì bẩn đâu, đục là nó cứ đục đục như nước vo gạo í. Cái này bạn tớ bảo là khi ninh xương, chịu khó mua xương bay (xương bả vai) lợn thì nó k có tủy nên hạn chế đục hơn.
    Nhà mình ninh xương bằng cái nồi gang cũ rít nhưng vẫn trong veo rất ngon ạ!
    Xương chặt xong rửa sạch, nước pha chút muối nấu thật sôi để xương vào mở lửa lớn khoảng 5=>10 phút, vớt ra rửa sơ qua nước lạnh.
    Đổ nước khác vào nồi áp suất bắt lên bếp, đợi nước sôi cho xương vào , ướp chút muối, đường, hành lá. Khi nước sôi lại thì vớt hết bọt và đậy nắp nồi, ninh khoảng 20 phút, sau đó cho rau củ vào, bảo đảm sẽ món súp rất ngon và trong trẻo:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Kazumy; 29/12/2010 vào lúc 12:41 PM.
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • 241 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibong6 Xem bài viết
    Đun sôi xong đổ đi thế có sợ mất hết chất ko bạn ?
    Không hề mất chất mà thải ra rất nhiều chất bẩn chị ah. Em mua xương về, cả sườn non trước khi chế biến món gì cũng phải rửa sạch sau đó cho vào nồi đổ chút nước đun sôi rồi đổ nước này đi và rửa lại lần nữa sau đó mới chế biến. Nước đầu tiên bao giờ hôi, nhiều bọt vì lợn giờ ăn tăng trọng nhiều quá.
    Còn muốn nước xương trong khi ninh các mẹ đừng đậy vung em học trên chương trình dậy nấu ăn của HTV.
    • 1,686 Bài viết

• 5,396 Được cảm ơn

Về nguyên tắc thì ninh xương là không được đậy vung và phải đun nhỏ lửa, bạn cho vào nôi áp suất đun thì đục là đúng rồi.
    Để có 1 nồi nước xương trong thì cách làm như sau:
    - Xương cho vào nồi và đổ nước lạnh ngập xương, cho 1 chút muối hột vào và đun đến lúc sôi, bọt bẩn sẽ nổi lên, có thể để thêm 5-10 phút cho bọt bẩn nổi kín mặt nồi. Lúc này tắt bếp và đổ hết nước 1 này đi, rửa lại xương và nồi bằng nước lạnh ( trong kỹ thuật nấu bếp tiếng Pháp gọi là blanchir nghĩa là rửa xương)
    Tại sao phải có bước làm này: Nguyên do là xương hay thịt sau khi cắt, bày trong tủ để bán thì đương nhiên là sẽ có những chất nhờn, chất bẩn, đối với xương thì có máu đọng ở các vết cắt ... do đó nước đầu đun sối là để nhằm loại bỏ những chất bẩn này. Việc này không chỉ áp dụng cho xương mà ngay cả các loại thịt như bò hay lợn, khi cần nấu những món như ragout hay thịt hầm, thịt kho thì cũng cần luộc nước đầu cho sủi đầy bọt bẩn lên rồi đổ đi. Đặc biệt là thịt lợn vì lợn nuôi công nghiệp nên lượng thức ăn chứa nhiều đạm, nước luộc đầu thường có mùi hôi và khai, cần phải đổ đi, lợn bên Tây còn hôi và khai hơn lợn ở nhà nhiều.
    Nhiều người không hiểu cứ sợ luộc nước đầu đổ đi thì mất chất nhưng thực ra không phải. Đây là 1 quy trình bắt buộc trong nấu ăn mà bất cứ người đầu bếp nào cũng phải biết và không được bỏ qua.
    - Sau khi đã rửa sạch lại xương thì xếp vào nồi và đổ nước lạnh vào đun ( nhớ là phải dùng nước lạnh chứ không được dùng nước nóng ), khi nước bắt đầu sôi thì phải hạ nhỏ lửa sao cho vẫn giữ nước ở nhiệt độ sôi nhưng không được sôi bùng ( nói gọn lại là để sôi lăn tăn ). Nếu để to lửa làm cho nước sôi bùng thì nước sẽ bị đục, nguyên do là bọt bẩn trong xương tiếp tục nổi lên, nước sôi bùng thì sẽ phá vỡ các đám bọt đó và nhấn chìm nó xuống dưới, tan vào nước khiến nồi nước đục. Vậy thì phải để nhỏ lửa và đứng cạnh để hớt các bọt bẩn nổi lên. Khi đã vớt hết bọt và cảm thấy không còn bọt tiếp tục nổi lên nữa thì cứ để nồi xương trên lửa nhỏ, có thể cho thêm cà rốt cắt khúc, củ hành tây thái đôi, và vài nhánh cần tây ( nồi nước dùng sẽ rất thơm vì mùi cần tây này). Lúc này bạn có thể ninh xương 3-4 tiếng trên lửa nhỏ cũng không sợ nước đục.
    - Lưu ý 1 điều là khi muốn chế thêm nước vào nồi nước dùng thì phải chế bằng nước sôi ( tức là nước lã chế thêm và nước dùng đang có trong nồi phải cùng nhiệt độ, như thế thì nồi nước dùng mới không đục).
    Còn trong trường hợp ngược lại, nếu ninh 1 lượng xương lớn trong 1 nồi to thì nếu sau khi đã hớt hết bọt mà vẫn cảm thấy nồi nước dùng chưa được trong lắm ( do quá nhiều xương ) thì có thể làm lạnh nồi nước dùng đột ngột bằng cách cho 1 âu đá lạnh vào nhằm mục đích đưa nồi nước dùng về nhiệt độ dưới độ sôi, và như vậy quá trình đun sôi lại bắt đầu trở lại, nó sẽ làm cho các chất bẩn trong xương tiếp tục tiết ra, bọt sẽ nổi lên và ta lại hớt bọt tiếp.

Mọi người đừng có tiếc luộc đầu nhé, dù là luộc thịt hay ninh sườn cũng phải đổ nước đầu đi, như vậy thì nước luộc sẽ không mà còn dễ dàng có được 1 nồi nước dùng trong.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi petit_cochon; 06/01/2011 vào lúc 11:00 PM.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2