NẤU ĂN & LÀM BÁNH

góp ý các món ăn đãi tiệc thôi nôi bé

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 31.8K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ, mình ở trong nam, ở tỉnh Bình Dương. Tháng 08-09-08 tới đây là thôi nôi nhóc nhà mình, khách khứa cũng nhiều nên mình nhờ các mẹ góp ý xem mình nên đãi những món gì vừa ngon vừa lạ. Vì khi đi đám tiệc mình thấy các món chỉ quanh quẩn như là 4 món khai vị, la gu, tôm hấp, lẩu...mình thấy ngán quá. Các mẹ có cao kiến gì ra tay giúp mình với nhé. Cám ơn các mẹ nhìu nhìu nghen
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 461 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình cũng đang nung nấu làm tiệc thôi nôi hoành tráng đây. hehe, Đúng là tư tưởng lớn gặp nhau mẹ nó nhỉ hihi. Mình thì mình định làm thế này, phương châm chính là toàn món tự làm ở nhà ko mua sẵn.
    Khai vi: ngô chiên, giò tai, nộm, đậu lướt ván cộng rau củ thập cẩm luộc (toàn những món ko ngán dễ ăn)
    Món chính: thì chắc vẫn lẩu thôi chứ nấu món thì khó nhậu lâu mà lại ko hợp
    Món tráng miệng: sữa chua (để tiêu thức ăn tạo cảm giác ngon miệng), rau câu + thạch => chè hoa quả , bánh sinh nhật
    Hết!
    Mẹ nào có món nào hay nữa vào chia sẻ đi
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Cám ơn madongnghi nha! Mới đầu mình cũng tính ở nhà nấu nhưng tính đi tính lại thì ở nhà nấu cực quá với lại chi phí cũng tương đương với đặt thợ nấu nên mình đặt nấu luôn cho khoẻ, ở nhà nấu cực quá. Mình tính thực đơn vầy, các mẹ thấy ok không:
    1. Xôi + chè
    2. Gà nướng + bánh bò
    3. Tôm hấp bia
    4. Cà ri bò + bánh mì
    5. Lẩu nam bộ
    6. Nho mỹ
    Mấy món này cũ rồi nhưng nghĩ đi nghĩ lại chẳng biết món nào mới hết. Các mẹ thấy thế nào?
    • 461 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình thấy thực đơn của mẹ nó nặng quá, sợ mọi người ngán. Vì đã gà nướng rùi lại còn cà ri bò, mà kết thúc lại còn lẩu nữa, hơi nhiều. Kiều như nấu cỗ rùi, mình thì có tư tường làm kiểu buffer hơn
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

chắc mình nên bỏ một món hen. Mà sao không ai tham gia vào đề tài của mình vậy ta, vấn đề này cũng rất hay rất thiết thực mà, khe khe
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Mình không thích món gì trong tiệc thôi nôi cả, cho mình một cái bánh kem có tên của mình, đốt lên đó cây nến. Bày cho mình một cái mâm xem mình bắt cái gì để mọi người đoán tương lai của mình. Chụp cho mình cái hình cùng với ba mẹ và ông bà. Xin mọi người vui vẻ, mình buồn ngủ xin phép đi ngủ :Sleepy:

Ký tên: Bé thôi nôi ngày 080908
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Mình không thích món gì trong tiệc thôi nôi cả, cho mình một cái bánh kem có tên của mình, đốt lên đó cây nến. Bày cho mình một cái mâm xem mình bắt cái gì để mọi người đoán tương lai của mình. Chụp cho mình cái hình cùng với ba mẹ và ông bà. Xin mọi người vui vẻ, mình buồn ngủ xin phép đi ngủ :Sleepy:

woa, bé cũng cùng ngày sinh với bé nhà mình à, thật vui quá. Freida nè, mình không phải cầu kì gì đâu nhưng mà bước qua một tuổi là giai đoạn rất quan trọng của bé mà. Nên mình cũng phải làm sao cho chu đáo và long trọng một chút, để sau này lớn bé lại thắc mắc bạn nào cũng có tiệc thôi nôi hết sao con không có. Mà nhà mình chỉ tổ chức bữa tiệc nho nhỏ cho con thôi chứ có to tác gì đâu.
    • 461 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Có mỗi hai mình bàn nhau mẹ nó nhỉ??? Các mẹ khác đâu nhỉ, vào cho ý kiến đi chứ nhỉ
    Thế mẹ nó đã chốt thực đơn chưa??
    • 386 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình chưa làm thôi nôi nhưng có làm đầy tháng cho con mình thế này

Đặt 1 con heo để cúng sau đó chặt ra ăn với bánh hỏi
    Trước đó vài ngày quấn sẵn 1 ít chả giò để sẵn đến hôm đãi tiệc sẽ chiên
    Trộn gỏi ngó sen tôm thịt ăn với bánh phồng tôm
    Nấu thêm 1 nồi súp để cho các em bé có thể ăn được và người lớn cũng có món nước ăn cho đỡ khô
    Ăn thêm xôi gấc, chè trôi nước đã thắp hương trước đó
    Mình làm xong đặt hết mọi thứ lên bàn mọi người sẽ tự lấy đồ ăn dùng như kiểu buffet ấy.
    • 461 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sapphire Xem bài viết
    Mình chưa làm thôi nôi nhưng có làm đầy tháng cho con mình thế này

Đặt 1 con heo để cúng sau đó chặt ra ăn với bánh hỏi
    Trước đó vài ngày quấn sẵn 1 ít chả giò để sẵn đến hôm đãi tiệc sẽ chiên
    Trộn gỏi ngó sen tôm thịt ăn với bánh phồng tôm
    Nấu thêm 1 nồi súp để cho các em bé có thể ăn được và người lớn cũng có món nước ăn cho đỡ khô
    Ăn thêm xôi gấc, chè trôi nước đã thắp hương trước đó
    Mình làm xong đặt hết mọi thứ lên bàn mọi người sẽ tự lấy đồ ăn dùng như kiểu buffet ấy.
    Mình cũng thích ăn kiểu buffer hơn, ăn no mà ko ngán ko mất nhiều thời gian nấu nướng, bày biện bát đũa lích kích , lười mà.
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Mình bàn với cả nhà rồi, bà nội nhất quyết không bỏ món nào mà còn thêm món gỏi nữa chứ, rõ khổ :Thinking: .
    • 515 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

hihi, cho tớ xì pam tí, topic này làm tớ nhớ lại topic của một mẹ trên này cách đây vài năm, cũng định tổ chức tiệc thôi nôi hoành tráng cho con, các mẹ xúm vào góp ý, mẹ í thì rất chịu khó tập luyện chờ ngày trổ tài... kết quả ngày trọng đại đến thì mẹ ấy lăn ra ốm :Laughing: :cool: Tiếc là nhiều món ngon mà tớ tìm mãi không thấy đường Link
    Tớ trước đây cũng tự tổ chức ở nhà, đầy tháng, thôi nôi... rút ra bài học kinh nghiệm là ... mệt. Mẹ mệt đã đành, chứ nhân vật trung tâm của buổi tiệc là con cũng quá mệt. Mệt vì phải chào hỏi trình diện hết lượt này sang lượt khác, mệt vì mẹ thì bận khách khứa nên chẳng chăm con được, ăn uống ngủ nghỉ đều bị đảo lộn,... xót lắm :Sad: . Tớ hãi đến nỗi bây h nói đến tiệc thôi nôi là chịu không nghĩ ra cái gì, mất hết cảm hứng ăn uống nấu nướng luôn :Sick:

Tớ o có ý định làm mẹ nó nhụt chí, nhưng tớ nghĩ mẹ nó nên cân nhắc lại sức khỏe và nguồn nhân lực của nhà bạn mà chọn món để làm. Cần thiết thì làm hai ba món chủ lực cầu kỳ thôi, còn nữa có thể đặt mua. Quan trọng nhất vẫn là tập trung vào con. Bác Freida phát biểu rất đúng tâm trạng nhé :Rose:
    Mẹ nó tham khảo thêm nhiều món ăn ngon ở đây:
    Món ăn - Thực đơn đãi tiệc
    Đây nữa
    :http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=21568

Chúc mẹ nó thành công, con khỏe, mẹ khỏe :LoveStruc:
    • 4,313 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết

Chị ơi, em cũng sắp làm thôi nôi cho bé nên vào đây học hỏi.:Rose:

Nhà mình neo đơn nên làm đơn giản thôi. Mẹ nấu 1 nồi chè+1 nồi xôi, xới ra mỗi thứ 12 chén+12 đĩa. Trái cây mua sẵn. 1 con heo sữa quay (mình tuổi heo mà lị)+bánh hỏi+rau sống+nước mắm tỏi ớt. Cuối cùng là bánh sinh nhật+thổi nến. Xong. Vì mình có biết ăn gì đâu, cũng vẫn cứ cháo xay mà chén thôi

Thôi nôi là dịp kỷ niệm 1 năm con có mặt trên đời, nào có phải là dịp để người lớn tụ lại ăn nhậu đâu mà làm hoành tráng chi cho mệt! :Thinking:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Sói nhà mình tới đây cũng sắp tròn năm. AX nhà mình cũng muốn tổ chức 1 buổi tiệc nhỏ để kỷ niệm ngày đầy năm của con. Mục tiêu đề ra: vui là chình, nên mình làm các món ăn cũng đơn giản lắm.
    -Bánh gato cho con thổi nến
    -Hoa quả
    -Thạch rau câu
    -1 nồi cháo gà cho các bé con.
    Còn lại thì người lớn ăn nhậu kiểu buffet với các món:
    -Cánh gà chiên muối
    -File cá tẩm bột chiên xù
    -Chân giò lợn xôngkhói
    -Phở cuốn
    -Khoai tây chiên bơ
    -Quả susu luộc chấm muối vừng
    -Nộm mướp đắng ruốc
    -tai lợn trộn chua ngọt
    -Làm 1 bom bia HN 50l cho các bố tha hồ tắm bia luôn, hihih
    Tất cả các món đều đơn giản, và không mất thời gian phải không các mẹ?
    Các con là niềm tự hào của bố mẹ
    Blog nhà Gấu&Sói
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình cũng muốn làm đơn giản, mời mấy người bạn chí cốt thôi, nhưng đâu chỉ có mình mình quyết định là được đâu. Còn ba bé và ông bà nội nữa mới căng chứ. Mới tính sơ sơ thôi mà gần 20 bàn rồi đấy hic ... hic. Chắc phải nhờ người nấu thôi chứ ở nhà làm gì nỗi, lớp lo cúng kiến, lớp chăm bé. Nghe mẹ Minhminhyeu nói sợ nhỉ, mình mệt thì không lo rồi, chỉ tội bé thôi, nhưng chẳng biết thuyết phục các cụ bằng cách nào cả, các mẹ ạ.
    À quên, mình cám ơn mẹ minhminhyeu nhé, mình sẽ tham khảo các món ăn ở đường link bạn share cho mình (tính tặng bạn bông hồng nhưng chẳng thấy các biểu tượng ấy đâu cả, hì hì...)
    • 1,076 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bich hanh vuong the Xem bài viết
    woa, bé cũng cùng ngày sinh với bé nhà mình à, thật vui quá. Freida nè, mình không phải cầu kì gì đâu nhưng mà bước qua một tuổi là giai đoạn rất quan trọng của bé mà. Nên mình cũng phải làm sao cho chu đáo và long trọng một chút, để sau này lớn bé lại thắc mắc bạn nào cũng có tiệc thôi nôi hết sao con không có. Mà nhà mình chỉ tổ chức bữa tiệc nho nhỏ cho con thôi chứ có to tác gì đâu.
    Mẹ nó đọc kỹ lại bài của bác F đi, rất có ý nghĩa đấy, bạn nên làm thôi nôi cho con đơn giản thôi.
    Bác F là chuyên gia dinh dưỡng đấy, mẹ nó vào mục phomaitươi, sữa chua của bác để xem nhé.

Cu Tít
    Con sẽ là mùa xuân của mẹ
    Con sẽ là mầu nắng của cha.
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

cám ơn mẹ nó nhé, cu tit xinh nhể, giống mẹ hay giống bố...?

Blog của Bin nà: http://vn.myblog.yahoo.com/vuonghanh@ymail.com :Smiling:
    • 1,076 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

ơ, thế mẹ nó đổi nick ah?
    Cu Tít nhà tớ á, đi với bố thì mọi người bảo giống mẹ, đi với mẹ thì bảo giống bố, đi với bố mẹ thì bảo chắc giống...hàng xóm.. Đùa tí, Tít chỉ lựa nét nào đẹp của bố mẹ thì lấy thôi, nét xấu chừa ra, khôn thế đấy.
    Tít sinh 13/8/07, cũng sắp thôi nôi rồi đây. Tớ chỉ làm đơn giản thôi, 1 mâm cơm cúng cụ, 1 bánh kem và hoa quả, bầy ra các thứ xem con chọn gì để còn đoán nghề nghiệp sau này của con, chụp ảnh lưu niệm để đưa vào blog cho con. Giống y như bác F chỉ bảo.

Cu Tít
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

thế còn bạn bè, mẹ nó không mời ai hết à. Nhà mình thì từ ông bà nội, vợ chồng mình đến chú út của bin, ai cũng ngoại giao rộng đi đám tiệc nhà người ta nhiều, :Laughing: . Nên bây giờ ai mời mình thì mình mời lại, mà cũng toàn bạn thân thiết cả. Mí lị đi tới đâu bạn bè điều hỏi "sắp tới thôi bé chưa, tới nhớ hú tụi tao tiếng nha mậy" :Silly: , hè hè.Mình thấy ở đây ai cũng muốn làm đơn giản, chẳng ai giống mình cả hỉ... :Sigh:

Blog của Bin nà: http://vn.myblog.yahoo.com/vuonghanh@ymail.com :Smiling:
    • 1,076 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanh81 Xem bài viết
    thế còn bạn bè, mẹ nó không mời ai hết à. Nhà mình thì từ ông bà nội, vợ chồng mình đến chú út của bin, ai cũng ngoại giao rộng đi đám tiệc nhà người ta nhiều, :Laughing: . Nên bây giờ ai mời mình thì mình mời lại, mà cũng toàn bạn thân thiết cả. Mí lị đi tới đâu bạn bè điều hỏi "sắp tới thôi bé chưa, tới nhớ hú tụi tao tiếng nha mậy" :Silly: , hè hè.Mình thấy ở đây ai cũng muốn làm đơn giản, chẳng ai giống mình cả hỉ... :Sigh:
    Có chứ, có chứ, anh em họ hàng, bạn bè thân thiết của bố mẹ là mời hết, dưng mà chỉ đến chơi, ăn hoa quả, uống bia sơ sơ thôi, nói chung là tiệc ngọt. Với lại tổ chức SN cho con còn tùy vào tình hình tài chính của bố mẹ nữa bạn ạ, nếu có điều kiện thì làm hoành tráng, ko sao mà.

Cu Tít
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2