NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Giúp mình cách làm món bắp xào

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 36.8K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Mình có nghe nhiều người đã ăn món bắp xào khen món này rất ngon, độc đáo. Con gái lớn nhà mình cũng rất thích do đã được ăn vài lần, trong khi mẹ cháu thì chưa từng nếm qua bao giờ.
    Sáng nay mẹ cháu vừa mua được 1 mớ hạt bắp non tươi, định bụng sẽ thết con gái và cả nhà món bắp hạt xào nhưng vì chưa ăn bao giờ, cũng chưa đọc thấy ở đâu hướng dẫn chế biến món này nên vẫn còn để bắp trong tủ lạnh, vào đây học hỏi các mẹ cái đã.
    Mẹ nào biết cách chế biến món này, ới lên cho mẹ cháu học tập với. Cám ơn các mẹ nhá. Mà gấp gấp hộ mẹ cháu tí, kẻo bắp để lâu hết mềm mất!
    Tất cả vì con em chúng ta
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ho đến rát cổ họng, haiza.

Chào cả nhà thân iu! :( Haiza, trước giờ có biết bệnh là gì, sao hôm nay ho từ sáng đến tối, ngứa...

• 9 mẹo làm bếp các mẹ khó mà bỏ qua!

1. Để làm tươi lại rau củ bạn… lỡ để quên trong tủ lạnh vài ngày, hãy bỏ chúng vào bát nước lạnh...

• Mẹo làm nha đam không bị đắng

Mẹ nào hay mua nha đam về làm sẽ thấy, dù chịu khó rửa sạch, cạo nhớt, thì khi ăn nha đam cũng sẽ...

• Giúp mình cách làm giấy tờ bị mất

Mình buồn quá, chiều đi làm về rẽ vào nhà may Xuân Huyền 112d Mai Hắc Đế để lấy áo may ở đó. Trong lúc thử áo mình đã sơ sểnh để túi trên bàn may đo và thử ngay gần đó , không kéo rèm, không vào phòng thay đồ. Trong lúc thử có một khách hàng vào hỏi một chút rồi đi ngay . Thế rồi khi mình mở túi...

• Chỉ giúp mình cách làm món lẩu chó

Các mẹ thông thái ơi, Các mẹ chỉ giúp mình cách làm món lẩu chó như thế nào với. Mình muốn làm món này nịnh chồng mà không biết làm và mình cũng chưa ăn món này bao giờ luôn. Híc...híc...híc... Mẹ nào biết chỉ giúp mình nhé. Cám ơn các mẹ nhiều!

• 590 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Mình vẫn làm thế này nhé:
    Nguyên liệu: bắp (nếp) hạt non tẽ sẵn, dầu ăn, hành lá. Nếu thích bạn có thể thêm 1 ít tôm khô ngâm nước cho mềm hay thứ gì tùy thích.
    Cách làm: Bắp hạt đãi sạch, để ráo. Phi thơm hành trong chảo có 1 chút dầu ăn, cho bắp vào đảo trên lửa nhỏ, nêm gia vị (thường mình nêm bột nêm) rồi cho vào 1 chút nước & đậy chảo trong 5' cho bắp chín và ngấm gia vị. Khi thấy bắp đã chín, bạn tăng lửa đảo nhanh cho hạt bắp săn lại. Cho 1 chút hành lá cắt nhỏ vào đảo đều rồi bắc ra.
    Nếu muốn xào với tôm khô thì bạn cho tôm khô vào lúc bắp sắp chín ấy.
    Món này ăn nóng thì hạt bắp mới mềm, nhưng cũng không nên làm nhiều quá vì ăn 1 lúc là mỏi răng rồi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Cảm ơn MeoBamBi nhé! Chiều nay mình sẽ làm thử cho con gái ăn xem có được khen không nhé.
    • 2,560 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    Mình có nghe nhiều người đã ăn món bắp xào khen món này rất ngon, độc đáo. Con gái lớn nhà mình cũng rất thích do đã được ăn vài lần, trong khi mẹ cháu thì chưa từng nếm qua bao giờ.
    Sáng nay mẹ cháu vừa mua được 1 mớ hạt bắp non tươi, định bụng sẽ thết con gái và cả nhà món bắp hạt xào nhưng vì chưa ăn bao giờ, cũng chưa đọc thấy ở đâu hướng dẫn chế biến món này nên vẫn còn để bắp trong tủ lạnh, vào đây học hỏi các mẹ cái đã.
    Mẹ nào biết cách chế biến món này, ới lên cho mẹ cháu học tập với. Cám ơn các mẹ nhá. Mà gấp gấp hộ mẹ cháu tí, kẻo bắp để lâu hết mềm mất!
    Tớ thì hay ăn kiểu này:
    - Ngô: rửa sạch mày ngô.
    - Cà rốt : 1 chút xắt nhỏ như ngô
    - Susu: cũng nhỏ như ngô cho nó có màu
    Sau đó thì cho tất cả vào trần sơ qua với nước sôi có chút gia vị
    Thịt thăn or tôm tươi bóc vỏ cũng xắt nhỏ.
    Phi hành thơm rồi cho tôm hoặc thịt vào xào nêm nếm gia vị vừa ăn.
    Trút ra đĩa rồi chế thêm dầu ăn xào chỗ ngô + cà rốt + susu kia
    Sau cùng trút đĩa thịt/tôm đã xào vào đảo nhanh tay bắc ra ăn nóng.

P/S: món này MC tớ khoái lắm, còn tớ thì thích vì nó màu mè & bổ dưỡng :4:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Tớ thì hay ăn kiểu này:
    - Ngô: rửa sạch mày ngô.
    - Cà rốt : 1 chút xắt nhỏ như ngô
    - Susu: cũng nhỏ như ngô cho nó có màu
    Sau đó thì cho tất cả vào trần sơ qua với nước sôi có chút gia vị
    Thịt thăn or tôm tươi bóc vỏ cũng xắt nhỏ.
    Phi hành thơm rồi cho tôm hoặc thịt vào xào nêm nếm gia vị vừa ăn.
    Trút ra đĩa rồi chế thêm dầu ăn xào chỗ ngô + cà rốt + susu kia
    Sau cùng trút đĩa thịt/tôm đã xào vào đảo nhanh tay bắc ra ăn nóng.

P/S: món này MC tớ khoái lắm, còn tớ thì thích vì nó màu mè & bổ dưỡng :4:
    Cảm ơn, cảm ơn, xin cảm ơn!
    • 13,616 Bài viết

• 9,528 Được cảm ơn

Bỏ một ít bơ vào khi đang đang xào sẽ giúp bắp xào thơm ngon hơn me2xiu ạ!

Khi xào Admin không bỏ bột nêm mà bỏ 1 ít nước mắm pha đường. Vừa xào vừa nêm cho đến khi vừa ăn.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 373 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Admin
    Khi xào Admin không bỏ bột nêm mà bỏ 1 ít nước mắm pha đường.
    thế dạ thưa Admin là xào mà cho nước mắm thì có mùi không ạ???? vì mình sợ đang xào mà cho nước mắm thì mùi bốc dữ dội lắm.
    • 13,616 Bài viết

• 9,528 Được cảm ơn

Bạn chỉ rưới lên bắp và đảo đều tay, ít thôi bạn ạ. Bắp xào chứ không phải bắp kho. Nên không ngại bốc mùi như mắm kho quẹt.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 177 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi, ở chỗ em không có bắp tươi, chỉ có bắp đóng hộp thôi thì xào lên vậy có ngon không nhỉ? À, chỗ em hình như có bắp Mỹ nguyên trái nữa, nhưng có lẽ bắp Mỹ xào sẽ không ngon.
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Admin
    Bỏ một ít bơ vào khi đang đang xào sẽ giúp bắp xào thơm ngon hơn me2xiu ạ!

Khi xào Admin không bỏ bột nêm mà bỏ 1 ít nước mắm pha đường. Vừa xào vừa nêm cho đến khi vừa ăn.
    Bơ à? Loại gì thế, admin ơi?
    (He he, thế ra admin nhà mình cũng là mẹ à? Thế mà lâu nay mình tưởng bố. Thấy nghiêm gớm! :4: )
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oshinv
    Các chị ơi cho em hỏi, ở chỗ em không có bắp tươi, chỉ có bắp đóng hộp thôi thì xào lên vậy có ngon không nhỉ?
    Mình chưa thử bao giờ, nhưng mình nghĩ chắc cũng OK thôi. Còn muốn chắc chắn thì bạn cứ xào bắp hộp 1 phen, ăn rồi thì sẽ biết thế nào. :4:

Dưng mà vấn đề là ở chỗ, mình thấy bắp nếp, tươi, mềm mà xào lên thấy cũng... không ngon lắm. Mà không phải mình xào đâu nhé, đứa cháu mình (nó bảo nó vẫn làm món bắp xào) làm cho mình ăn đấy, mà mình thấy cũng chả hấp dẫn gì. Mình nấu ăn còn thua hắn xa.
    Thế mà sao thấy trẻ con nó thích ăn món này thế nhỉ? Làm lâu nay mình cứ ao ước mãi!!!
    • 34 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em làm rồi, nêm mắm pha đường cộng ít hạt nêm lun. ngon ngon^^ hơn ngoài làm nhìu.hihirooling:
    • 4,223 Bài viết

• 6,337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhanh Xem bài viết
    thế dạ thưa Admin là xào mà cho nước mắm thì có mùi không ạ???? vì mình sợ đang xào mà cho nước mắm thì mùi bốc dữ dội lắm.
    Các món ăn Á thì khi nấu cho thêm chút nước mắm bao giờ cũng tạo nên một mùi vị khác biệt đấy mẹ nó ạ.
    • 4,223 Bài viết

• 6,337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oshinv Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi, ở chỗ em không có bắp tươi, chỉ có bắp đóng hộp thôi thì xào lên vậy có ngon không nhỉ? À, chỗ em hình như có bắp Mỹ nguyên trái nữa, nhưng có lẽ bắp Mỹ xào sẽ không ngon.
    Ngô hộp làm cũng ngon không kém đâu mẹ nó ạ.:Rose:
    • 113 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Em thấy món này ngon phết đấy chứ. Ở những xe đẩy họ xào bắp với nhiều bơ, hành và tép rang. Ăn rất béo và thơm, Nhưng em lê la phố xá thì thích món bắp nướng, tuốt hạt để vào dĩa xong trộn ngập mỡ hành... măm măm ... May thay em vẫn 53kg :Laughing:

~~~~~~~~~~~~~~~~
    A simple girl living her life the way one should!
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà em hay làm như sau:
    • Bắp (các chị mua bắp Mỹ nha, bắp nếp ăn không ngon): tách hạt, rửa sạch.
    • Hành lá: đầu hành cắt nhỏ đập dập để riêng; lá hành cắt nhỏ.
    • Tôm khô: chọn tôm con nhỏ nhỏ, rửa sạch và ngâm nước ấm cho mau mềm. Sau đó vớt ra để ráo, đâm cho tơi ra như chà bông. Cho dầu vào chảo lượng vừa đủ (các chị đừng cho ít dầu qua tôm khô sẽ không giòn, nhưng nhiều quá sẽ bị ngấy), tiếp đó cho đầu hành đập dập vào, cho tiếp tôm khô đã giã tơi vào xào cho đến khi thử thấy tôm khô hơi giòn là được (các chị khỏi nêm vì tôm khô đã vừa ăn rùi).
    • Sau khi chấy tôm khô xong, các chị hãy xào bắp. Cho dầu, đầu hành vào phi cho thơm rồi cho tiếp bắp vào xào khoảng 1 phút, cho thêm 1 ít nước vào để bắp mau chín và không bị khô. Tiếp đến nêm nếm vừa ăn (đường, muối nhà em không ăn bột nêm), thấy nước cạn cho tiếp lá hành cắt nhỏ vào xào, tiếp đến cho tôm khô đã chấy vào xào khoảng 30 giây. Trước khi bắt xuống cho vào 1 ít bơ, trộn đều. Và cuối cùng là măm măm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)