NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Giúp em với - Cắt ớt bị rát tay

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 30K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,031 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trưa nay em thái ớt, chủ quan không đeo găng. Nên hậu quả là rát từ trưa tới giờ mà vẫn không đỡ. Em thử đủ các cách ngâm nước đá, rồi lại xoa đường rồi mà không ăn thua gì cả :Sick:. Có ai biết cách gì làm cho tay em bớt rát không giúp em với :Crying:. Em cảm ơn mọi người nhiều :Rose: :Crying::Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi C.O.M.P.L.E.X; 12/05/2009 vào lúc 04:07 PM.

• 3,754 Bài viết

• 8,892 Được cảm ơn

Em thấy còn có cách khác nữa là đổ ít rượu trắng hoặc giấm vào tay, xoa nhiều lần rồi rửa sạch. Bác thử xem có đỡ hơn không nhé!
    Cười lên đi em ơi! :Laughing::Laughing::Laughing:

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 260 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

mình cũng từng bị thế này vài lần, cũng nghe mọi người nói là pha 1ấm trè khô thật đặc, cho tay vào ngâm 1lúc và vò cùng với bã chè ấy, cũng đỡ hơn 1 chút. Nhưng lần ấy mình sờ vào nhiều ớt nhiều quá nên bị rát lâu lắm mới khỏi đấy. Không biết còn cách nào hiệu quả hơn nữa ko. Chờ kinh nghiệm khác của các mẹ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,031 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jupiter_ngo Xem bài viết
    mình cũng từng bị thế này vài lần, cũng nghe mọi người nói là pha 1ấm trè khô thật đặc, cho tay vào ngâm 1lúc và vò cùng với bã chè ấy, cũng đỡ hơn 1 chút. Nhưng lần ấy mình sờ vào nhiều ớt nhiều quá nên bị rát lâu lắm mới khỏi đấy. Không biết còn cách nào hiệu quả hơn nữa ko. Chờ kinh nghiệm khác của các mẹ!
    Em cảm ơn các chị đã chia sẻ kinh nghiệm :Rose:. Em ghi lại hết rồi để tích thêm kinh nghiệm sau này có lúc nào cần... :Sick:

• 157 Được cảm ơn

Một cách đơn giản nhất và hiệu quả ngay lập tức là rửa tay hay uống ( nếu ăn phải ớt cay) một ít sữa tươi. Sữa sẽ trung hòa chất a xít gây cay của ớt ngay.
    Ô hay, buồn vương cây ngô đồng
    Vàng rơi... vàng rơi ... thu mêng mông
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 430 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

thế sau khi bị rát tay 3,4 tiếng thì làm thế nào ạ. Em cứ tưởng nó nhẹ nên có lần để 1 lúc thì nó sẽ hết. Ai ngờ nó làm cho 10 tiếng ngâm tay vào đá cho tê mới đỡ 1 chút mà đi ngủ (6h sáng)
    It is said some lives are linked across the time, connected by an ancient calling... that echoes through the ages.

June, 9th 2011, we're one!!!!
    • TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Dụi tay có ớt vô mắt làm cay, mình cũng dùng tóc chùi nhiều lần sẽ đỡ(tóc ai cũng được, kéo lại dùng là oki hết)
    Tay rát bỏng ớt mình cũng lau, ủ liên tục vào tóc. Má dạy đó, mà thấy cũng hiệu nghiệm hì hì
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 753 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Ông thầy dạy nấu ăn của mình suốt ngày kêu cứ chuẩn bị 1 chậu quần áo bẩn, cắt ớt xong giặt. Vừa có đồ sạch sẽ thơm tho và đảm bảo tay hết nóng, rát luôn. Mình chưa thử dưng mà nghe cũng có lý :Thinking:
    • 2,573 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Mình đã từng bị ớt cay tay tận kéo dài 7-8h mà chưa hết. Lâu lâu lại nóng ran rất là khó chịu. Than thở với chị chồng và chị ấy chỉ cho cách nấu nước trà ấm ấm rửa tay và dùng xác/bã trà đang còn ấm ấm xát lên tay một lúc là hết cay liền. Bàn tay lại sạch sẽ thơm tho nhờ tinh chất của trà nữa :Smiling:.
    • 586 Bài viết

• 1,088 Được cảm ơn

Thanks các chị, hôm qua em vừa bị rát mấy tiếng đồng hồ mà bi giờ mới vào đây đọc được. Em ghi nhớ chẳng may bị lần sau.
    • 1,031 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zinzin11 Xem bài viết
    Ông thầy dạy nấu ăn của mình suốt ngày kêu cứ chuẩn bị 1 chậu quần áo bẩn, cắt ớt xong giặt. Vừa có đồ sạch sẽ thơm tho và đảm bảo tay hết nóng, rát luôn. Mình chưa thử dưng mà nghe cũng có lý :Thinking:
    Cách này có vẻ khổ ải nhất rooling:. Em nghĩ có lẽ ý thầy chị là dùng xà phòng giặt (bazơ) để trung hòa axit trong ớt :Thinking:... tiện tay thì giặt luôn đống quần áo tăng phần đảm đang . Nghe cũng có lý, em sẽ nhớ để bày lại cho người khác (:Laughing chứ em không làm theo đâu, hihi :Silly: .

• 9 Được cảm ơn

tóm lại là có 1 số cách sau:
    1- dùng đường xát lên chỗ bị bỏng ớt
    2- ngâm tay vào nước trà nóng và dùng bả trà chà xát chỗ bỏng ớt
    3- dùng chanh/ giấm xoa/rửa lên chỗ bỏng ớt
    4- nếu ớt dây vào mắt/mặt thì dùng tóc để dụi
    má nói là không nên dùng nước lạnh chữa bỏng ớt...
    • 224 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

mình thì để tay vào ngăn đá tủ lạnh 1 lúc, thấy cũng đỡ :Smiling:
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ra hiệu thuốc mua lọ changala hay trangala (mình ko nhớ cách viết lắm) bôi 2' hết ngay.Có lần mình bị bỏng nửa ngày, thử các cách đều ko đc, dùg cách này thấy hiệu quả tức thì.
    • 140 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

ngâm tay vào nước trà nóng và dùng bả trà chà xát chỗ bỏng ớt

mình thấy cách này là nhanh hết nhất và rất hiệu quả
    Các mẹ thử xem như nào nhé
    Em cứ giận đã đời đi thật đấy

Để người ta biết lỗi sẽ làm lành

Nếu sống mãi những ngày bình lặng quá

Thì cuộc đời chắc hẳn sẽ buồn tênh...!
    • 56 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình có một cách này vẫn hay dùng, bạn thử áp dụng nhé!

- Rút kinh nghiêm từ mấy lần bị rát tay do ớt, nên trước khi dùng đến ớt, để giảm vị cay có thể chẻ đôi trái ớt, bỏ hạt ( vì hạt cũng dẫn đến đau dạ dày), ngâm trong nước sôi nguội.
    - Nếu bị rát tay do chạm phải ớt thì ngâm tay vào nước ấm nóng (đừng nóng quá) khoảng 5-10'.

( Cẩn thận hơn thì nên đeo găng tay 1 lần cho nó tiện bạn ạ :Smiling
    Hi vọng hiệu quả!!! :Clown:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jvj_277; 08/10/2009 vào lúc 10:13 PM.
    • 962 Bài viết

• 793 Được cảm ơn

Em thấy có 3 nguyên liệu dễ tìm như sau:
    - Đường
    - Muối
    - Sữa tươi
    Chắc chắn sẽ hết, dĩ nhiên nếu cay quá thì phải làm nhiều lần và từ từ thì mới hết đc ạ!
    • 405 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

mình xay ớt làm kim chi sơ ý làm bỏng rát cả tay, ngâm nc chè k có td gì, mình dùng trangala 10' khỏi hết luôn
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:

• 730 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Hôm trc mình làm tương ớt cũng bị bỏng rát hết cả tay.Mình xát đường lên tay,ngâm nước ấm rồi ngâm sưã tươi ấm cũng hết đấy.K đc ngâm hay rửa nước lạnh đâu.Không thì đau phát khóc.Sợ đến già lần sau phải đeo mấy lượt găng tay mới dc!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi baixue111; 27/06/2011 vào lúc 02:14 AM.
    • 94 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình thì dùng kem đánh răng để bôi vào chỗ rát, cũng hiệu nghiệm lắm, các bạn thử xem.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2