NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Giò heo nấu giấm !!! Ngon tuyệt cú mèo !!! Ai biết chỉ dùm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.83K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2,432 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Vì mình làm dâu người miền tây , gia đình nội chồng gốc Tàu , có nhìu món ông nội truyền lại cho BC , cô chú nhà chồng mình ngon lắm , nhưng ngon ngon ngon nhất nhất là món Giò heo nấu Giấm . Mình thích mê món này . Lại co 1tính sĩ diện ko dám hỏi ông BC , ghét MC hay xỉa xói mình , nếu mình hỏi là bà có cơ dạy đời lên tiếng mát mẻ mình dốt nát ngay , rồi bà sẽ dành dạy mình nấu ( trong khi MC mình nấu ăn ẹ dã man ) .

Giò Heo Nấu Giấm , ngon mà lạ , lên google hòi ko ra .
    Thành phần chính khi mình ăn thấy có me , đậu phộng , chắc có giấm nhưng ăn thì ko thấy mùi giấm , hình như có thêm mấy loại tai vị gì đó , mình ko rành mấy cái này cho lắm , nấu sền sệt ăn với bánh mì tuyệt cú mèo , BC mình với các cô nhà chồng nấu ăn vào ghiền ko chịu nỗi . Hix..... Mà nếu mình nhờ mấy cô chồng chỉ bảo , MC mà biết thì mệt mỏi ( tính MC mình quái lắm , ko tiện nói ra ) .

vậy ai biết chỉ dùm , xin hậu tạ 1 nồi giò heo nấu giấm:Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bánh quy sô cô la ngon tuyệt cú mèo

Nguyên liệu: - Bột mỳ 300 g (chia làm 2 phần) - Bột ca cao: 120 g - Đường: 100 g (chia làm 2 phần) - Sữa tươi cô gái Hà Lan 20+: 200 ml - Bơ: 140 g (chia làm 2 phần) - Trứng gà: 1 quả Cách làm: Bước 1: Cho 50 g đường cùng 70 g bơ, 100 ml sữa vào bát tô rồi đánh đều 2 nguyên liệu này...

• Chiến dịch vì trẻ em One By One

NHỮNG NỤ CƯỜI KHÔNG TRỌN VẸN…BẠN SẼ LÀM GÌ ĐỂ GIÚP CÁC EM? Cha mẹ nào cũng mong muốn con mình...

• Phở bò ngon tuyệt cú mèo nhưng hơi chát

hôm 30/4 vừa rồi, mình và ox cho các con lên bờ hồ xem bắn pháo hoa. vô tình rẽ vào hàng phở ở phố cầu gỗ, chà chà, nước dùng ở đó mình ăn thấy khác hoàn toàn ở các hàng. cái vị của nó rất lạ. chỉ tội hơi chát 20 nghìn 1 bát. nhà mình 4 người đứng dậy mất 100k cả quẩy xót ruột quá .

• Cách rã đông thực phẩm nhanh

Đọc được bài này thấy rất hay nên copy lên đây để chia sẻ cho mọi người:...

• Mẹo vặt rút xương cá nhanh, dễ, không bị sót

Bé nhà tớ thường không thích ăn cá vì cá nhiều xương nhỏ, đang ăn mà vấp phải xương thì cũng khá...

• 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Phải món này không bạn ơi? link công thức từ: http://www.vietnhim.com/dongnhim/showthread.php?t=16629

Nguyên liệu:

-1 cái giò heo / 2 trái dưa leo / 2 tép tỏi / 2 củ hành tím nhỏ / 1tép hành / 1 trái ớt / 1 muỗng cafe sốt tương tàu xì (có thể dùng tàu xì khô, nếu dùng tàu xì khô nhớ rửa sạch và bằm nhuyển) / nửa muỗng súp nước tương / nửa muỗng cafe bột năng / nửa chén dấm.
    - Gia vị gồm : muối, đường, bột nêm.

Cách nấu:

- Giò heo rửa sạch chặt nhỏ, dưa leo xắt lát bỏ ruột ngâm dấm đường, dùng nửa chén dấm pha loảng với nước để ngâm ,tỏi+hành tím +ớt bằm nhuyển, hành lá xắt nhỏ.

- Cho giò heo đã chặt vô một cái tô lớn, ướp với một muỗng cafe muối+hai muỗng cafe đường+nửa muỗng sup nước tương+ môt ít tỏi và hành tím băm, trộn đều để nửa tiếng cho thấm gia vị.

-Sau đó bắt chảo lên bếp đợi chảo nóng, cho một muỗng sup dầu ăn vô chảo, phi tỏi, hành tím, ớt, và cho luôn 1 muỗng cafe sốt tương tàu xì phi chung, cho giò heo vô xào cho thơm, sau đó cho khoảng 1lít nước vô chảo giò, đậy nắp để lửa nhỏ hầm cho tới khi giò mềm, nhớ canh chừng lửa đừng để hầm ráo nước.

- Dưa leo sau khi đã ngâm giấm vớt lên để ráo.

- Khi giò mềm nêm lại muối đường bột nêm cho vừa ăn, vì món này sốt dấm nên các bạn cho vô 2 muỗng sup dấm, và nêm đường hơi ngọt, nêm sao cho món thịt có vị ngọt ngọt chua chua là được, cho nửa muỗng cafe bột năng quậy với nước, ruới từ từ vô chảo thịt, nước sốt hơi sanh sánh là được, tắt lửa cho dưa leo ngâm chua vô đảo đều, trút thịt ra dĩa rắc ít hành lá xắt nhỏ lên mặt, dùng nóng với cơm
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Bạn ui... có phải là món giò heo nấu giấm đen không? Chỉ có người Tàu mới biết món này thôi, hồi trong tháng Heo cũng được ăn đấy...
    Chỉ biết sơ sơ là món í gồm giò heo, giấm đen, gừng già, đường
    Theo cách của bà ngoại nói là hầm mềm giò heo sau đó đổ giấm đen + đường + muối + gừng già đã nướng vào, nêm nếm cho vừa miệng, hầm đến khi giò heo thiệt mềm thì dùng thôi
    Mỗi ngày phải hâm nóng lại ít nhất 1 lần/ngày nhé
    Đợt ròi Heo nấu 3kg giò cùng 1,5l giấm đen nhưng Heo cũng ăn ít lắm, mới ăn có 2 ngày mà thấy sữa nhiều quá nên ngưng lun
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 2,432 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Nhìn hình hơi giống ah , nhưng hình như có me nữa bạn ah , lúc mình an7 có hột me nữa ấy , hay là mình nhầm với tai vị ??? Có cả tai vị nữa , ăn ngon đáo để , nhìnmau2 sắc thì giống hình ấy ,nhưng ko có dưa leo .

Thank bạn nhé , mình phải thử làm mới dc , ngon quá , chèm chẹp :Angel: