NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Đường Thốt nốt để làm gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 321 Lượt chia sẻ
  • 43.4K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Nhà Cuccu có món quà SG là một gói "Đường Thốt nốt", bao bì ghi như vậy, mà chưa biết công dụng ra làm sao. Không thấy ghi tác dụng, công dụng gì cả. Các mẹ SG ơi chỉ giúp với, có tác dụng dễ thương nào không hay chỉ ăn chơi?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vạch giữa đường để làm gì?

Chiều mẹ đi đón con đi học về. Mẹ đang sang đường con bỗng reo to chỉ vào cái vạch giữa đường: - Mẹ, tại sao lại vẽ vạch giữa đường hả mẹ? - À để tách ra giữa đường cho người đi xuôi và người đi ngược. - Thế vạch đó để làm gì? - Vạch đó để ng ta đi đúng đường của mình? - À con biết rồi nếu k...

• Sữa ong chúa dùng để làm gì?

Mình vừa được cho 1 lạng sữa ong chúa mà chẳng biết để làm gì. Các mẹ nào có kinh nghiệm sử dụng cùng tác dụng của nó thì chỉ giùm mình với. Nếm thử 1 tí thì xem ra mùi vị cũng khó nuốt ra phết.

• 10 mẹo vặt nấu ăn tốt cho sức khỏe của bạn

Với 10 mẹo vặt bỏ túi sau đây, việc nấu những món ăn ngon trở nên đơn giản, lại tốt cho sức khỏe...

• Làm kim chi chuẩn hương vị Hàn Quốc

http://cdn.tgdt.vn/Files/2014/10/11/572704/lam-kim-chi-chuan-huong-vi-han-quoc1.jpg Nguyên...

• Đông dược - Bản sắc cổ truyền và công nghệ tiên tiến

Tự nhiên đã ưu đãi cho đất nước và con người Việt Nam một hệ sinh thái phong phú và đa dạng, có...

• YuYu
    Đường thốt nốt thuộc dạng ngọt thanh, mình thấy trong này hay dùng để nấu chè, thay vì cho đường cát trắng thôi ấy mà
    Thỉnh thoảng nấu chè mình vẫn dun 2g đuốngthot nốt cho có vị lạ, chứ chưa nghe nói nó có công dụng gì
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mẹ Cúc Cu cứ gặm thử 1 tí xem nó có ngon không? có thể cắn ăn (nếu hảo ngọt ) hoặc dùng để nấu chè , Chắc mẹ Cuc Cu thì không ăn hết nổi 1 Kg đường rồi , nên chia sẻ cho hàng xóm mỗi người 1 ít dùng thử ,vì đường thốt nốt có mùi vị lạ , (đặc sản của tỉnh An Giang) nên mọi người thường mua làm quà cho bà con ngoài đó nếm thử ấy mà !
    me @ BẠC LIÊU
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Gặm ngay chứ, chịu sao nổi Để nấu chè là dễ thương rồi, cắn ăn thì ngọt quá, không ăn được nhiều. Đúng là mình thấy có mùi thơm hơi hắc, hơi ngái nhưng hay hay. Mình thích ăn chè đậu xanh đánh, cho đường này vào hay đấy! Cảm ơn Yuyu, @ nhé!
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Ở ngoài đấy có dưa gang không mẹ Cúc cu ơi? Dưa gang cắt lát, bỏ hạt, để lạnh thì càng tốt, ăn với đường thốt nốt ngon tuyệt. Đường thốt nốt có cái đặc biệt là vị ngọt béo, ăn dễ ghiền lắm đó.
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Mèo Ú, ra chị nghiện đường thốt nốt nên mới có nick đó Mùa này sắp có dưa gang rồi, em hay ăn chấm muối ớt, em sẽ thử với đường thốt nốt nhé. Phải nạo đường ra trộn vào dưa gang hả chị? Một cân đường nén thành từng khoang tròn trông nhỏ nhưng hôm trước em nạo 1/2 khoanh ra nấu chè mà được nhiều thật. Để túi đường ở nhà bà ngoại, bà chịu khó nấu cho chỉ việc ăn và cũng để đông người ăn cho mau hết.
    Hôm trước em thấy chị hỏi cây húng chanh đã tìm ra chưa hả chị? Cây đó dễ trồng lắm, nếu có người vào em sẽ gửi cho chị vài cành gốc là chị trồng được thôi. Bé nhà chị hồi này có đỡ họng, amidal không? Lúc nào cũng thấy chị lo lắng. Cây húng chanh đó có bé hợp thì chữa họng rất tốt. Em cũng chỉ xin một cành về là trồng được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Không dám đâu mẹ Cúc cu ơi, nghiện đường thốt nốt là khi còn bé kia, còn bây giờ mà còn nghiện nữa thì không biết phải đổi nick thành gì nữa ấy chứ

Không biết mẹ Cúc cu thích ăn như thế nào chứ mình thích cắt đường thành miếng vừa ăn, cứ một miếng dưa một miếng đường, tuyệt lắm.

Cảm ơn mẹ Cúc cu hỏi thăm nhé. Dạo này SG nóng lắm nên nhóc nhà mình đỡ hẳn vụ viêm mũi họng (trộm vía). Mình thấy hình như nhóc bị dị ứng thời tiết lạnh hay sao ấy, cứ trời trở lạnh là bị, dù cố giữ ấm đến mức nào cũng thế.
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

To Mèo ú: Chị ơi, với những bé bị "dị ứng thời tiết" thì phải chung sống hoà bình với nó như một đặc điểm riêng về sức khoẻ của bé tới khi bé 3 tuổi, các cụ bảo "qua đốt" thì sẽ hết. Thật là thương anh Minh quá! Thương cả mẹ anh vì lo lắng, vất vả nữa. Chị ráng 5 tháng nữa nhé! Cũng may 5 tháng mùa hè rồi!
    Chị ăn ngọt tài thật đấy, em sẽ thử nhé!
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi: Đường thốt nốt còn có tác dụng làm mát họng trong khi bị đau họng nữa đấy: Nếu các mẹ hay bé bị đau họng và họng khô rát thì hãy nhai một miếng nhỏ đường thốt nốt nốt các mẹ sẽ thấy dễ chịu ngay. Mà các mẹ có biết ở HN loại đường này bán ở đâu không ạ, mách giùm em với
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ Carelesswhisper ơi. Cún nhà em đến tròn hai tuổi không có vấn đề gì, chỉ việc ăn và lớn thôi, nhưng từ lúc 3 tuổi đến nay (38,5 tháng) rồi cứ ốm suốt ah,, chán quá, suốt ngày ho và sổ mũi thôi. Lúc chưa được 3 tuổi em cũng tự an ủi rằng: hết "đầu răng, cuối răng" thì các bé chỉ việc lớn thôi , nhưng thực thế thì lại không thế.38,5 tháng mà chỉ có 14 kg thôi...Hu...hu
    • 506 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lê Thị Hương Lý Xem bài viết
    Mẹ Carelesswhisper ơi. Cún nhà em đến tròn hai tuổi không có vấn đề gì, chỉ việc ăn và lớn thôi, nhưng từ lúc 3 tuổi đến nay (38,5 tháng) rồi cứ ốm suốt ah,, chán quá, suốt ngày ho và sổ mũi thôi. Lúc chưa được 3 tuổi em cũng tự an ủi rằng: hết "đầu răng, cuối răng" thì các bé chỉ việc lớn thôi , nhưng thực thế thì lại không thế.38,5 tháng mà chỉ có 14 kg thôi...Hu...hu
    Bạn thử ghé vào siêu thị Vinatex xem có ko mình nghĩ là có như ko bằng ở trong miền Nam đâu.
    Bé nhà bạn bằng tuổi con trai mình nhưng bé nhà mình thì to lắm cao 1,1m nặng gần 23kg (mình khoe con mình tí nhé).

• 1,952 Bài viết

• 3,308 Được cảm ơn

bạn ra hàng khô ở các chợ lớn thế nào cũng có ( hàng da , đồng xuân , hàng bè ....)
    • 1,807 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

đường thốt nốt mà hòa vào với nước mắm, cho thêm trái ớt, chấm với xoài sống ...chẹp chẹp....chảy cả dãi lun,
    thôi đi, không ký nữa
    • 1,328 Bài viết

• 2,800 Được cảm ơn

Ui, tối nay em vào chợ hỏi mãi đường thốt nốt mà chẳng hàng nào có cả. Đường thốt nốt vị dịu, đậm và thơm hơn đường kính, dùng trong các loại gỏi, nộm ngon hết chê. Hôm nay em định kiếm đường thốt nốt làm nộm đu đủ Thái Lan, thiếu nó nên vị không được ngon như nguyên bản. Nếu chị có thử làm theo công thức này xem: Trộn tỏi và ớt vào trong một chiếc cối hoặc một chiếc tô, dùng chày giã dập. Cho đu đủ, đậu que (nhiều người khuyên luộc qua nhưng luộc qua cũng mất vị), cà chua, tôm và lạc vào. (Tôm ở đây là tôm khô giã dập, thực ra ở Thái người ta dùng cua đồng sống- nhưng dân mình sợ đau bụng chẳng ai dám ăn). Mấy đồ này cũng giã dập. Trộn đều tay các nguyên liệu này để tất cả lẫn vào nhau. Tiếp tục cho nước chanh (chanh Sài gòn là thơm nhất), nước mắm và đường thốt nốt vào trộn đều cho thấm gia vị. Món này có thể ăn kèm với các loại rau sống khác. Chúc chị ngon miệng
    • 687 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Đương thốt nốt (loại đường thẻ) ăn với cơm nguội . . . ngon tuyệt cú mèo luôn đấy các mẹ.
    Còn loại lỏng thì nhà mình chỉ dùng để kho cá, ướp thịt kho tàu thui.
    • 83 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

chữa viêm họng (hấp với quất) và dùng nấu chè bưởi thì ngon lém
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có phải đường thốt nốt dùng cho người bệnh tiểu đường không? Vậy nó dùng để chế biến món gì?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vậy có phải nó rất tốt cho người bệnh tiểu đường không ?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có phải đương thốt nôtf dùng tốt cho người tiển đường không?
    • 284 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonibietyeu Xem bài viết
    có phải đương thốt nôtf dùng tốt cho người tiển đường không?
    Không phải đâu bạn ơi. Tiểu đường thì hay dùng đường từ cây cỏ ngọt, nó chỉ có vì ngọt mà không có saccaroza như đường bình thường.
    Ô hay, buồn vương cây ngô đồng
    Vàng rơi... vàng rơi ... thu mêng mông
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3