• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tình hình là em muốn làm món nộm thịt bò rau muống để nịnh mẹ chồng vào dịp cuối tuần này, nhưng ngồi hì hụi chẻ thì lâu quá, vậy mẹ nào biết cách làm dao chẻ rau muống thì mách em với, em cảm ơn nhiều nhiều...:LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Soc&Brothers chính thức trở thành nhà phân phối Hello Kitty

Hình ảnh cô bé giống màu trắng mặt tròn dễ thương Hello Kitty ngày nay đã trở nên thân thuộc không...

• Nộm thịt bò rau muống - ngon cực kỳ

Tớ phải dùng cái tít kêu như thế này để chèo kéo các mẹ vào đây. Tất nhiên là với trình độ nấu ăn lùn siêu đẳng như tớ thì không thể nào phổ biến kinh nghiệm nấu ăn cho ai được, mà chỉ có hỏi & hỏi mà thôi. :4: Tóm lại là ai biết món trên thì dạy tớ làm một cái. Hôm nọ, tớ đi ăn, thấy ngon...

• Trà chanh pha theo công thức đặc biệt

Trà chanh rất hợp để dùng với bánh ngọt trong thời tiết Sài Gòn nắng nóng đó các bạn ! Hôm nay mình...

• Em muốn mua rau muống chẻ

Tình hình là em định nấu nồi riêu cua cho nhà ăn ngày tết, nhưng không rõ gần tết bận bịu quá thì họ có bán rau muống chẻ sẵn không. Các mẹ chỉ em chỗ chuyên bán thứ này với. Tks các mẹ nhiều nhiều!

• Bánh sầu riêng kem lạnh - ăn là ghiền

Gần đây, bánh sầu riêng được rất nhiều người ưa chuộng và có bán nhiều trên mạng. Tuy nhiên, giá...

• 2,455 Bài viết

• 3,747 Được cảm ơn

bạn chuẩn bị một con dao gọt hoa quả lưỡi mỏng, lấy một cái kim băng lắp vào lưỡi dao vậy là đã có con dao nạo rau muống chuẩn rồi đấy, vừa dễ thao tác vừa nhanh nữa.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cám ơn các mẹ nhiều nhé,ngày mai em thực hành luôn.Có gì em thông báo kết quả cho các mẹ nhé,)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi ơi,
    ngoài chợ giớ có bán sẵn dao chẻ rau muống Chị có thể mua va sử dụng ngay.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Siêu nhân Xem bài viết
    bạn chuẩn bị một con dao gọt hoa quả lưỡi mỏng, lấy một cái kim băng lắp vào lưỡi dao vậy là đã có con dao nạo rau muống chuẩn rồi đấy, vừa dễ thao tác vừa nhanh nữa.
    huhu, em không biết làm.lụi hụi mãi cuối cùng ngồi còng lưng chẻ bằng dao, mất cả buổi sáng mới xong, thế mà cả nhà oanh tạc trong 15' là hết veo, em tranh mãi mới được 1,2 miếng, :Crying:
    • 508 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Ở chợ em không thấy có mấy hàng có nhưgn ra chợ đêm 15k 1 chiếc dụng cụ chẻ rau muống. Tha hồ mà hì hụi. Em ngại nhất chẻ rau muống mà chồng lại nghiện cả rau muống chẻ ăn sống với nộm rau muống chứ. ước gì có máy chẻ rau muống nhỉ. :Silly::Silly::Silly:
    • 438 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Nếu mình nhớ ko nhầm thì hàng đồng giá hoặc hàng chuyên bán hàng Nhật có bán cái chẻ rau muống đấy. Mẹ nó nghiên cứu thử xem.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamarin Xem bài viết
    Nếu mình nhớ ko nhầm thì hàng đồng giá hoặc hàng chuyên bán hàng Nhật có bán cái chẻ rau muống đấy. Mẹ nó nghiên cứu thử xem.
    Cho mình địa chỉ với, nhé!!:Kiss:
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhuyen8683 Xem bài viết
    Ở chợ em không thấy có mấy hàng có nhưgn ra chợ đêm 15k 1 chiếc dụng cụ chẻ rau muống. Tha hồ mà hì hụi. Em ngại nhất chẻ rau muống mà chồng lại nghiện cả rau muống chẻ ăn sống với nộm rau muống chứ. ước gì có máy chẻ rau muống nhỉ. :Silly::Silly::Silly:
    Mẹ nó ơi, có phải cái loại làm bằng inox, ở phía đâù có 1 cái trụ hình tròn không-mình không biết sử dụng, :Crying:!
    Cũng chỉ vì chiều chồng mà khổ nhỉ, mẹ nó nhỉ,hihi...
    • 626 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mình hay chẻ rau muống thế này (loại ăn sống với bún riêu ấy). Mình lấy dao nạo vỏ mướp, loại dài, giống như dao nạo bằng inox ấy nhưng nó bằng sắt, cán gỗ. Thao tác giống bạn gọt mướp thôi. Mình chẻ nhanh lắm và thấy rất dễ chẻ. Muốn chẻ dày hay mỏng bạn điều chỉnh dao nạo cho hợp lý nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sweet candy; 09/10/2009 vào lúc 04:33 PM.
    • 508 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haxa Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, có phải cái loại làm bằng inox, ở phía đâù có 1 cái trụ hình tròn không-mình không biết sử dụng, :Crying:!
    Cũng chỉ vì chiều chồng mà khổ nhỉ, mẹ nó nhỉ,hihi...
    Mẹ nó cắm nguyên xi cái cọng rau muống vào giữa cái trụ là đc mà. Nó chia thành 6 hjay 8 í mình không nhớ rõ lắm :Silly:
    • 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haxa Xem bài viết
    Cho mình địa chỉ với, nhé!!:Kiss:
    Hừm, Tamarin oi, Haxa oi, cai cua no do k dùng được đâu.
    Ai biết chinh xac cho nao ban chi cho to voi nhe
    • 438 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me.be Xem bài viết
    Hừm, Tamarin oi, Haxa oi, cai cua no do k dùng được đâu.
    Ai biết chinh xac cho nao ban chi cho to voi nhe
    Vậy à, may chưa mua tại vì đi ngó đồ thôi chứ may mà ko có nhu cầu rau muống chẻ. He he.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ông bà nhà mình cũng thích ăn rau muống chẻ. Mà phải cuối tuần mới có thời gian lần mò. Cái anh dụng cụ chẻ rau muống kể thì tiện, nhưng cả nhà ăn cứ thấy không ngon bằng rau tự chẻ,..thế là lại khổ cái thân mình:mad:
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ông bà nhà mình cũng thích ăn rau muống chẻ. Mà phải cuối tuần mới có thời gian lần mò. Cái anh dụng cụ chẻ rau muống kể thì tiện, nhưng cả nhà ăn cứ thấy không ngon bằng rau tự chẻ,..thế là lại khổ cái thân mình:mad:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách sử dụng cây chẻ rau muống nè các mẹ. Mình mua ở maximark cộng hòa mà không có hướng dẫn sử dụng, may mà tìm thấy link này:
    http://www.minhworld.com/2008/03/was.../#comment-1857
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngaexim; 27/03/2012 vào lúc 02:07 PM.
    • 1,278 Bài viết

• 6,870 Được cảm ơn

Chẻ rau muống đã trở thành "nghề" kiếm tiền của mình những năm mình học cấp 1.Hồi đó mỗi ngày nghỉ hè mình chẻ 2-3kg rồi bán cho nhà hàng. Mẹ nào muốn ăn rau muống chẻ tự làm mà ko có dụng cụ để làm thì mình hướng dẫn làm nhé, đơn giản thôi , cái này đảm bảo sợi rau chẻ nhỏ và đều:
    chuẩn bị:
    - 1lưỡi dao lam dùng để cạo râu
    - 1 chiếc đũa
    - 1 chiếc kim băng
    - sợi chun nịt
    Cách làm :
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 825 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mau_nong Xem bài viết
    Chẻ rau muống đã trở thành "nghề" kiếm tiền của mình những năm mình học cấp 1.Hồi đó mỗi ngày nghỉ hè mình chẻ 2-3kg rồi bán cho nhà hàng. Mẹ nào muốn ăn rau muống chẻ tự làm mà ko có dụng cụ để làm thì mình hướng dẫn làm nhé, đơn giản thôi , cái này đảm bảo sợi rau chẻ nhỏ và đều:
    chuẩn bị:
    - 1lưỡi dao lam dùng để cạo râu
    - 1 chiếc đũa
    - 1 chiếc kim băng
    - sợi chun nịt
    Cách làm :...
    Tương tự cách của bạn nhưng đơn giản hơn nhiều, hầu hết các cửa hàng bán rau muống che ở chợ Hà Nội đều dùng cái này:
    Sử dụng dây thép hay dây đồng có kích tước khoảng gần 1mm (bằng cái tăm) và uốn một cái kẹp như hình sau, kẹp vào bất kỳ 1 con dao nào là dùng để chẻ được rau. Muốn dày hay mỏng chỉ việc bóp khoảng cách giữa dây đồng và dao là ổn.

[IMG][/IMG]
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tete1; 25/04/2012 vào lúc 04:51 PM.
    • 825 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hehe, em cũng khoái vụ nộm rau muống này lắm. Mỗi tội ko biết cách làm dao. Phải học hỏi mới được. Có j em báo cáo mẹ mau_nong và mẹ tete1 nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2