NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cùng học trang trí bánh kem - phần 2

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 305K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

• 75 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Topic cùng học trang trí bánh kem đã được 100 trang, theo nội quy diễn đàn Mod khoá lại.
    Mời các bạn vào topic này cùng bàn tiếp nhé!

Chúc các bạn sẽ trang trí được nhiều chiếc bánh thật đẹp! :Rose::Rose::Rose:

Phần 1: Cùng học trang trí bánh kem nào
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 105 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dunglise Xem bài viết
    http://www.coolest-birthday-cakes.co...recipe.html#03

các bạn cho mình ý kiến về hình này nha ..... làm sao làm được thân mình và đầu của con chó này ...mong các bạn góp ý vì tuần sau mình làm bánh sinh nhật đứa cháu tuổi con chó ...cám ơn nhiều

Mình post bên kia, mà tự nhiên Mod khóa ngay lúc đấy, nên post bên nhà mới vậy, lấy hình lên nhìn cho đẹp nhà mới nha.

Bạn định làm cái này là hơi bị "chua" ý, vì ko có cái gì định hình trước được, tỷ lệ sao cho cân đối cũng khó, nhưng chắc ráng gọt giũa nhiều lần thế nào cũng được cái ưng ý.

Ngoài tiệm bánh thì họ có kỹ thuật làm bông kem thành nguyên chú chó như thế này, cái ý nếu mình không có nghề và đủ dụng cụ thì nhìn ko ra cái hồn cho chú chó.

Ở nhà, mình nghĩ tạo cốt bằng bánh luôn chắc sẽ dễ hơn, muốn sửa chữa cũng sẽ dễ hơn.

Mình cũng chưa có kinh nghiệm làm hình nổi 3D lần nào, nhưng có làm vài lần me mé 3D, nên mình góp vài ý kiến xem có giúp gì được cho bạn ko nha.

- Phần thân mình nghĩ làm cốt bánh hình chữ nhật, nâng cao nhiều lớp, rồi gọt theo hình thân chú cún. 2 cái chân sẽ là 2 cái bánh cup cake áp vào. Theo mình thấy muốn dính mấy khối này với nhau, thế nào cũng phải dùng thủ thuật là cây tăm, hơi nguy hiểm cho người ăn, nhưng phải vậy mới an toàn cho chú gâu gâu.

- Phần đầu thì là một khối bánh tròn, hoặc cái cupcake to úp ngược, cái này chắc gọt cũng dễ. Tai là hai lớp bánh gọt hình tròn áp vào. Cái mõm cũng là 1 cái cupcake úp vào.

Cupcake theo khuôn có đáy nhỏ, miệng rộng loe ra nha, ghép lên mới tự nhiên nha.

Giữa các khối bánh dính với nhau, vừa cắm tăm giữ vừa chét thêm kem giữa hai khối bánh để phụ giúp kết dính.

Phần còn trét kem, bạn bôi lớp mỏng lên thân, nhẹ nhàng để đừng rơi rụng gì cả. Sau đó dùng đui sao nhỏ và đui sợi để làm lông và các chi tiết mắt mũi. Phần này là hồn của tác phẩm nè.

Mình nghĩ bạn biến tấu bộ lông thành chú chó Nhật, sẽ dễ dấu khuyết điểm hơn. Lúc hoàn định hình gần xong, lỡ muốn chỉnh sửa cho mập ốm ra vô chỗ nào cũng sẽ dễ hơn nhiều á.

Bạn thử nghiệm rồi cho mình xem kết quả với nhé. Mình cũng đang đau đầu với cái đề bài Challenge 4 nè, cũng hình động vật, mà mình tính làm nổi 3D, chưa biết tính thế nào cho ổn, không có tâm trạng để làm, hic.

Chúc bạn thành công nhen.
    • 506 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

mod ơi xóa dùm em ..em mới làm ra phần 2 đó ...bây giờ em mới thấy ...mod thông cảm nhe ...
    Tâm bình ....Thế giới bình ...
    • 506 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BẾP CỦA BẠN* Xem bài viết
    Mình post bên kia, mà tự nhiên Mod khóa ngay lúc đấy, nên post bên nhà mới vậy, lấy hình lên nhìn cho đẹp nhà mới nha.

Bạn định làm cái này là hơi bị "chua" ý, vì ko có cái gì định hình trước được, tỷ lệ sao cho cân đối cũng khó, nhưng chắc ráng gọt giũa nhiều lần thế nào cũng được cái ưng ý.

Ngoài tiệm bánh thì họ có kỹ thuật làm bông kem thành nguyên chú chó như thế này, cái ý nếu mình không có nghề và đủ dụng cụ thì nhìn ko ra cái hồn cho chú chó.

Ở nhà, mình nghĩ tạo cốt bằng bánh luôn chắc sẽ dễ hơn, muốn sửa chữa cũng sẽ dễ hơn.

Mình cũng chưa có kinh nghiệm làm hình nổi 3D lần nào, nhưng có làm vài lần me mé 3D, nên mình góp vài ý kiến xem có giúp gì được cho bạn ko nha.

- Phần thân mình nghĩ làm cốt bánh hình chữ nhật, nâng cao nhiều lớp, rồi gọt theo hình thân chú cún. 2 cái chân sẽ là 2 cái bánh cup cake áp vào. Theo mình thấy muốn dính mấy khối này với nhau, thế nào cũng phải dùng thủ thuật là cây tăm, hơi nguy hiểm cho người ăn, nhưng phải vậy mới an toàn cho chú gâu gâu.

- Phần đầu thì là một khối bánh tròn, hoặc cái cupcake to úp ngược, cái này chắc gọt cũng dễ. Tai là hai lớp bánh gọt hình tròn áp vào. Cái mõm cũng là 1 cái cupcake úp vào.

Cupcake theo khuôn có đáy nhỏ, miệng rộng loe ra nha, ghép lên mới tự nhiên nha.

Giữa các khối bánh dính với nhau, vừa cắm tăm giữ vừa chét thêm kem giữa hai khối bánh để phụ giúp kết dính.

Phần còn trét kem, bạn bôi lớp mỏng lên thân, nhẹ nhàng để đừng rơi rụng gì cả. Sau đó dùng đui sao nhỏ và đui sợi để làm lông và các chi tiết mắt mũi. Phần này là hồn của tác phẩm nè.

Mình nghĩ bạn biến tấu bộ lông thành chú chó Nhật, sẽ dễ dấu khuyết điểm hơn. Lúc hoàn định hình gần xong, lỡ muốn chỉnh sửa cho mập ốm ra vô chỗ nào cũng sẽ dễ hơn nhiều á.

Bạn thử nghiệm rồi cho mình xem kết quả với nhé. Mình cũng đang đau đầu với cái đề bài Challenge 4 nè, cũng hình động vật, mà mình tính làm nổi 3D, chưa biết tính thế nào cho ổn, không có tâm trạng để làm, hic.

Chúc bạn thành công nhen.
    cám ơn bạn rất nhiều ..cái màu đỏ đỏ đó làm đuôi gì mới ra lông của nó.....ôi chưa làm mà suy nghĩ sao thấy khó quá kô biết có làm được kô nữa ...nếu mình làm xấu hay đẹp gì mình cũng đưa lên cho các bạn đưa ra ý kiến để mình rút kinh nghiệm cho lần sao mà ...
    • 105 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Dùng đui sợi đó bạn. Nó chính là cái đui tròn xoe hay dùng viết chữ hoặc tạo chấm bi á.

Dùng cái ấy, bạn dính một đầu vào thân, đầu kia kéo tự do ra, nó sẽ đưa ra thành từng sợi, nhiều sẽ thành bộ lông rối nhẹ nhẹ xù xù lên. Mình cũng dùng cái đui này để làm cỏ rồi á, cũng kéo ra như thế, nhìn tự nhiên lắm, lại dễ làm, dễ tạo dáng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 506 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

@ BẾP CỦA BẠN ơi ..hai chú chó này thì sao hả bạn ...cho mình xin ý kiến nhe ...mình chỉ xin ý kiến 1 con thôi nhe ...
    • 105 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Cái này mình thấy dễ hơn nhiều nè, làm cái này chắc tỷ lệ thành công cao hơn á :Angel:.

Mình đoán chắc cả thân và đầu chú chó là một cốt bánh hình chữ nhật thôi á. Nếu làm bánh nhiều lớp thì mình cắt ra chét kem tạo lớp này nọ rồi bắt đầu gọt dũa góc cạnh cho dáng thân mềm mại, chia tỷ lệ thân đầu cho phù hợp, gọt hình đầu theo ý là xong phần cốt. Mình thấy hình mẫu chẳng cần gọt gì nhiều cả, chủ yếu là họ tạo dáng mẫu bằng chính phần kem trang trí.

Cái này trang trí nhanh, thoải mái, nên bạn dùng Whipping được đấy.

Phần tai, mũi, đuôi... hoặc những phần dầy lên, là do bóp kem chồng thành nhiều lớp để tạo hình. Nếu thấy chưa ưng ý, bạn cứ gạt bỏ phần kia rồi chồng lên tiếp, mình toàn xử lý kiểu ấy.

Cái này cũng dùng đui tròn toàn bộ luôn, nếu cẩn thận bạn dùng đui nhiều cỡ khác nhau cho phần cho sinh động nhé. Ví dụ phía trên của cái tai, dùng đui cỡ lớn, phần cuối của tai dùng đui cỡ nhỏ.

Cứ thử xem thế nào bạn ạ, mới nhìn thấy khó, nhưng làm rồi thấy tự tin hẳn lên đó, vì nó sẽ dễ hơn mình tưởng.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo mình, nếu chú chó có đầu cao và mõm đưa ra ngoài thì để khỏi sụp phần đầu chắc cần có một cốt nhựa đi bên trong phần bánh bông lan.
    • 323 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

@hoai phong :bánh nhìn ngộ và dễ thương wá ,chị ơi hướng dẫn em cách vẽ hình và tô màu khuôn mặt như mẫu bánh của chị đi , thank chị nhiều..u..u
    @bếp của bạn : chị có kiểu trang trí hình con heo nào dễ và đơn giản 1 tí ? nếu có thì chỉ giúp em với, thanks chị
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bébé; 08/09/2009 vào lúc 09:47 PM.
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em có cái banh hình bông hoa xinh xắn 5 cánh 5 màu ^^ hihi,em ko có khuôn hoa,nên nướng xong em cát tỉa rùi trát kem thui ^^
    Để gió cuốn đi.....
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình góp thêm hình trang trí nhà mới. Nhân tiên cho mình hỏi bột chuyên dùng làm bánh bông lan mà các chị hay làm là loại nào. Nhà mình thì
    hay dùng loại 3 số 5 màu xanh, bột 3C mua của Hớn Phong.

• 1,535 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

@hoai phong: wow đẹp quá chị ơi, hâm mộ chị quá :Battin ey:, bánh trang trí pro như ở tiệm vậy, nhìn mê quá đi :Battin ey:rooling:
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi only_love_393 Xem bài viết
    @hoai phong: wow đẹp quá chị ơi, hâm mộ chị quá :Battin ey:, bánh trang trí pro như ở tiệm vậy, nhìn mê quá đi :Battin ey:rooling:
    cám ơn only,nhưng bạn ơi xấu hổ dữ lắm khi phải thú nhận............chữ viết là tác phẩm của anh xã mìnhđó!!!
    Bánh sinh nhật mình làm cho nhóc lớn 12 tuổi trong thời điểm bận rộn nên chỉ làm qua loa vậy mà, mình còn phải hoc hỏi nhiều nhiều ở mọi ngươì trong nhà bánh wtt.
    • 1,265 Bài viết

• 805 Được cảm ơn

Bánh sinh nhật của em làm tặng chị Hai em, em post bên nhà bánh gùi, giờ wa nhà bánh kem ^^

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bébé Xem bài viết
    @hoai phong :bánh nhìn ngộ và dễ thương wá ,chị ơi hướng dẫn em cách vẽ hình và tô màu khuôn mặt như mẫu bánh của chị đi , thank chị nhiều..u..u
    @bếp của bạn : chị có kiểu trang trí hình con heo nào dễ và đơn giản 1 tí ? nếu có thì chỉ giúp em với, thanks chị
    Bạn làm như sau:
    1- Phác hoạ, dùng tăm chấm lên mặt bánh các điểm cơ bản, từ đó kéo thành đường cơ bản như khuôn mặt, mắt, mũi, miệng, tai, viền tóc. Dùng kem sô cô la viền theo đưởng đã vẻ.
    2- Dùng kem trắng bơm thành đường sọc ngang nét nhỏ ( đui tròn nhỏ) phủ hết phần mặt, chừa lại phần mắt, mũi, miệng. Có thể dùng túi bắt kem cắt một chút phần đầu, không cần dùng đui tròn.
    3- Dùng kem trắng bơm lượn theo khuôn mặt để làm tóc như trong hình (Đầu túi kem to hơn một chút).
    4- Dùng màu hồng phun phần mặt, màu vàng phun tóc, nền mắt phun màu xanh dương. Màu bột dễ trang trí, phối màu sinh động hơn dùng kem pha màu.
    5- Chỉnh sửa lại: Chấm lòng đen bằng kem sô cô la đen. Dùng mứt màu trong làm mũi, miệng, tai.
    Mẫu bánh trang trí khuôn mặt làm tuỳ theo ý tưởng của bạn, giống như vẻ tô màu trên giấy, làm vài lần sẽ quen tay thôi bạn ơi.
    Chúc bạn thành công.
    • 75 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mấy chị ơi ! đây là bánh lần đầu em làm các chị cho em ý kiến nhé
    Hình đính kèm
    http://360.yahoo.com/profile-1Ek29KI...sVxqOXASSithj5
    :Rose:đi khắp thế gian không ai tốt bằng me ,gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha:Rose:
    • 489 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Sau một hồi nghiên cứu topic cũ, em đã làm trang trí đc như này, lần này nhờ học hỏi chị Andee mà chà láng bánh ngon lành luôn í, tặng chị nè

Chỉnh sửa lần cuối bởi bi3mito; 10/09/2009 vào lúc 01:12 AM.
    Mito Sweets
    • 2,573 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Muốn mua trái cherry màu đỏ trang trí bánh thì mua ở đâu vậy chị bi3mito?
    • 105 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bébé Xem bài viết
    Xin lỗi bạn nha, giờ mình mới thấy bạn hỏi.

Hình heo thì nhiều lắm á, bạn làm theo kiểu vẽ lên mặt bánh rồi bắt bông kem bằng đui sao để tô màu cho hình là dễ nhất, chưa quen thì khoan làm hình nổi.

Gửi bạn cái link này, toàn bánh hình ủn ỉn nè, bạn xem cái nào bạn thích, rồi mình chỉ cụ thể thêm những gì mình biết nha.

http://images.google.com.vn/images?q...title&resnum=1
    • 489 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Littino Xem bài viết
    Muốn mua trái cherry màu đỏ trang trí bánh thì mua ở đâu vậy chị bi3mito?
    Chị lên hàng buồm í, em mua lần trc la 35k chị ạ :cool:
    Mito Sweets