• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 126 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các mẹ có biết chế biến món ăn từ con tu hài như nào ko. Mẹ nào biết giúp mình gấp với. Xin cảm ơn nhiều nhiều nhé.

• 297 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

E chỉ mới ăn một món từ con tu hài nhg e chưa làm và cũng k bít làm ạ. E ăn món tu hài nướng mỡ hành. Lúc ăn để ý thấy có hành phi, hành lá, mỡ và lạc nữa ạ. Ăn thì thấy thơm, bùi và ngậy lắm, rất ngon chị ạ.

• 131 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có lần em đi Nha Trang có ăn món tu hài nướng ngon lắm, em học lỏm được thể này:
    Tu hài rửa sạch nướng trên than hoa, một lúc khi chín miệng của nó sẽ tự mở ra, Sau đó dùng 1 cái thìa nhỏ xúc từng ít mỡ hành (như của chị gì vừa tả ấy) rưới lên trên. Nhấc từng con ra xếp ra đĩa ăn nóng chấm với ớt hoặc muối chanh đều ngon.
    Tuyệt lắm chị ạ
    À mà ở hà nội mua con tu hài ở đâu hả chị

• 170 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Tu hài nướng mỡ hành
    Nguyên liệu:
    - 4 con tu hài
    - 2 nhánh hành tươi
    - 1 muỗng canh dầu ăn
    - 1/2 trái chanh
    - 2 muỗng canh dầu ăn. Muối, tiêu.
    Cách làm:
    - Tu hài rửa sạch vỏ, trụng vào qua nước sôi khoảng 2 phút, tách vỏ, sơ chế sạch, xắt miếng. Hành tươi nhặt sạch.
    - Bắc chảo lên bếp, đun nóng dầu ăn, cho hành vào phi thơm.
    - Bày thịt tu hài vào nửa miếng vỏ, xếp vào vỉ nướng, rưới dầu hành lên, nướng khoảng 1 phút.
    - Món này chấm với muối tiêu chanh.

• 4,215 Bài viết

• 6,333 Được cảm ơn

Nếu là tu hài Ca na da thì có thể chế biến thành nhiều món như : nướng, gỏi, xào, cháo,...Còn tu hài của Việt nam nhà mình thì đem nướng mỡ hành, hấp sả, nấu cháo và ăn với lẩu hải sản.

• 3,720 Bài viết

• 2,121 Được cảm ơn

Mình ở Nha Trang nè, ăn tu hài nhiều lần rồi, mà chỉ ăn hấp không thôi, chưa bao giờ ăn nướng cả . Công nhận món này ngon rooling:

• 459 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Chẹp... chẹp... sáng chưa ăn sáng vào đây lại nhớ tu hài nướng mỡ hành rooling:

• 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhưng sao nó đắt thế hả các bác? 25k/ con, mà cháu ăn thì phải 5 con/ lần thì mới đã. Hic...

• 648 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loarererere Xem bài viết
    Nhưng sao nó đắt thế hả các bác? 25k/ con, mà cháu ăn thì phải 5 con/ lần thì mới đã. Hic...
    Bác này ăn giỏi thế, mình thì chỉ 2 con là thấy vừa đủ rồi rooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 70 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Có mẹ nào có hình của con tu hài không cho mình xin để xem qua mặt mũi của em nó như thế nào. Nghe các món có tu hài mà các mẹ tả thấy rooling:rooling:rooling: quá.

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5