• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 126 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các mẹ có biết chế biến món ăn từ con tu hài như nào ko. Mẹ nào biết giúp mình gấp với. Xin cảm ơn nhiều nhiều nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 295 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

E chỉ mới ăn một món từ con tu hài nhg e chưa làm và cũng k bít làm ạ. E ăn món tu hài nướng mỡ hành. Lúc ăn để ý thấy có hành phi, hành lá, mỡ và lạc nữa ạ. Ăn thì thấy thơm, bùi và ngậy lắm, rất ngon chị ạ.
    • 131 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có lần em đi Nha Trang có ăn món tu hài nướng ngon lắm, em học lỏm được thể này:
    Tu hài rửa sạch nướng trên than hoa, một lúc khi chín miệng của nó sẽ tự mở ra, Sau đó dùng 1 cái thìa nhỏ xúc từng ít mỡ hành (như của chị gì vừa tả ấy) rưới lên trên. Nhấc từng con ra xếp ra đĩa ăn nóng chấm với ớt hoặc muối chanh đều ngon.
    Tuyệt lắm chị ạ
    À mà ở hà nội mua con tu hài ở đâu hả chị
    • 170 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Tu hài nướng mỡ hành
    Nguyên liệu:
    - 4 con tu hài
    - 2 nhánh hành tươi
    - 1 muỗng canh dầu ăn
    - 1/2 trái chanh
    - 2 muỗng canh dầu ăn. Muối, tiêu.
    Cách làm:
    - Tu hài rửa sạch vỏ, trụng vào qua nước sôi khoảng 2 phút, tách vỏ, sơ chế sạch, xắt miếng. Hành tươi nhặt sạch.
    - Bắc chảo lên bếp, đun nóng dầu ăn, cho hành vào phi thơm.
    - Bày thịt tu hài vào nửa miếng vỏ, xếp vào vỉ nướng, rưới dầu hành lên, nướng khoảng 1 phút.
    - Món này chấm với muối tiêu chanh.
    • 4,223 Bài viết

• 6,337 Được cảm ơn

Nếu là tu hài Ca na da thì có thể chế biến thành nhiều món như : nướng, gỏi, xào, cháo,...Còn tu hài của Việt nam nhà mình thì đem nướng mỡ hành, hấp sả, nấu cháo và ăn với lẩu hải sản.
    • 3,720 Bài viết

• 2,122 Được cảm ơn

Mình ở Nha Trang nè, ăn tu hài nhiều lần rồi, mà chỉ ăn hấp không thôi, chưa bao giờ ăn nướng cả . Công nhận món này ngon rooling:

• 460 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Chẹp... chẹp... sáng chưa ăn sáng vào đây lại nhớ tu hài nướng mỡ hành rooling:
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhưng sao nó đắt thế hả các bác? 25k/ con, mà cháu ăn thì phải 5 con/ lần thì mới đã. Hic...
    • 648 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loarererere Xem bài viết
    Nhưng sao nó đắt thế hả các bác? 25k/ con, mà cháu ăn thì phải 5 con/ lần thì mới đã. Hic...
    Bác này ăn giỏi thế, mình thì chỉ 2 con là thấy vừa đủ rồi rooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Có mẹ nào có hình của con tu hài không cho mình xin để xem qua mặt mũi của em nó như thế nào. Nghe các món có tu hài mà các mẹ tả thấy rooling:rooling:rooling: quá.
    • 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chi24 Xem bài viết
    Có mẹ nào có hình của con tu hài không cho mình xin để xem qua mặt mũi của em nó như thế nào. Nghe các món có tu hài mà các mẹ tả thấy rooling:rooling:rooling: quá.
    E nó mặt mũi kô xinh nhưng mà ngon lắm chị ạ :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:

Chị vào đây xem hình e nó nhé :Battin ey::Battin ey::Battin ey::Battin ey:

http://rimf.org.vn/bantin/tapchi_new...=2&news_id=175
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 81vantreranh; 25/02/2009 vào lúc 02:43 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi No_more_tears Xem bài viết
    Ăn ở hàng thì 25k/con, còn mua về thì chưa đến 10k/con đâu mẹ nó ạ, rẻ lắm, mà làm cũng đơn giản nữa. Tớ cũng nghiện tu hài nướng mỡ hành, mà phải là hành tự phi cơ chứ hành bán sẵn ko ngon. Hầu như tuần nào tớ cũng có mẹt ở trên quán ốc biển Hàng Than để ăn ốc biển, hàu, tu hài, có tuần đến 3 lần vì ở đó nước chấm ngon và hành tự nhà đó làm chứ ko mua sẵn rooling:. Mỗi lần xơi cũng phải tầm 5,6 con mới đã, chưa kể các loại khác như ốc bông, ốc gai, hàu ... hehehe :Laughing:.
    10k/con thì nó to cỡ nào hả chị :Thinking::Thinking::Thinking::Thinking:. E ở Hạ Long đây mà có bao giờ thấy tu hài rẻ cỡ đó đâu nhỉ, thường thì khoảng 250k/kg mà :Sigh::Sigh::Sigh::Sigh:
    • 12,150 Bài viết

• 4,397 Được cảm ơn

Ăn ở hàng thì 25k/con, còn mua về thì chưa đến 10k/con đâu mẹ nó ạ, rẻ lắm, mà làm cũng đơn giản nữa. Tớ cũng nghiện tu hài nướng mỡ hành, mà phải là hành tự phi cơ chứ hành bán sẵn ko ngon. Hầu như tuần nào tớ cũng có mẹt ở trên quán ốc biển Hàng Than để ăn ốc biển, hàu, tu hài, có tuần đến 3 lần vì ở đó nước chấm ngon và hành tự nhà đó làm chứ ko mua sẵn rooling:. Mỗi lần xơi cũng phải tầm 5,6 con mới đã, chưa kể các loại khác như ốc bông, ốc gai, hàu ... hehehe :Laughing:.
    sao giá rẻ vậy bác, năm ngoái e ăn đã 50k một con rùi, híc :Crying:
    • 12,150 Bài viết

• 4,397 Được cảm ơn

Tu hài Canada
    Với những người sành ăn hải sản, ham thích thưởng thức những hương vị tươi mới, ngọt lành, tò mò với những tác dụng kỳ diệu đến sức khỏe thì món tu hài Canada quả là một lựa chọn không thể bỏ qua .

Nguyên liệu

Cùng là loài nhuyễn thế hai mảnh vỏ sống trong môi trường nước mặn nhưng so với tu hài Việt Nam, tu hài Canada có thân hình như một gã khổng lồ với kích thước từ 15 đến 20 cm, trọng lượng trung bình 1-2 kg. Tu hài Canada là một trong những món ăn ngon độc đáo nhất được tìm thấy tại vùng biển Thái Bình Dương, nơi có độ mặn rất cao, nước trong xanh, quanh năm lạnh giá. Hiện nay, tại Hà Nội, tu hài Canada vẫn còn là món ăn rất mới mẻ.

Chế biến cầu kỳ, hương vị độc đáo

- Tu hài Canada trước khi làm sạch, trần qua nước sôi trong vòng 10 giây để đảm bảo độ ngon, giòn của khối thịt.

- Rửa sạch lớp ngoài của Tu hài một lượt rồi mới dùng dao rạch nhẹ dọc theo chiều của chiếc vòi. Chiếc vòi tu hài sau đó sẽ được làm sạch và vô trùng.

Thịt tại những chiếc vòi tu hài rất ngon, dai dai, giòn, mềm và ngọt. Đa số thực khách sẽ chọn cách thưởng thức những chiếc vòi theo kiểu sashimi.

- Khi thưởng thức sashimi, thực khách sẽ cuộn lát thịt tu hài với hơn 10 loại gia vị gồm: lá chanh, khoai môn rán, củ kiệu, củ cải bào, gừng thái chỉ, cà rốt thái chỉ, hành hoa, vỏ quýt, vừng, lạc, chấm vào xì dầu Hàn Quốc hoặc các loại nước tương, sốt đặc biệt khác. Món ăn sẽ trở nên thực sự hấp dẫn, hương vị là sự kết hợp thật kỳ diệu của đủ vị: vị tươi ngon, ngọt giòn của từng thớ thịt tu hài quện với vị chua, cay, mặn, ngọt, giòn, thơm, bùi béo… của các loại gia vị.

- Khối thịt bụng tu hài (phần thịt nằm trong lớp vỏ cứng) khá mềm, thường được nấu sốt X.O hoặc nấu cháo. Hai món ăn này có hương vị hấp dẫn, phù hợp với khẩu vị và được nhiều thực khách Việt Nam ưa thích.

Món ăn ngon, đặc biệt bổ dưỡng dành cho quý ông

Cũng giống như vi cá mập, có thể nói tu hài Canada là một trong những thượng phẩm thời nay vì giá trị dinh dưỡng cũng như hương vị đặc biệt. Tu hài có tác dụng rất tốt đối với quý ông. Nhiều người khẳng định rằng thịt tu hài cải thiện rõ rệt chức năng sinh lý của nam giới.

Chính vì tu hài Canada rất ngon, tác dụng rất đặc biệt, được thực khách khắp nơi trên thế giới ưa thích nên việc tìm mua được tu hài ngon không phải là việc đơn giản. Tại nhà hàng Louis, tu hài Canada được thả trong bể hải sản và chăm sóc với một chế độ đặc biệt. Nước trong bể phải luôn sạch và ổn định ở 10 độ C, thực khách có thể tự mình chọn lấy những con ngon nhất. Tu hài ngon là loại còn sống khỏe, có trọng lượng 1- 2 kg, có thân màu trắng nhạt, thịt chắc và dày.
    • 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Tầm khoảng 2 ngón tay em ạ, ko to lắm nhưng đựơc cái rất tươi. Hic nói đến lại thèm quá cơ rooling:rooling:rooling:
    HL chỗ e con to bằng 3 ngón tay nếu ăn ở ngoài hàng thì khoảng 30-40k còn mua về thì e kô biết :Thinking::Thinking::Thinking: vì chưa mua bao giờ rooling:rooling:rooling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 81vantreranh; 26/02/2009 vào lúc 01:01 PM.
    • 948 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Ui hoá ra con này là con tu hài, bây giờ mình mới biết!
    Trong thực đơn của Khách sạn Hà nội mình thấy để con này là con ốc vòi vòi (tụi mình thì hay đuà là con Vịt đất -Geoduck)- con này ăn sống hay nhúng tái đều ngon - nghí đến lại thấy thèm mỗi tội đắt quá !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khanhthu; 26/02/2009 vào lúc 01:12 PM.
    15/6/2009 Ngày đầu con đi học!

Thử thách Hội bánh - Thử thách Hội bánh HN 4
    • 188 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bạn ăn ở đâu mà đắt thế? Mình tuần nào cũng ăn tu hài ở quán hải sản số 1 Hàng Than cũng vẫn chỉ 25k/con thôi mà. Nghiện rùi rooling:rooling:rooling:.
    Hic mà cái con tu hài Canada nặng những 1-2kg/con ăn chắc ngon lắm nhỉ? Thèm quá, Việt Nam có ko bạn để mình bỏ ống tiết kiệm ăn thử 1 lần cho biết
    Hihi, nhà em có bán Tu hài Ca na da đó chị
    Tu hài ăn thì bổ dưỡng lắm, nhất là đàn ông chị ha.
    Em bán hàng nhưng nhìn con Tu Hài em cũng sợ, nhất là khi cái vòi của nó thò ra rụt vào, hik, nổi cả da gà :Straightf:
    • 485 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mấy ông ở chỗ CQ mình hay đi ăn con tu hài Canada này ở Hải sản Kim Anh. Các ông gọi nó là vòi voi, nhấm nháy nhau rất ý nghĩa:Thinking:
    Mình chưa ăn con này vì thấy ghê ghê nhưng các ông ý bảo ngon lắm.
    Mẹ đi làm mau còn về với con nhé!!!:Kiss: :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tầm khoảng 2 ngón tay em ạ, ko to lắm nhưng đựơc cái rất tươi. Hic nói đến lại thèm quá cơ rooling:rooling:rooling:
    Thế thì hay quá, bác cho em cái địa chỉ với ạ, em tầm tành mua về chế biến xem sao với! Thanks bác nhìu nhìu :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 613 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Em ăn tu hài nướng ở chỗ đầu dốc Thành Công có 15k/ con thui, đĩa ngao nướng tẩm hành thì cũng 30k/ đĩa, ngon lém ạ, rooling:rooling:. Ở đó cũng bán cả ốc, rồi tôm, ghẹ, à, có món mực tươi nướng nữa ạ, nói đến thèm quá đi mất.rooling:rooling:
    Hãy cho đi để nhận được nhiều hơn thế !
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3