NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Chọn mua ghẹ như thế nào

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

các mẹ ơi em muốn mua cua bể và ghẹ nhưng không biết chọn con như thế nào là ngon.Cac mẹ chỉ em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

- Nếu bạn muốn mua cua, ghẹ có gạch thì bạn để ý cua, ghẹ có màu hơi ngả vàng, các chân của chúng khi bóp rất chắc chứ không mềm hoặc hơi lõm.
    - Nếu là cua, ghẹ thịt khi chọn bạn bấm tay vào sát phần yếm (phía dưới ức, gần chân mái chèo), nếu không lõm thì đó là cua ghẹ chắc thịt.
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 416 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hạ long biển nhớ
    - Nếu bạn muốn mua cua, ghẹ có gạch thì bạn để ý cua, ghẹ có màu hơi ngả vàng, các chân của chúng khi bóp rất chắc chứ không mềm hoặc hơi lõm.
    - Nếu là cua, ghẹ thịt khi chọn bạn bấm tay vào sát phần yếm (phía dưới ức, gần chân mái chèo), nếu không lõm thì đó là cua ghẹ chắc thịt.
    Hihi! Sao giờ em mới nói bí quyết này, làm anh từ trước đến giờ toàn mua ghẹ óp về cho Tít sau những chuyến ctác xa về.

Chính xác là HLBN quá nhiều kinh nghiệm trong việc chọn ghẹ, điều này đã đc kiểm nghiệm. Thanks!
    Tình yêu có nghĩa không bao giờ phải nói nuối tiếc
    • 293 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hạ long biển nhớ
    chính xác là như thế này đấy ạ , em cũng được mấy bà bán ghẹ thân quen chỉ giáo như vậy. Đúng là chị " Hạ Long Nhớ Biển" có khác
    Dù xăng có thể cạn,
    Lốp có thể mòn,
    nhưng số khung, số máy thì không bao giờ thay đổi được.... :4:
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hạ long biển nhớ Xem bài viết

Và k xơi ghẹ đỏ, mà là ghẹ xanh (đương nhiên là lúc còn sống) mẹ HLBN nó nhỉ.
    • 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Thêm một kinh nghiệm nhỏ nữa: Mua ghẹ, nếu không cần sờ vào con ghẹ mà chỉ có thể nhìn thôi, thì chọn con ghẹ có yếm có màu đỏ (ở khoảng giữa yếm). Cua ghẹ tươi chân sẽ co chứ không duỗi. Bấm vào yếm sẽ chắc. Ngày xưa các cụ còn dạy là không ăn tôm cua vào giữa tháng âm lịch (trong khoảng tuần trăng tròn) vì những ngày đó chúng mải chơi hơn ăn
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 186 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mua cua gạch thì chị nên chọn cua cái; cua, ghẹ thịt và cua đồng thì nên chọn con đực sẽ nhiều thịt hơn.
    Thêm 1 kinh nghiệm đi câu là trăng tròn chả ai đi câu cả vì cua, ghẹ thì ốp, tôm thì ốm, ko ngon, còn cá và mực thì đi theo trăng nên cũng chả câu được ^^!
    Mẹ em chỉ mua cua, ghẹ phải bóp thử yếm, nhưng mà lúc bé em bị cua kẹp 1 lần đứt cả tay nên sợ đến giờ, ko dám sờ vào cua hay ghẹ sống. Có chị nào có cách chọn bằng mắt hay dùng cây chọc thì cho em xin với
    • 340 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

cho em hỏi luôn cách nhận biết thế nào là cua ghẹ đã chín khi luộc hoặc hấp ah???Hoặc thời gian luộc 1 mẻ cua ghẹ là tầm bao nhiêu fút hả các chị.Em cảm ơn
    Mẹ táu là mẹ táu iu táu nhứt trên đời í ạh:Kiss:
    • 2,978 Bài viết

• 1,230 Được cảm ơn

các mẹ ơi mua ở HN thì chợ nào ngon, bổ rẻ ạ? hôm nay em đi hỏi ở chợ cao thắng, phía sau đồng xuân, họ hét 180k 1 ký cả dây, e chạy thẳng không ngoái đầu lại
    life is a river driven by the God
    !
    • 2,978 Bài viết

• 1,230 Được cảm ơn

em úp lại cái nữa, hôm qua đi mua 1 con ghẹ luộc sẵn ở chợ đồng xuân, giá 25k 1 con, có đúng là ghẹ ngon không cả nhà ơi???!!
    life is a river driven by the God
    !
    • 1,939 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lx_125 Xem bài viết
    Và k xơi ghẹ đỏ, mà là ghẹ xanh (đương nhiên là lúc còn sống) mẹ HLBN nó nhỉ.
    Đỏ hay xanh thì tùy vào khẩu vị từng người thôi :Smiling:

Trích dẫn Nguyên văn bởi annalinh Xem bài viết
    mua cua gạch thì chị nên chọn cua cái; cua, ghẹ thịt và cua đồng thì nên chọn con đực sẽ nhiều thịt hơn.
    Thêm 1 kinh nghiệm đi câu là trăng tròn chả ai đi câu cả vì cua, ghẹ thì ốp, tôm thì ốm, ko ngon, còn cá và mực thì đi theo trăng nên cũng chả câu được ^^!
    Mẹ em chỉ mua cua, ghẹ phải bóp thử yếm, nhưng mà lúc bé em bị cua kẹp 1 lần đứt cả tay nên sợ đến giờ, ko dám sờ vào cua hay ghẹ sống. Có chị nào có cách chọn bằng mắt hay dùng cây chọc thì cho em xin với
    Chỗ đo đỏ thì không chuẩn lắm :Smiling:.
    Chọn cua gạch thì cứ việc ấn nhẹ cái yếm chỗ nối với mai, thấy có gạch (hồng, đỏ) là ok

Trích dẫn Nguyên văn bởi meTomCua Xem bài viết
    cho em hỏi luôn cách nhận biết thế nào là cua ghẹ đã chín khi luộc hoặc hấp ah???Hoặc thời gian luộc 1 mẻ cua ghẹ là tầm bao nhiêu fút hả các chị.Em cảm ơn
    Time cho một mẻ là 3 phút từ lúc sôi, cua thì tầm 5-7 phút

Trích dẫn Nguyên văn bởi tumay Xem bài viết
    các mẹ ơi mua ở HN thì chợ nào ngon, bổ rẻ ạ? hôm nay em đi hỏi ở chợ cao thắng, phía sau đồng xuân, họ hét 180k 1 ký cả dây, e chạy thẳng không ngoái đầu lại
    em úp lại cái nữa, hôm qua đi mua 1 con ghẹ luộc sẵn ở chợ đồng xuân, giá 25k 1 con, có đúng là ghẹ ngon không cả nhà ơi???!!
    Chạy vì 180k mà lại dám ăn ghẹ 25k/con :Smiling:. Chớ có ăn ghẹ đã luộc zồi nhé (vì sao thì hổng zám nói :Battin ey:.
    :: Không bao giờ bán đứng bạn bè khi chưa được giá :Battin ey: ::
    • 1,896 Bài viết

• 3,627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi annalinh Xem bài viết
    Bây giờ mình mới biết là có cua gạch là cua đực?:Thinking:
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi!
    Em ở thành phố HCM, em thấy các mẹ băn khoăn về việc chọn mua ghẹ ngon, Em thường hay gởi ghẹ còn sống ra hà nội để bán nên nếu các mẹ có nhu cầu (10 kg trở lên) thì em sẽ gởi máy bay ra rồi các mẹ nhận.Ghẹ mới đánh bắt tại biển nên rất chắc, ngon.

ghẹ khoảng 4-5 con /kg giá 165,000đ/kg (đã bao gồm chi phí máy bay)còn ghẹ 6-7 con /kg giá 145,000đ/kg.

em có bán sò lụa và ngao nữa, giá 45,000đ/kg còn sống luôn.

tôm hùm mới chết bỏ vào tủ đông liền ( tươi ngon không kém tôm hùm sống)giá 400,000đ/kg.

Em có vựa hải sản ở quận 7, làm ăn uy tín để các mẹ còn đặt hàng nhiều và giới thiệu mọi người nữa.
    • 2,676 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimhoang85nguyen Xem bài viết
    các mẹ ơi!
    Em ở thành phố HCM, em thấy các mẹ băn khoăn về việc chọn mua ghẹ ngon, Em thường hay gởi ghẹ còn sống ra hà nội để bán nên nếu các mẹ có nhu cầu (10 kg trở lên) thì em sẽ gởi máy bay ra rồi các mẹ nhận.Ghẹ mới đánh bắt tại biển nên rất chắc, ngon.

ghẹ khoảng 4-5 con /kg giá 165,000đ/kg (đã bao gồm chi phí máy bay)còn ghẹ 6-7 con /kg giá 145,000đ/kg.

em có bán sò lụa và ngao nữa, giá 45,000đ/kg còn sống luôn.

tôm hùm mới chết bỏ vào tủ đông liền ( tươi ngon không kém tôm hùm sống)giá 400,000đ/kg.

Em có vựa hải sản ở quận 7, làm ăn uy tín để các mẹ còn đặt hàng nhiều và giới thiệu mọi người nữa.
    Cho địa chỉ đi mẹ nó ơi, tớ tới tận nơi mua nha!
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vựa em ở quận 7 giáp với quận 4, qua khỏi cầu kinh tẻ nó nằm bên tay phải gần chỗ công ty đá hoa cương, cửa cuốn và bán cây cảnh trên đường nguyễn hữu thọ ,q7 đó ah!
    Vì Em thường giao mối cho nhà hàng, quán ăn , vựa hải sản khác và gửi đi hà nội nên em it có ở hồ lắm. Nếu mẹ nó muốn mua thì trước khi đến cầu kinh tẻ khoảng 5 phút gọi dt cho em, em ra mở cửa hồ . nhà em cũng ở gần đó thôi.
    Điện thoại của em là : 0903 651 276.:Smiling:
    Nếu mẹ nó tới tận hồ mua em giảm giá 10,000đkg .
    Nếu em bán đồ ngon nhờ mẹ nó giới thiệu giúp em một itếng.

Cảm ơn mẹ nó nhìu
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ok thôi mẹ nó!
    Vựa em ở quận 7 giáp với quận 4, qua khỏi cầu kinh tẻ nó nằm bên tay phải gần chỗ công ty đá hoa cương, cửa cuốn và bán cây cảnh trên đường nguyễn hữu thọ ,q7 đó ah!
    Vì Em thường giao mối cho nhà hàng, quán ăn , vựa hải sản khác và gửi đi hà nội nên em it có ở hồ lắm. Nếu mẹ nó muốn mua thì trước khi đến cầu kinh tẻ khoảng 5 phút gọi dt cho em, em ra mở cửa hồ . nhà em cũng ở gần đó thôi.

Cảm ơn mẹ nó nhìu!
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimhoang85nguyen Xem bài viết
    ok thôi mẹ nó!

Cảm ơn mẹ nó nhìu!
    Bạn ơi, giá bạn đưa là giá bao gồm cả chuyển máy bay ra Hà nội, vậy thì bạn có thể báo giá nếu giao tại Sài gòn là bao nhiêu không? Bên bạn có cua không?
    • 229 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ cứ nói chọn cua cái với cua đực. Nhưng thế nào là cua cái, thế nào là cua đực vậy? Nó khác nhau đặc điểm gì? Hic, sozy vì mình hơi bị cà rốt cái món chọn cua này.

• 2,676 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vit_chip Xem bài viết
    Các mẹ cứ nói chọn cua cái với cua đực. Nhưng thế nào là cua cái, thế nào là cua đực vậy? Nó khác nhau đặc điểm gì? Hic, sozy vì mình hơi bị cà rốt cái món chọn cua này.
    Mai dưới bụng cua cái hình tròn còn cua đực hình tam giác nhọn. Hình dạng con cua cái cũng đầy đặn hơn, hiiii
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cua ghẹ ở HN thì không bao giờ ngon được. nhà mình gần biển Quất Lâm. thích thì đặt trước hôm nào về quê mình mua mang lên cho. như thế là an toàn nhất. YM: champatours
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2