NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cho em hỏi về con Đông Trùng Hạ Thảo - cách chế biến

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.28K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 920 Bài viết

• 503 Được cảm ơn

em được cho mấy con ĐTHT , các mẹ cho em xin ít kinh nghiệm nấu con này ntn để khai thác được hết sự ''bổ'' của nó với ạ ? cám ơn các mẹ

• 424 Bài viết

• 1,740 Được cảm ơn

Cái này tốt nhất là em cứ search trên mạng, có hướng dẫn cụ thể cách dùng thế nào cho có hiệu quả. Tham khảo trang dưới này mình thấy có hướng dẫn cụ thể đó. :Smiling:
    http://thaythuoccuaban.com/vithuoc/c...runghathao.htm
    Có cuộc gặp gỡ như chiếc khăn tay.
    Khi bạn mệt nhọc, nó sẽ thấm mồ hôi trên trán bạn.
    Khi bạn đau khổ, nó sẽ lau khô những giọt nước mắt.

• 2,157 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Các Bố các Mẹ ơi
    E đang cần mua Đông trùng hạ thảo,dạng nguyên con hoặc đã tán thành bột cho bố e(Bố e bị bênh) nhưng ko tìm dc địa chỉ nào uy tín,seach trên mạng thì mông lung quá.
    Có Bố,Mẹ nào biết chỗ nào bán uy tín,chất lượng thì chỉ cho e với nha.
    E cảm ơn nhiều:Rose:

• 60 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Chị ơi, PGS-TS Hoàng Minh Chung (cô giáo em) có khuyên rằng không nên mua đông trùng hạ thảo con tại VN với các lý do sau:
    1) Hàng giả rất nhiều, không biết mua rất dễ bị lừa.
    2) Nếu mua được hàng thật thì dù có tán bột uống hoặc dùng nguyên con thì cũng không biết chính xác hàm lượng là bao nhiêu để sử dụng hiệu quả.
    3) Vì thế nên tốt nhất là sử dụng các chế phẩm có sẵn của các công ty uy tín. Mà hoạt chất này được nuôi cấy tốt nhất trong môi trường lỏng, nên chị có thể mua các sản phẩm dạng nước, lỏng để dùng là tốt nhất, và dạng lỏng cũng thường đắt hơn dạng viên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,157 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconlangthang Xem bài viết
    Chị ơi, PGS-TS Hoàng Minh Chung (cô giáo em) có khuyên rằng không nên mua đông trùng hạ thảo con tại VN với các lý do sau:
    1) Hàng giả rất nhiều, không biết mua rất dễ bị lừa.
    2) Nếu mua được hàng thật thì dù có tán bột uống hoặc dùng nguyên con thì cũng không biết chính xác hàm lượng là bao nhiêu để sử dụng hiệu quả.
    3) Vì thế nên tốt nhất là sử dụng các chế phẩm có sẵn của các công ty uy tín. Mà hoạt chất này được nuôi cấy tốt nhất trong môi trường lỏng, nên chị có thể mua các sản phẩm dạng nước, lỏng để dùng là tốt nhất, và dạng lỏng cũng thường đắt hơn dạng viên.
    cảm ơn bạn đã trả lời mình,đúng là mình lo gặp phải những vấn đề như bạn nói đấy.Bạn có biết sản phẩm dạng nước nào thì cho mình biết với nhé.

• 2,497 Bài viết

• 1,066 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poohiu Xem bài viết
    em được cho mấy con ĐTHT , các mẹ cho em xin ít kinh nghiệm nấu con này ntn để khai thác được hết sự ''bổ'' của nó với ạ ? cám ơn các mẹ
    mua vịt già về làm sạch, chặt vịt làm 4, bỏ khoảng 4-5 con đông trùng và ít thuốc bắc như kỳ tử, táo tầu, hạt sen... vào ninh nhừ, ăn hết cả nước lẫn cái.

• 88 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Tác dụng và cách ăn 'Đông trùng hạ thảo'
    "Đông trùng hạ thảo" (Chinese caterpillar fungus) là một vị thuốc Đông y, "mùa đông trông tựa con bọ, mùa hè trông tựa cọng cỏ" mà có tên như vậy.
    Nghiên cứu Đông y học hiện đại cho thấy trong "Đông trùng hạ thảo" (có khi còn gọi gọn là "trùng thảo", nguyên nghĩa âm Hán Việt là "Côn trùng mùa đông, cây cỏ mùa hè") có chứa các thành phần bổ dưỡng như protein, chất béo, chất thô dạng xơ, carbohydrate, nhiều loại vitamin, sellar, cordycepose, cordicepic acid, amino acid và các nguyên tố vi lượng cần thiết cho cơ thể như Sắt (Fe), Phốt pho (P), Canxi (Ca), Kẽm (Zn), Mangan (Mn), Sêlen (Se)...

Mấy năm gần đây, các nhà y học nghiên cứu phát hiện "Đông trùng hạ thảo" có tác dụng ức chế trực khuẩn lao (tubercle bacillus) rất rõ rệt, có thể phòng ngừa, chữa trị các tổn thương thận do dược phẩm.

"Đông trùng hạ thảo" còn có tác dụng nâng cao chức năng miễn dịch của tế bào có công hiệu điều trị nhất định đối với bệnh nhân viêm gan B, ngăn chặn xơ gan.

Ngoài ra, kết quả thực nghiệm của các nhà khoa học Nhật Bản còn cho thấy, "Đông trùng hạ thảo" có tác dụng thúc đẩy tế bào lá lạch nội tiết ra insulin. Khác với chỉ đơn thuần hạ thấp trị số đường máu của dược phẩm Tây y nó chỉ khởi động tác dụng khi trị số đường máu vượt quá ngưỡng bình thường.

Phương pháp thực liệu của "Đông trùng hạ thảo" như sau:

1. Trùng thảo - Vịt:

Dùng 3-5 nhánh "Đông trùng hạ thảo", 1 con vịt đực già, hầm chung, húp nước súp, ăn cái.

Phương thuốc này có tác dụng từ âm bổ thận, điều trị thích hợp các chứng váng đầu hoa mắt, ù tai điếc tai, đau răng, phiền muộn mất ngủ, lòng bàn chân bàn tay nóng ran, ho hụt hơi, lưng hông và các khớp xương đau nhức...

2. Trùng thảo - Gà:

"Đông trùng hạ thảo" 4-6 nhánh, gà đen 1 con, làm sạch lông, moi hết phủ tạng, hầm chung húp nước, ăn cái.

Phương thuốc này có tác dụng bổ thận trợ dương, chữa trị các chứng đầu óc choáng váng, trí nhớ giảm sút, tim đập dồn dập, nhìn đồ vật mờ ảo, chập chờn, cơ thể suy nhược dễ cảm cúm, đổ nhiều mồ hôi, sợ lạnh...

3. Trùng thảo - Nhau thai:

"Đông trùng hạ thảo" 10-20 nhánh, 1 chiếc nhau thai tươi (nhau thai sinh con so), cùng hầm cách thủy để ăn.

Phương thuốc này có tác dụng đại bổ âm dương, rất công hiệu trong điều trị các chứng suy nhược lâu sau khi ốm dậy, khí huyết kém, đổ mồ hôi trộm, lưng hông và các khớp xương nhức mỏi, hơi thở hổn hển, đầu váng, mắt hoa...

4. Trùng thảo - Cơm:

"Đông trùng hạ thảo" 1-2 nhánh, rửa sạch, hấp cơm chín, ăn. Phương thuốc này có tác dụng điều trị bệnh viêm gan B rất hiệu quả.

• 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thì thường nhờ đứa em làm việc ở Bắc kinh mua hộ Đông trùng cho bác mình, bác mình hay uống rượu, ăn rất ít người gầy, mỗi ngày bác mình hấp cách thủy 2 con Đôg trùng ăn thấy người khoẻ. Nếu bạn nào muốn mua thì mình có thể nhờ mua hộ.
    Có thể chat với mình: thuylinh067

• 254 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mama em mua ở TVshopping chị ạ, 690 k/1hộp 6 lọ, vừa rồi Mum em mới biết mua ở công ty nhập khẩu thì giá sẽ rẻ hơn và có loại tốt hơn (hơn 1 triệu một hộp). Chứ ở TVs chỉ bán loại 690k. Công ty này ở đê la thành, em không nhớ số, nhưng từ dốc Láng hạ thì rẽ phải lên đê la thành đi được một đoạn thấy nó ở bên tay phải.

• 1,971 Bài viết

• 3,477 Được cảm ơn

bên chị Kún Kín bên bếp Kún có bán thì phải. Bạn liên lạc qua PM với chị í.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3