NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Chế biến món ăn từ mực trứng

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 32.6K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cách chế biến các món ăn từ Mực Trứng

1. Mực trứng Phan Thiết
    Cách làm:

Rửa sạch,để nguyên con (không mổ ruột )
    Hấp: Có thể bỏ vào lò vi sóng từ 3-5 phút ,vừa chín tới là ngon và ngọt nhất,
    - Nước dừa: bỏ mực vào đĩa nhôm + nước dừa tươi+ 1 chút xíu bột ngọt
    - Luộc: mực + gừng sắt sợi mỏng + đầu hành(có hoặc không cũng được)+bột ngọt
    - Nướng: Ướp muối ớt bột ngọt (nhạt vừa đủ ăn)
    - Chiên : Ướp nước mắm ngon + bột ngọt hoặc ướp ướp muối ớt.
    Nên ăn nóng sốt là ngon nhất!

2. Mực trứng rán muối ớt

Thời gian chuẩn bị và chế biến khoảng 25 phút
    Dành cho 4 người ăn
    Nguyên liệu:
    - 300g mực trứng
    - 1 cây hành lá
    - 1 quả ớt sừng
    - 10g gừng
    - Gia vị: Muối, hạt nêm, dầu ăn.

Cách làm:
    1. Ớt sừng rửa sạch, bỏ hạt, thái nhuyễn, rang khô với 1/2 thìa cà phê muối. Gừng gọt vỏ, rửa sạch, đập giập. Hành lá bỏ rễ, bỏ phần đầu hành, lấy lá tước sợi, ngâm nước.
    2. Mực trứng rửa sạch cát, hấp khoảng 3 phút với gừng, để hong gió khoảng 3 phút cho khô. Ướp với 1/2 thìa cà phê hạt nêm, 1/2 thìa súp muối ớt.
    3. Đun nóng 5 thìa súp dầu ăn, cho mực vào rán vàng đều, vớt ra, để ráo dầu. Gắp mực ra đĩa, trải hành lá tước sợi đều xung quanh.
    Mẹo nhỏ: Để mực rán không ra nước và dầu ăn không bắn ra ngòai, trước khi rán, bạn phải hấp sơ mực, sau đó phơi mực ra gió cho khô.

3. Món ngon từ mực: Mực trứng chiên xù xốt thơm
    Không phải chỉ món ăn từ chợ mới đảm bảo tươi ngon. Bạn có thể dạo một vòng siêu thị, mua những món hải sản đông lạnh và ít rau củ là đã có thể chế biến được nhiều món ăn ngon lạ và không kém phần tươi ngon.

Nguyên liệu
    - 450g mực trứng
    - 1 trái trứng gà
    - 1/2 chén nước cốt thơm
    - 1 thìa cà phê tỏi băm
    - 1 thìa cà phê hạt nêm
    - 1/4 thìa cà phê muối
    - 1/2 thìa cà phê đường
    - 1 thìa súp tương ớt
    - 100g bột chiên xù
    - 1 thìa súp bột mì
    - 1 thìa cà phê bột bắp
    - Dầu để chiên

Cách làm:
    - Mực làm sạch trụng chín. Cho tỏi và hạt nêm vào mực, xóc đều.
    - Lăn mực qua bột mì, lăn qua trứng gà rồi cuối cùng lăn qua bột xù.
    - Bắc chảo dầu nóng, thả mực vào chiên bột vừa vàng, vớt ra giấy thấm dầu. Bắc nồi cho nước cốt thơm nấu vừa sôi nhẹ, nêm muối, đường, chờ sôi nhẹ lại, pha bột bắp với chút nước khuấy vào cho sệt. Cuối cùng cho tương ớt vào.
    - Xếp mực ra đĩa. Rưới nước xốt lên. Dùng kèm xà lách, dưa leo.

4. Mực trứng nướng tương ớt hoặc nướng sa tế

Thành phần nguyên liệu: Mực trứng
    Cách làm:
    - Mực trứng rả đông tư nhiên. Rửa sạch.
    - Ướp ớt bột/sa tế.
    - Bỏ lò nướng hoặc kẹp vỉ nướng trên bếp than thì ngon tuyệt
    Dùng chung với tương ớt.

(Sưu tầm)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH4; 25/06/2009 vào lúc 01:59 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách làm & chế biến món ăn từ tôm hùm , giúp em gấp ạ !!

Ba chồng em mới hỏi em có biết làm tôm hùm hay ko ? vì khoảng mươi ngày nữa ba muốn làm 1 bàn tiệc nhỏ đãi 1 số người bạn thân , nhưng mà đối với em tôm hùm là xa xỉ phẩm :9: , em ko biết làm :9: , chị nào biết cách làm nó chỉ giúp giùm em nha , em cảm ơn ạ :11: :8: !!! ( cách đây ko lâu em đc ăn...

• Những thực phẩm "cực độc" có thể gây tử vong.

Hi các mẹ, hôm nay mới đọc được bài này, mình share lên đây hi vọng thêm vào kho kinh nghiệm để các...

• Sự kiện (HOT... HOT) tháng 7

Từ 12/7/2014, một sự kiện đặc biệt sẽ được “kick-off” tại các TTTM Vincom: ⚡ Màn “Zumba” tập thể...

• Mẹo chọn măng cụt 10 quả ăn ngon cả 10

Mùa măng cụt năm ngoái, em mua măng cụt thì 10 quả hỏng gần hết :D, không bị sâu cũng bị hư, dập,...

• Chế biến món ăn từ cây Lô hội (Long tu)

Các bạn ơi, Có ai biết thì hướng dẫn cho mình cách dùng cây lô hội (hay còn gọi là long tu, hay là nha đam, hoặc tiếng Anh là aloe) với. MÌnh nghe nói cây này rất tốt, mình đã từng ăn sữa chua aloe, uống nước giải khát aloe ở nước ngoài, nhưng toàn là đồ làm sẵn đóng hộp, chứ chưa tự chế biến...

• 248 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mực chiên bơ tỏi
    Mực trứngthái làm ba, nhúng qua bột chiên và bột cà mì, rán vàng. Tỏi phi thơm lên với bơ, sau đó cho mực vào đảo qua rồi bỏ ra đĩa luôn. Chấm với tương ớt chua ngọt nhé.

• 248 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tường Nghi Xem bài viết
    Mực trứng hànội ở đâu mẹ nó ơiiiii
    Hàng tomcuaghe ben bán đấy bạn ah. 90k/kg.

• 290 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mực trứng ướp sa tế đem nướng lên ( bằng lò than nhá ), rồi chấm tương ớt. Ăn ngon hết sẩy, món khoái khẩu của tui đó. Nhắc tới là thèm chẹp..chẹp...rooling:
    Trả mặt bằng, thanh lý Đồ dùng - đồ chơi cho bé yêu
    http://zaodich.com/forum/f2758/tra-m...ho-be-1778056/
    • 290 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thu_trangtq Xem bài viết
    ở 423 Trương Định/Chợ Quỳnh Mai/Chợ đêm hàng đường cũng có, 17.000 hộp 200 g, tầm khoảng 85k/kg thôi mẹ nó ạ
    Đúng rồi đó. Mình hay mua ở đây nè. Mực chất lượng lắm:Smiling: Giá cả thì cũng đc.
    Trả mặt bằng, thanh lý Đồ dùng - đồ chơi cho bé yêu
    http://zaodich.com/forum/f2758/tra-m...ho-be-1778056/
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Công ty này mới mở rộng ra miền Bắc nên chịu khó lắm, lần trước em mua có 1 kg mà họ cũng mang tận nơi, 1 kg là 5 hộp đấy mẹ nó ạ. Còn kèm theo cả cách dạy mình chế biến nữa. nhưng mà e ở Bạch Mai, cũng gần Trương Định với Quỳnh Mai, mẹ nó ở đâu? cứ gọi thử xem
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trước mình cũng ăn thử Cá Mai và Chả cá sấy khô ở đây rồi. Loại cá Mai thì ăn giòn, còn loại Chả cá thì ăn như phồng tôm chiên vậy. Nếu mà nhậu với bia thì rất ổn . rooling: Vì uống bia với lạc và đậu phộng mãi cũng chán. (sorry vì có thể các mẹ không khoái món bia :Sick

Hôm nay thử qua mua Mực trứng về cho xã chế biến xem sao. :Thinking:
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hi, hôm qua đọc mục này chạy qua đây mua 3 gói mực trứng về nướng, ngon tuyệt cú mèo các mẹ ạh, ăn xong mới biết hôm qua mới mùng 3, hichic, mùng 3, 3 người xơi hết 3 gói mực, không biết tháng này có đen như mực không, nhưng mà ngon thật các mẹ ạh
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ chỉ cho mình chỗ mua mực trứng ở TP.HCM với ?:Rose:
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ôi ở tp hcm thì đầy nhóc, bạn gọi điện số này để được giao hàng tận nhà nếu mua nhiều nhé. 0903.827.805 (Anh Hạnh)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cho địa chỉ đi mẹ nó ơi!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH4; 29/06/2009 vào lúc 09:51 AM. Lý do: Xóa phần quảng cáo
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

sweet-cake o HN hay SG vậy?
    • 188 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntttrang Xem bài viết
    sweet-cake o HN hay SG vậy?
    E ở Hn mẹ nó ạ. :Battin ey:
    • 3,389 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

em có 1 món làm từ mực trứng rất ngon, nguồn gốc của món này là em đi nhậu với đám bạn của ng` yêu gọi món "mực trứng nhúng tại bàn" em ăn thấy thích quá nên đã cố gắng ăn thật chậm rãi để "phân tích rồi làm thử tại nhà thấy cũng ok lắm ạ. Mực làm sạch, ướp nguyên con với gia vị, sả ớt băm nhỏ (mực chọn con nhỏ thôi ạ). Nước dùng thì chị nào cầu kì thì dùng nước ninh xương, em thì chỉ là nước sôi bỏ thêm gia vị hạt nêm , bỏ vào đó ít gừng sả ớt. Cho ra đĩa sắt tây lòng sâu vẫn dùng để làm món cá chép om dưa, cho lên bếp từ . Nhúng như nhúng lẩu từng con mực chấm muối tiêu chanh (hoặc thêm ớt tùy khẩu vị)
    Ngon lắm ạ rooling:
    • 452 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Hum nay e cũng mua mực trứng bên . Đang ngâm cứu làm món gì rán hoặc hấp thui. Vì nhà em ko có bếp than hoa
    :Rose::Rose::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    :Rose: :Rose::Rose: :Rose:
    :Rose: :Rose: :Rose:
    :Rose: :Rose:
    :Rose:
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm trước mình mang mực trứng đến Nhắng Nướng để thử, trùi ời, ngon tuyệt mặc dù tớ chả tẩm ướp j. rooling:
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Một số món với mực trứng đây ạ

Mực trứng rán muối ớt

Thơi gian thực hiện: 20 phút.

Nguyên liệu:

300g mực trứng, 1 cây hành lá, 1 quả ớt sừng, 10g gừng. Gia vị: muối, hạt nêm, dầu ăn.

Thực hiện:

1. Ớt sừng rửa sạch, bỏ hạt, thái nhuyễn, rang khô với 1/2 thìa cà-phê muối. Gừng gọt vỏ, rửa sạch, đập giập. Hành lá bỏ rễ, bỏ phần đầu hành, lấy lá tước sợi, ngâm nước.

2. Mực trứng rửa sạch cát, hấp khoảng 3 phút với gừng, để hong gió khoảng 3 phút cho khô. Ướp với 1/2 thìa cà- phê hạt nêm, 1/2 thìa súp muối ớt.

3. Đun nóng 5 thìa súp dầu ăn, cho mực vào rán vàng đều, vớt ra, để ráo dầu. Gắp mực ra đĩa, trải hành lá tước sợi đều xung quanh.

Mách bạn:
    Để mực rán không ra nước và dầu ăn không bắn ra ngoài, trước khi rán, bạn phải hấp sơ mực, sau đó phơi ra gió cho khô.

Mực trứng kho tương

Nguyên liệu:

300gr mực trứng, 50gr tương, 1 miếng gừng , 50gr cà rốt. Gia vị: tiêu, đường, bột ngọt, hành lá, tỏi, ớt tươi.

Thực hiện:

Mực trứng rửa sạch, để ráo. Ướp cọng hành trắng, tiêu, đường và 2 muỗng tương. Để khoảng 15 phút cho thấm. Cà rốt, gừng, ớt tươi cắt hạt lựu. Đặt chảo lên bếp, phi hành tỏi cho thơm, trút mực trứng vào xào săn, cho thêm 3 muỗng nước vào, tiếp tục xào cho mực chín kỹ, nước hơi sệt. Cho cà rốt, gừng và ớt tươi vào, nêm thêm bột ngọt và gia vị cho vừa ăn.

Trình bày:

Xếp mực ra đĩa, rưới nước kho lên. Dùng trong bữa cơm gia đình.

Mực trứng chiên xù xốt thơm

Thời gian chuẩn bị và chế biến khoảng 15 phút.
    Dành cho 4 người ăn.

Nguyên liệu:

- 450g mực trứng
    - 1 trái trứng gà
    - 1/2 chén nước cốt thơm
    - 1 thìa cà phê tỏi băm
    - 1 thìa cà phê hạt nêm
    - 1/4 thìa cà phê muối
    - 1/2 thìa cà phê đường
    - 1 thìa súp tương ớt
    - 100g bột chiên xù
    - 1 thìa súp bột mì
    - 1 thìa cà phê bột bắp
    - Dầu để chiên

Cách làm:

1. Mực làm sạch trụng chín. Cho tỏi và hạt nêm vào mực, xóc đều.

2. Lăn mực qua bột mì, lăn qua trứng gà rồi cuối cùng lăn qua bột xù.

3. Bắc chảo dầu nóng, thả mực vào chiên bột vừa vàng, vớt ra giấy thấm dầu. Bắc nồi cho nước cốt thơm nấu vừa sôi nhẹ, nêm muối, đường, chờ sôi nhẹ lại, pha bột bắp với chút nước khuấy vào cho sệt. Cuối cùng cho tương ớt vào.

Xếp mực ra đĩa. Rưới nước xốt lên. Dùng kèm xà lách, dưa leo.
    (Theo Xinh Xinh)

Mực trứng xào rau củ

Thời gian chuẩn bị và chế biến khoảng 15 phút
    Dành cho 4 người ăn

Nguyên liệu:

- 450g mực
    - 100g nấm đông cô tươi
    - 1 củ nhỏ cà rốt
    - 100g bông cải trắng
    - 100g ớt chuông 3 màu
    - 1 thìa cà phê tỏi băm
    - 1 thìa súp cà phê dầu hào
    - 1/2 thìa cà phê hạt nêm
    - 1 thìa súp dầu ăn
    - 1/2 thìa cà phê tương ớt

Cách làm:

1. Mực rã đông, làm sạch, trụng chín. Nấm đông cô ngâm nước muối, rửa sạch, khía chữ thập mũ nấm, để ráo. Cà rốt gọt vỏ, tỉa hoa, xắt khoanh. Bông cải xắt miếng vừa ăn. Ớt chuông bỏ ruột xắt hình thoi.

2. Phi thơm tỏi, cho rau củ vào xào tái, nêm dầu hào vào, cho mực vào đảo sơ, cho tiếp hạt nêm và tương ớt vào đảo đều, tắt bếp.

• 5,983 Bài viết

• 10,943 Được cảm ơn

Các mẹ tả nhiều món nhưng hôm qua nhà mình được cho ít mực trứng Vũng Áng, sau khi nghĩ đi nghĩ lại mình quyết định hấp gừng sả thôi, giữ được hương vị tươi ngon nguyên chất của mực.

Mực Vũng Áng tươi, dày mình, bên trong căng mọng toàn trứng là trứng, sau một hồi chấm chấm mút mút, thấy đáy bát nước mắm như là có đường chưa tan vậy. Ngon thật.
    • 1,787 Bài viết

• 1,184 Được cảm ơn

nhà em ở hàng chiều,gần hàng đường và chợ đêm thì mua ở chỗ nào các mẹ nhỉ!đi xuống bạch mai hơi xa!
    • 5,983 Bài viết

• 10,943 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunxuxu Xem bài viết
    nhà em ở hàng chiều,gần hàng đường và chợ đêm thì mua ở chỗ nào các mẹ nhỉ!đi xuống bạch mai hơi xa!
    Sao phải đi đâu cho xa hả em, gọi số của Sweet cake ở chữ ký của em ấy đi! (tìm ngay bài đấu tiên của page này này).

(Chị chưa gọi bao giờ nhưng lúc nào cũng chắc mẩm là mình sẽ gọi em ấy khi cần hải sản, nhưng nhiều mẹ đã xác nhận chất lượng rồi chứ không phải là chị xui dại em đâu).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bsngoc; 22/08/2009 vào lúc 01:22 PM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2