NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Chế biến món ăn từ cây Lô hội (Long tu)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.7K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,068 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các bạn ơi,

Có ai biết thì hướng dẫn cho mình cách dùng cây lô hội (hay còn gọi là long tu, hay là nha đam, hoặc tiếng Anh là aloe) với.

MÌnh nghe nói cây này rất tốt, mình đã từng ăn sữa chua aloe, uống nước giải khát aloe ở nước ngoài, nhưng toàn là đồ làm sẵn đóng hộp, chứ chưa tự chế biến và dùng aloe tươi bao giờ.

Các bạn mách cho mình cách chế biến và dùng với nhé. Cám ơn các bạn nhiều.

• 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nha đam có nhiều công dụng: nấu chè ăn cho mát (đừng hỏi mình cách nấu nha, nghe nói thôi ), cắt lát đắp lên mặt dưỡng da (cái này cũng chưa dám thử vì mình bị dị ứng với nha đam), xay nhuyễn uống giúp hạ đường cho những người bị bệnh tiểu đường (cái này rành lắm, ngày nào cũng làm cho MC uống). Ngoài ra còn nghe nói trẻ em ở nhà quê mắc bệnh quai bị có thể lấy nha đam bọc vào chỗ sưng rất chóng khỏi.

Khoa học chứng minh nha đam còn có nhiều công dụng lắm nhưng thực tế mình thấy nếu tự chế biến như nấu chè, xay sinh tố thì... khó ăn lắm vì nó nhớt và rất đắng.

Hihi, túm lại chẳng giúp gì cho bạn được nhỉ.
    Be Au/SGN

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mình thì được chỉ thế này (nhưng chưa làm bao giờ vì lười ): nha đam tước hết vỏ xanh, cắt hạt vuông (khoảng 1cm) rồi đem ướp đường trắng, xóc đều, để khoảng 1/2-1h. Miếng nha đam sẽ cứng lại, bớt nhớt. Tùy ý cho vào chè đậu xanh (như là cho bột khoai hay bột sắn ấy) hoặc ăn với thạch.

• 127 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình đã định post một bài về tác dụng chống muỗi đốt của cây lô hội (long tu) nhưng may quá lại thấy chủ đề này.
    Ở nhà mình khi bé Thi bị muỗi đốt thì mình tước phần vỏ ngoài lấy phần ruột xanh bên trong chà vào vết muỗi đốt, nếu bé vừa bị muỗi đốt mà phát hiện sớm thì sau khi bôi 1 tiếng vết muỗi đốt lặn luôn không để lại dấu vết gì cả, còn nếu bị đốt đã lâu mới phát hiện ra thì cũng đỡ đỡ nhưng không hiệu nghiệm bằng bôi ngay lúc vừa bị đốt.
    Mình nghe các bạn nói chuyện nhiều về kem Zambuk nhưng mình vẫn thích cách dân dã này hơn, nhà mình trồng một chậu cây lô hội trong nhà, khi phát hiện bé Thi bị muỗi đốt thi bôi ngay, rất hiệu nghiệm.
    Mình còn nghe nói ở trong Huế người ta dùng cây này để đun nước uống cho phụ nữ rất tốt nhưng mình cứ thấy ghê ghê vì trong nó cứ nhớt nhớt :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
    À AX mình còn nói ở Nhật người ta dùng cây lô hội này để làm dược mỹ phẩm dưỡng da nữa, không hiểu có đúng không mẹ Su Su nhỉ???
    Mẹ bé Thi (Vân-Hà Nội)
    website: http://www.babiesonline.com/babies/t/thi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 127 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhà mình chỉ có chậu cây long tu loại lá nhỏ thôi, mình đã từng thấy lá long tu ở Huế to như lưỡi kiếm ấy, BE-AU à, bạn có biết ở Hà Nội người ta bán cây long tu lá to ở đâu không ????
    Mẹ bé Thi (Vân-Hà Nội)

• 1,152 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Hi hi, chị BE-AU ở SG thì có biết ở HN bán nha đam ở đâu không vậy?
    Mẹ cháu chen ngang nhé : ở Metro Thăng Long bán rất nhiều Nha đam lá to đó mẹ bé Thi à. Nhưng chỉ có lá thôi, không có nguyên cây đâu nha.

• 127 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

ops: ops: ops: mình vừa post bài lên nhìn lại thì ra là BE-AU ở Sài Gòn, quê quá !!!nhưng không nhẽ lại gửi đến 3 bài liền nhau, thôi đã quê thì quê luôn vậy
    Cảm ơn Mẹ Tít đen hay cười nhé, thế thì biết mua cây lá to ở đâu bây giờ, ai biết chỉ dùm với...
    Mẹ bé Thi (Vân-Hà Nội)

• 1,068 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các bạn ơi, cám ơn nhiều nhé. Nhất là Meo U đã phổ biến kỹ cả cách chế biến nhé. Nếu được mình hỏi thêm thế này: Khi cắt vỏ bên ngoài thì mình thấy nhựa vàng chảy ra (chảy từ vỏ, không phải từ phần trong trong ở ruột đâu). Cái nhựa vàng đó có độc không hả Meo U và các bạn?

Mình ở HN, muốn mua hoặc xin ai đó về trồng cây lô hội ở nhà, bạn nào có biết chỗ bán cây giống để trồng không? Hoặc nếu người ta không bán thì có bạn nào có mà có thể "hảo tâm" cho mẹ Ếch Con xin một gốc về trồng được không?

Thanks in andvance.

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Cái này thì chịu, chưa nghe ai nói bao giờ

• 18,630 Bài viết

• 11,450 Được cảm ơn

Mẹ ech con ơi , phần nhựa chảy ra từ vỏ nha đam không tốt đâu chị ơi.
    Mùi nhựa rất hôi và em được biết nếu lấy phần ruột thì cũng phải rửa kỹ.
    Em thì không nấu ăn vì mua ở ngoài làm sẳn như nước nha đam chẳng hạn vừa tiện lại vừa ngon.... lại mắc bệnh lười đây....
    Nhưng em lại lấy nha đam để chăm sóc tóc.
    Em cũng đã đắp lên mặt với sữa tươi nhưng da em k hợp với nha đam, em chỉ dùng khoai tây sữa tươi thôi.
    Em post lên công thức chăm sóc tóc luôn nhé, em hay làm mổi tuần 1 lần. Bạn em làm trước đó đến nay tóc nó đẹp lắm mặc dù nó đã duỗi đến 2 lần rồi. Sau khi ủ tóc thì tóc bạn em vừa mềm lại mượt nữa.
    + Nha đam lấy phần ruột rửa sạch, lượt qua rây.
    + Sau đó trộn với sữa tươi và ya-ua
    Trộn hỗn hợp đó cho đều rồi ủ lên tóc, sau đó xả sạch lại với dầu xả tóc.

Chúc các mẹ luôn trẻ đẹp nha......

To mẹ bé Thi : chị ơi, k chỉ riêng ở Nhật đâu mà xu hướng bây giờ các hiệu mỹ phẩm hay có thêm dưỡng chất Aloe Vera nữa đó chị, như dầu gội, dầu xả, sữa rửa mặt, dưỡng da....em đang dùng mỹ phẩm của DeBON với sp chuyên có Aloe Vera để làm mát và mịn da đó chị, dùng trực tiếp da em lại k hợp.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4