• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.47K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 67 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhà mình thỉnh thoảng hay có tắc kè mà con mình hơi còi nên mình muốn cho cháu ăn cho khỏe. Nhưng mình nấu lên nó cứ chê là tanh không ăn, mẹ nào có bí quyết nấu món này hay chế biến tắc kè thành món khác thì dạy hộ mình nhé. Cám ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,172 Bài viết

• 7,742 Được cảm ơn

Tó còn chửa nghe thấy loại cháo này bao giờ.Chỉ biết có rượu tắc kè
    Tin Tin Tin Tìn
    • 83 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tắc kè... nhìn con đó đã thấy ghê ghê rồi >"<
    • 65 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào mevuvu,
    mình không biết con bạn mấy tuổi, nhưng tắc kè ăn dễ nhất là nướng lên, xé thịt chấm muối tiêu chanh hay cho cháu cầm tự xé ăn cũng được. Nếu bạn muốn nấu cháo thì mình thường làm như sau: Mình làm tắc kè bằng cách dội nước sôi cho tắc kè chết rồi mổ bụng, móc mắt bỏ, sau đó nướng sơ trên lửa, lột da, xé thịt rồi bằm nhuyễn chung với đuôi (đừng bỏ đuôi vì nó bổ nhất đấy), ướp sơ. Sau đó bạn bắt nồi, đổ dầu, khử tỏi, xả cho thơm, rồi bỏ thịt vào xào qua cho thơm, sau đó trút qua nồi cháo đã chín sôi, bắt xuống. Nếu bạn muốn cho con ăn luôn nước xương thì có 02 cách: 1. Phần xương nướng sơ lại cho hết máu rồi bỏ vào nồi hầm cho ra nước, sau đó, lược xương, đổ gạo vào nấu cháo. 2. Bạn phơi xương khô, bỏ vào chảo sao vàng, tán nhuyễn, pha nước chắt cốt cho bé uống riêng. Còn nếu bạn không có thời gian có thể mua rượu đế về phơi khô xương rồi thả vào ngâm cho ... ông xã uống:Laughing:. Mình toàn làm vậy, con mình thấy cũng ăn được. Mình nghĩ mùi tắc kè hơi nồng nên bé không quen, ban nấu xong ngửi thử thấy thơm là được.
    Chúc cháu hết còi nghen
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)