NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cách sử dụng và chế biến Lô Hội

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 167K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 133 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi michelletao Xem bài viết
    1 chị trong công ty bày em lấy nha đam rửa sạch rồi xay sinh tố để uống hằng ngày thì sẽ hết mụn, nhưng mà mẹ em cứ la là nha đam ăn sống ko được, không biết có đúng vậy không?
    chac chan la an song duoc. bang chung la sua chua nha dam cua vinamil do chi.Tuy nhien an it thi duoc, con xay nguyen 1 la nha dam de uong thi sew bi tieu chay.chi trong cty chi bung phai rat tot hoac la xay it moi chiu noi.em doc sach duoc phan tich ky la cay nha dam co tinh mat, tri tao bon rat tot.neu tao bon ma an la nha dam tuoi bao dam la se het. tuy nhien nguoi binh thuong an nhieu( e ko nho la bao nhieu, hinh nhu la 50gr hay 100gr nha dam dam da got vo la se gay tieu chay cap day)

• 133 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sayuri_hale Xem bài viết
    mình có cách chữa như thế này, mấy bạn tham khảo nhé vì mình làm rồi bỏ vào nước chanh mật ong uống nhiều lần rồi kg còn nhớt và cũng kg đắng luôn. nha đam cắt bỏ hai bên cạnh gai, bỏ vỏ, rồi cắt từng miếng nhỏ theo ý mình muốn. sau đó, mình ngâm nha đam trong thau nước có ít muối và nước cốt chanh (đừng vắt chanh xát quá, mình vắt chanh xong thì bỏ vỏ chanh vào thau nước đó luôn). đừng để nhiều muối quá vì nếu mình ngâm lâu, nha đam sẽ có vị mặn. mình ngâm khoảng 15 phút thì đổ nha đam ra một
    cái rổ, nhớt của nha đam sẽ chảy ra, còn lại nha đam trong rỗ thôi (lỗ trong rỗ phải nhỏ hơn miếng nha đam để nha đam kg bị rơi ra). nếu thấy còn nhớt thì rửa lại dưới vòi nước (nhà
    mình thì có gắn vòi nước đã được lọc nên có thể dùng ngay). nếu cảm thấy còn nhớt thì ngâm
    nha đam vào hỗn hợp nước giống trên một lần nữa. mong là mẹo này giúp được các bạn.
    minh lam y nhu bac nay.khac la truoc do trung nha dam trong nuoc dun soi gia trong 1 phut. sau do dem nhung ngay vao to nuoc lanh da vat chanh bo ca vo chanh ( minh ko cho muoi) .neu chua an ngay co the de nguyen cai to ay( co day nap) vo ngan mat de ca tuan gel nha dam cung ko bi gi ,van nguyen mieng va tuoi. khi nao an che hay yaua lay ra cat hat luu .an gion sun sut,ko nhot.neu muon cat hat luu de san thi ngam voi nuoc duong hoac mat ong. chu ko nen cat roi de nguyen ko ngam. gel se tu tu chảy ra het ko con gion nua.( lan truoc minh ko ngam duong de ko co 2 ngay gel tu 1 to day chay nuoc ra con co 1/2 to)

• 6 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Lô hội (hay còn gọi là Nha Đam) có nhiều công dụng tốt cho sức khỏe như các mẹ đã chia sẻ. Nhà mình thì thường dùng lô hội để làm nước giải khát hoặc nấu chè.

Chia sẻ với các mẹ một cách đơn giản để chế biến lô hội mà không bị nhớt nhé (nhiều người thấy phần nhựa này "ghê ghê" và hơi đắng nhưng lại rất tốt cho hệ tiêu hóa đấy các mẹ ạ). Lô hội lựa lá bánh tẻ (đừng to quá) sau đó rửa sạch đất bám bên ngoài. Mình cắt sơ 2 rìa gai của lá, sau đó cắt khúc (để dễ thao tác) rồi lọc bỏ phần vỏ cứng. Tiếp theo ngâm phần ruột của lá lô hội vào 1 tô nước có vắt 1 ít nước cốt chanh khoảng 2-3' rồi vớt ra để ráo (bước này làm cho lô hội bớt nhớt mà còn tăng hương thơm của lô hội nữa).

Như vậy mình đã có đc phần ruột lô hội sạch sẽ rồi. Tùy khẩu vị mà các mẹ có thể xay với nước cam vắt, với một ít đường, đá bào... cũng thơm ngon và dễ uống lắm nha. Hay mình xắt lô hội ra từng miếng vừa ăn rồi trụng sơ qua nước sôi sau đó ngâm ngay vào nước đá lạnh, sẽ có được một loại "thạch thiên nhiên" đảm bảo vừa ngon vừa rẻ. :Smiling: Cho "thạch" này vào nước ép (cam/bưởi/dứa...) hay nấu chè đậu xanh/hạt sen đến lúc gần ăn hẵng thả vào. Nhai miếng lô hội giòn giòn thơm thơm cũng hay lắm.
    Con nói: "Mẹ tôi đang đợi ở nhà
    Làm sao tôi có thể bỏ mẹ tôi mà đi được ?"
    Thế là họ cười rồi bay đi mất.
    Nhưng con biết một trò chơi thích hơn trò ấy, mẹ ơi.
    Con sẽ là mây và mẹ sẽ là trăng.
    Con sẽ lấy hai tay trùm lên người mẹ,
    Và mái nhà sẽ là bầu trời xanh thẳm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 12 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamylucy Xem bài viết
    Lô hội (hay còn gọi là Nha Đam) có nhiều công dụng tốt cho sức khỏe như các mẹ đã chia sẻ. Nhà mình thì thường dùng lô hội để làm nước giải khát hoặc nấu chè.

Chia sẻ với các mẹ một cách đơn giản để chế biến lô hội mà không bị nhớt nhé (nhiều người thấy phần nhựa này "ghê ghê" và hơi đắng nhưng lại rất tốt cho hệ tiêu hóa đấy các mẹ ạ). Lô hội lựa lá bánh tẻ (đừng to quá) sau đó rửa sạch đất bám bên ngoài. Mình cắt sơ 2 rìa gai của lá, sau đó cắt khúc (để dễ thao tác) rồi lọc bỏ phần vỏ cứng. Tiếp theo ngâm phần ruột của lá lô hội vào 1 tô nước có vắt 1 ít nước cốt chanh khoảng 2-3' rồi vớt ra để ráo (bước này làm cho lô hội bớt nhớt mà còn tăng hương thơm của lô hội nữa).

Như vậy mình đã có đc phần ruột lô hội sạch sẽ rồi. Tùy khẩu vị mà các mẹ có thể xay với nước cam vắt, với một ít đường, đá bào... cũng thơm ngon và dễ uống lắm nha. Hay mình xắt lô hội ra từng miếng vừa ăn rồi trụng sơ qua nước sôi sau đó ngâm ngay vào nước đá lạnh, sẽ có được một loại "thạch thiên nhiên" đảm bảo vừa ngon vừa rẻ. :Smiling: Cho "thạch" này vào nước ép (cam/bưởi/dứa...) hay nấu chè đậu xanh/hạt sen đến lúc gần ăn hẵng thả vào. Nhai miếng lô hội giòn giòn thơm thơm cũng hay lắm.
    Mẹ Lucy làm thử chưa ấy ^^
    Em chưa làm nhưng có vẻ ngon & mát quá

• 6 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi only_love_11 Xem bài viết
    Mẹ Lucy làm thử chưa ấy ^^
    Em chưa làm nhưng có vẻ ngon & mát quá
    có thử rồi mà chưa chụp hình "pót" lên chia sẻ với các mẹ đc, mượn tạm link hình trên Zing đấy. Mình tự làm cũng mát vậy đó only_love ơi
    Con nói: "Mẹ tôi đang đợi ở nhà
    Làm sao tôi có thể bỏ mẹ tôi mà đi được ?"
    Thế là họ cười rồi bay đi mất.
    Nhưng con biết một trò chơi thích hơn trò ấy, mẹ ơi.
    Con sẽ là mây và mẹ sẽ là trăng.
    Con sẽ lấy hai tay trùm lên người mẹ,
    Và mái nhà sẽ là bầu trời xanh thẳm.

• 132 Bài viết

• 1,032 Được cảm ơn

Hình như lô hội có hai loại, 1 loại thân to dẹt và 1 loại thân bé tròn.Phải không nhỉ, mình thấy bảo nếu đắp mặt thì loại thân bé tốt hơn.Chắc loại thân to hay thấy ở siêu thị thì làm để ăn ...cho bõ:Smiling:.Đọc mấy trang thấy vẫn mông lung quá, về mua dùng thử... bít ngay. Các mẹ nhỉ?

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao phức tạp thế nhỉ, mình thấy chỉ cần gọt hết cái vỏ xanh rồi rửa sơ là hết đắng mà, lô hội có cái quý là chất nhờn mà các mẹ lại đi rửa kĩ thế thì còn gì nữa

• 139 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

các mẹ có ai cho biết dùng nha đam đắp mặt thì để trên mặt mấy phút? đắp qua đêm được không? Một tuần đắp bao nhiêu lần?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 383 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghiluu1011 Xem bài viết
    các mẹ có ai cho biết dùng nha đam đắp mặt thì để trên mặt mấy phút? đắp qua đêm được không? Một tuần đắp bao nhiêu lần?
    Em cũng đắp mặt nạ nha đam đây ợ. Hùi mới đắp sợ da kích ứng với nha đam, nên em gọt hết vỏ xanh, ngâm nc muối, lấy phần thịt trắng bên trong đắp mặt [vẫn còn rất nhìu nhựa nhé, các chị đừng sợ rửa xong sẽ hết chất nhờn], sau vài lần thấy khó đắp wá, nên em chỉ tỉa bớt gai 2 bên lá, uì rửa sạch, thái lát mỏng và xéo theo thân lá, sau đó ngâm nc muối âm ấm, vớt ra, bỏ vào ngăn đông tầm 5', và đắp lên mặt, cách này ok hơn đấy! Từ ngày đắp nha đam thấy da có pần căng mịn hơn, bớt mụn cám nữa [trộm vía, trộm vía], nên ai hợp với nha đam thì dùng thử đi, vừa rẻ vừa hữu hiệu, em chỉ mới đắp tầm 1 tháng thui đấy.
    Còn 1 cách nữa là, các chị lấy pần cám gạo sau khi bỏ pần nc trong ấy ạ [vo gạo thật kĩ và sạch, để trong ngăn mát tầm 3h, ùi lấy pần nc trong rửa mặt cho đệp da, phần trắng trắng lắng ở dứoi giữ lại], trộn với thịt nha đam [gọt sạch vỏ xanh nhé], cho nó thành hỗn hợp sền sệt, ùi bôi lên mặt, để qa đêm lun, cái này làm da mịn lắm, sáng rửa mặt xong sờ như da em bé í^^.
    1 tuần chỉ nên đắp nha đam 2-3 lần thui ạ, nếu đắp nha đam trực tiếp thì chị đắp tầm 20' thui ạ, còn làm theo cách trên thì đắp wa đêm cũng dc nhé. Chúc chị có làn da đệp ợ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Dạo này trời nóng quá , uống nước nha đam cho bớt nè