• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,952 Bài viết

• 927 Được cảm ơn

Các chiên gia nấu ăn cho mình hỏi dầu hào thường dùng cho những món gì & cho vào lúc nào. Mình thường chỉ ướp thịt bò xào với dầu hào, hoặc cho vào rau xào. Vì cho vào cùng mỡ thì nó cứ bắn tung tóe nên hay cho vào sau khi đã cho rau vào, chả biết có đúng không? Cám ơn các bác nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 83 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VuKhuc Xem bài viết
    Các chiên gia nấu ăn cho mình hỏi dầu hào thường dùng cho những món gì & cho vào lúc nào. Mình thường chỉ ướp thịt bò xào với dầu hào, hoặc cho vào rau xào. Vì cho vào cùng mỡ thì nó cứ bắn tung tóe nên hay cho vào sau khi đã cho rau vào, chả biết có đúng không? Cám ơn các bác nhé!
    Mình thấy dầu hào cho các món xào ( thịt bò. rau, mì ống).... và thường cho vào sau khi cho thịt, rau, mì... vào.
    • 955 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

nói đơn giản dầu hào bạn dùng như 1 gia vị làm tănng hương vị cho các món xào, chứ ko phải cho chung cùng với dầu mỡ đâu,
    • 427 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em thường hay dùng dầu hào để tẩm ướp và xào thịt bò. nếu tẩm ướp thì mẹ nó cho vào ít thôi, chủ yếu tăng vị ngọt, và ko nên để qua đêm, ướp khoảng 15p đến nửa tiếng là xào ngay. Sau khi xào chín tới ( rau và thịt) thì cho vào thêm 1 thìa nữa để tạo độ bóng cho món ăn, thêm hương vị. Dầu hào bản thân nó đã mặn nên muốn cho thêm thì mẹ nó nên bớt gia vị chính lúc xào đi nhé.

• 1,806 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Dầu hào đúng là một loại nước sốt, dầu hào thường được dùng với một số loại rau và nấm để xào và một số loại thịtt để ướp. Đúng là không cho dầu hào vào dầu mỡ, thường cho dầu hào sau khi xào rau. Cách tốt nhất để ăn không ngán dầu mỡ khi xào rau là nhà mình luộc rau lên rồi dùng dầu hào làm nước sốt rưới lên cùng với tỏi bằm. Cách làm nước sốt dầu hào thì mình dùng một chút nước dùng gà rồi cho dầu hào vào trộn đều, nấu cho nóng lên rồi cho tỏi bằm vào rồi rưới đều lên rau đã luộc chín. Có khi đổ trực tiếp nên rau như món cải rổ dầu hào.

Có thể ướp thịt bò, sườn non, đôi khi thịt gà nữa nhưng tùy món để bạn ướp với dầu hào. Dầu hào dễ ăn và gia vị luôn làm cho món ăn đậm đà và ngọt hơn. Dùng dầu hào mình không dùng dầu mỡ khi xào rau nên ăn không bị ngán.

Món dễ nhất là món cải rổ dầu hào. Rau để cả cây cắt đôi, luộc chín vớt ra xếp lại rồi rắc tỏi lên, đổ dầu hào lên là măm măm được rồi. Nhanh, dễ làm mà ngon.

Món khoai tây xào thịt bò với dầu hào, món Mỳ Xào Giòn cũng dùng sốt dầu hào đều ngon tuyệt.
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,952 Bài viết

• 927 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Yêu Xem bài viết
    Dầu hào đúng là một loại nước sốt, dầu hào thường được dùng với một số loại rau và nấm để xào và một số loại thịtt để ướp. Đúng là không cho dầu hào vào dầu mỡ, thường cho dầu hào sau khi xào rau. Cách tốt nhất để ăn không ngán dầu mỡ khi xào rau là nhà mình luộc rau lên rồi dùng dầu hào làm nước sốt rưới lên cùng với tỏi bằm. Cách làm nước sốt dầu hào thì mình dùng một chút nước dùng gà rồi cho dầu hào vào trộn đều, nấu cho nóng lên rồi cho tỏi bằm vào rồi rưới đều lên rau đã luộc chín. Có khi đổ trực tiếp nên rau như món cải rổ dầu hào.

Có thể ướp thịt bò, sườn non, đôi khi thịt gà nữa nhưng tùy món để bạn ướp với dầu hào. Dầu hào dễ ăn và gia vị luôn làm cho món ăn đậm đà và ngọt hơn. Dùng dầu hào mình không dùng dầu mỡ khi xào rau nên ăn không bị ngán.

Món dễ nhất là món cải rổ dầu hào. Rau để cả cây cắt đôi, luộc chín vớt ra xếp lại rồi rắc tỏi lên, đổ dầu hào lên là măm măm được rồi. Nhanh, dễ làm mà ngon.

Món khoai tây xào thịt bò với dầu hào, món Mỳ Xào Giòn cũng dùng sốt dầu hào đều ngon tuyệt.
    Cám ơn mẹ Yêu nhiều. Chiều nay mình sẽ thực tập luôn món cải làn dầu hào. BTW, cải rổ là cải gì vậy ?
    • 5,104 Bài viết

• 3,868 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Yêu nhiều. Chiều nay mình sẽ thực tập luôn món cải làn dầu hào. BTW, cải rổ là cải gì vậy ?
    Cải rổ là cải làn

• 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dầu hào mà cho quá tay sẽ có mùi hơi nồng , ai không quen không ăn dc đâu .
    • 1,806 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Cải rổ đúng là cải làn đó mẹ VK à. Không có gì cảm ơn, mẹ VK cứ dùng thoải mái nhé :Laughing:

Trích dẫn Nguyên văn bởi matrix99vn Xem bài viết
    Dầu hào mà cho quá tay sẽ có mùi hơi nồng , ai không quen không ăn dc đâu .
    Dầu hào thì chỉ cho vừa ăn thôi chứ làm sao cho quá tay được vì cho quá tay thì mặn làm sao mà ăn được hả mẹ matrix ơi. Chắc cũng tùy khẩu vị mỗi người chứ nhà mình măm ngon và xơm lắm :Laughing:
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

• 2,818 Bài viết

• 553 Được cảm ơn

Ngoài các món rau xào và chao dầu, em hay rang cơm thập cẩm với dầu hào.
    Loại dầu hào ngon là của LKK, có mấy dòng theo độ đậm đặc và tinh chất khác nhau. Ở VN có Maggi, hơi loãng và nhạt vị.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,522 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Dầu hào thì dùng loại nào hả các mẹ? LKK nghe nói của TQ có MP3 gây ung thư. Ngoài siêu thị em chỉ thấy mấy loại Dầu hào Thần tài, Panda, Maggi ... hok biết loại nào ngon ?
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thì sử dụng dầu hào để nấu soup bắp cua voi lai nấu mì trong món xào của trung quốc ah
    • 1,679 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Em cũng được cho 1 chai dầu hào mà chả biết nấu gì.
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xài dầu hào Yan Can Cook xài :"> Nấu món xào thì hết sẩy đó mẹ nó à
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình thấy dầu hào dùng ướp các món xào ngon lắm mà
    • 51 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em bị một lần rút kinh nghiệm luôn, bỏ dầu hào vào sau khi bỏ dầu ăn. Dầu văng tung tóe, sợ quá tắt lửa đợi tí rồi bật lại, sau bỏ thịt bò vào, lại văng dầu tung tóe ra :-ss Sau này xào không bỏ dầu hào vào trước nữa
    Hậu quả là tay có mấy vết phỏng nhỏ
    • 796 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

em hay xào rau cho dầu hào vào
    đơn giản là cho rau vào xào đến khi gần được cho 1 ít dầu hào cho nó bóng
    gia vị thì em vẫn phải nêm thêm

Thời con gái - Ms 151

Mong là bé Sóclongnhi khỏe mạnh bình an trong bụng mẹ suốt 9 tháng 10 ngày

• 86 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibong6 Xem bài viết
    Dầu hào thì dùng loại nào hả các mẹ? LKK nghe nói của TQ có MP3 gây ung thư. Ngoài siêu thị em chỉ thấy mấy loại Dầu hào Thần tài, Panda, Maggi ... hok biết loại nào ngon ?
    Mẹ nó ơi , LKK=Lee Kum Kei nó cũng là Dầu hào Thần Tài , pada luôn đó , Maggi thi giá thành rẻ , nhưng ăn vào thi thấy khác biệt liền , tiền nào của đó , mùi cứ hăng hăng sao đó
    Mời bạn vào blog mình ngắm nghía các món ăn nhé :LoveStruc::LoveStruc:
    • 83 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em thường dùng dầu hào để ướp thịt. Với món rau xào, em hay cho dầu hào vào trộn ngay sau khi tắt bếp. À thi thoảng em cũng dùng làm nước sốt nữa.
    • 91 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Từ đó đến giờ em toàn cho dầu hào vào cùng dầu ăn, hehe, hậu quả là dầu bắn phỏng hết cả tay.. Bữa nay học được chiêu của các Mẹ rùi, cảm ơn các Mẹ nhìu nhìu nhé!
    Mẹ yêu Ba và Suboy!! NB : 2,5kg (2,510g) - 45cm - 1M : 3,8kg - 50cm - 2M : 5kg - 57cm - 3M : 6kg - 58cm
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2