NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cách phân biệt và chọn cá ngon!

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 6.1K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi về cách phân biệt các loại cá thông thường hay bán ngoài chợ ạ. Ví dụ cá chép đực và cá chép cái phân biệt thế nào ạ? (thông thường cá chép thì vuốt bụng thấy có trứng là cái, nhưng nếu ko phải mùa sinh sản thì làm sao biết ạ?). Em cũng ko biết phân biệt cá chép với cá trôi, cá mè.... (các mẹ đừng cười em nhé).
    Muốn mua cá tươi thì cứ chọn con nào bơi tung tăng là được ạ? Em ko biết người bán cá người ta có chất gì vào trong nước để cá sống được ko các mẹ nhỉ?
    À, các mẹ chỉ em cả cách làm sạch cá để cá đỡ mùi tanh nữa, em thích ăn cá lắm.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách phân biệt hàng mỹ phẩm FAKE và authentic

Em nhận thấy là đồ ở VN có độ tin cậy kém, thật giả lẫn lỗn, cho nên mạo muội lập cái top này ra, mong mọi người vào đây cùng chia sẻ kinh nghiệm khi mua hàng để phân biệt thật - giả, tránh bị biến thành con lừa khi mua - bán. Tất nhiên, ko thể nào đảm bảo 100%, nhưng ít nhiều cũng sẽ có ích. Em...

• Cách phân biệt giữa vợ và ôtô (sưu tầm)

Bạn có thể âu yếm nói với ô tô cưng của mình:- "Vợ yêu dấu của anh..." Nhưng bạn hãy thử âu yếm với vợ cả, bạn gái rằng :- "Ô tô yêu quý của anh "...Nhiều khả năng sau đó bạn phải đi gặp nha sỹ ! * Bạn có thể mang vợ 2 đi "Độ" , sau mỗi lần "Độ", vợ 2 đẹp hơn, sành điệu hơn.Nhưng nếu bạn đem vợ...

• Download game Halo I - Game viễn tưởng vũ trụ cực hay

Trò chơi khoa học viễn tưởng Halo sẽ đưa chúng ta đến một thiên hà xa xôi, nơi mà loài người...

• 9 mẹo làm bếp các mẹ khó mà bỏ qua!

1. Để làm tươi lại rau củ bạn… lỡ để quên trong tủ lạnh vài ngày, hãy bỏ chúng vào bát nước lạnh...

• Tổng hợp 5 loại salad ngon và dễ làm

Em rất thích ăn salad vì nó không béo, ăn không ngán và lại dễ làm nữa. Có rất nhiều loại salad...

• 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ko mẹ nào giúp em ạ?
    • 217 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosevn Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em hỏi về cách phân biệt các loại cá thông thường hay bán ngoài chợ ạ. Ví dụ cá chép đực và cá chép cái phân biệt thế nào ạ? (thông thường cá chép thì vuốt bụng thấy có trứng là cái, nhưng nếu ko phải mùa sinh sản thì làm sao biết ạ?). Em cũng ko biết phân biệt cá chép với cá trôi, cá mè.... (các mẹ đừng cười em nhé).
    Muốn mua cá tươi thì cứ chọn con nào bơi tung tăng là được ạ? Em ko biết người bán cá người ta có chất gì vào trong nước để cá sống được ko các mẹ nhỉ?
    À, các mẹ chỉ em cả cách làm sạch cá để cá đỡ mùi tanh nữa, em thích ăn cá lắm.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều :LoveStruc:
    Mình cũng thích ăn cá, hay mua cá nhưng kinh nghiệm cũng không có nhìu lắm. Vài điểm sơ sơ quá nhé
    - Cá chép đực mình dài hơn cá cái, khi bóp bụng thì thấy có chất trăng trắng rỉ ra (đó là khi mình hay thấy mấy chị bán cá cầm lên vậy). Mình không thích ăn cá có trứng vì cá lúc đó gầy lắm.
    - Cá mè to, vảy bé, mình dẹt. Cá mè người nào khỏe ăn thì béo, ngon nhưng người mà hơi yếu thì ăn khôgn tốt bằng cá trắm or cá chép
    - Cá chép vảy to, thân có màu hơi vàng, đầu có râu
    - Cá trôi thì giống cá trắm nhưng cá trôi mình bé hơn và thân màu đen. Cá trôi nhiều xương nên dễ hóc. Em trai mình vừa bị hóc xương cá, mất 1 triệu nội soi lấy ra, hic
    Cá tươi thì mình hầu hết là chọn con đg trong chậu, bơi được nhưng không lật bụng. Mẹ mình bảo là chọn cá mang đỏ, mắt trong, vảy hok trầy xước là cá tươi.
    Còn làm cá bớt tanh khi chế biến thì mình chịu. Mình chủ yếu là giảm tanh khi khi nấu nướng, tẩm ướp thôi
    Một số kinh nghiệm không bít có hữu ích cho bạn không. Chúc ngon miệng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ Bibo_bibe nhiều ạ , em mới học được cách chế biến cho cá bớt tanh là dùng muối và dấm
    • 2,594 Bài viết

• 2,711 Được cảm ơn

Rửa cá bằng bã chè cũng làm cá hết tanh.

(Cầm bã chè trong tay xát vào mình cá, rồi nhồi vào bụng và phần dưới mang cá, rửa sạch).

~ Đậu Dế ~

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình hay lấy muối sát cá. Vừa hết nhớt, vừa đỡ mùi thấy rõ.
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thú thực là không biết chọn gà ngon thế nào, mỗi lần cả nhà muốn ăn gà toàn phải nhờ bà ngoại mua hộ cho, hihi
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ phải cẩn thận nhé, mình chọn cá phải nhìn kĩ không là bị tráo đổi ngay
    • 100 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Còn bị tráo cá nữa sao các mẹ?