• 8 Lượt chia sẻ
  • 118K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Tôi muốn hỏi cách nấu nước lèo sao cho ngon, như các tiệm mì của người Hoa, nước rất trong, rất ngọt nhưng không có váng mỡ dầu như mình nấu ở nhà, có những tiệm nước lèo hơi ngả màu nâu nâu, nghe nói họ bỏ những loại gì đặc biệt của người Hoa vào nước lèo nên mới thơm, ngon & không hề ngấy vì váng dầu mỡ.
    Ai biết xin chỉ dùm nhé. Cám ơn
    Pooh & Dumbo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 111 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em lam theo cach sau:
    -Ham xuong or suon non or gio heo or xuong ong tuy thich
    -Cu cai muoi ngam nuoc soi cho no mem va bot man, xat hot luu, vat rao nuoc. Tom kho ngam khoang 5', rua sach, vot ra cho rao nuoc (neu tom kho to co the gia so). Hanh tim bao mong, phi dau or mo cho thom hoi vang, bo tom kho va cu cai muoi vao chay cho kho vang. Do hon hop nay vao noi nuoc ham.

Nouc leo se co mau vang nau va mui thom hap dan. Ngoai ra em con cho them cu cai trang (lua cu lon nhung dung gia) cat khuc bo vao ham chung voi xuong ( cu cai trang lam ngot nuoc leo ma hinh nhu cung hut bot dau mo)

Hi vong chi co noi nuoc leo nhu y!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,154 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Em không biết nước lèo của người Hoa thì cho gì vào nhưng ở nhà em thường hầm xương với củ cải trắng cho ngọt và trong nước, thêm mực khô (loại con nhỏ) cho thơm, có thể thêm củ cải muối hoặc cải xá bấu (quên mất không biết có phải viết như vậy không, là loại cải mặn, xắt nhỏ, màu vàng thường ăn chung với hủ tiếu đó) cũng thơm lắm.
    • 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm riêng của mình, mẹ Pooh thử nhé:

Xương ống rửa sạch cho vào nồi đổ ngập nước rồi đun to lửa cho sôi bùng lên, sau đó đổ hết nước đó đi rồi rửa lại xương một lần nữa và cho nước lạnh vào đun tiếp. Chú ý để nhỏ lửa không được để lửa to, nước trong nồi xương chỉ hơi lăn tăn, dùng muôi hớt hết bọt, váng trên mặt nồi nước.

Gia vị cho thêm vào nồi nước là chút sá sùng đã rang chín được bọc trong chiếc túi vải nhỏ cùng củ cải tươi hoặc cà rốt. Riêng mình còn cho thêm vài nhánh cần tây để tạo hương vị riêng nữa.
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha long bien nho

Xương ống rửa sạch cho vào nồi đổ ngập nước rồi đun to lửa cho sôi bùng lên, sau đó đổ hết nước đó đi rồi rửa lại xương một lần nữa và cho nước lạnh vào đun tiếp. Chú ý để nhỏ lửa không được để lửa to, nước trong nồi xương chỉ hơi lăn tăn, dùng muôi hớt hết bọt, váng trên mặt nồi nước.
    Nhà mình cũng làm như Halongbiennho. Sau đó thì nướng hành tím và gừng rồi đập dập cho vào.
    Mình thấy như vậy thì nước dùng thơm, ngọt và thanh hơn.

Với người HP thích ăn đậm đà thì thường bọc 1 ít mắm tôm vào lá chuối rồi nướng lên, sau đó hoà mắm tôm vào nước, lọc lấy nước trong cho vào nồi nước dùng (lúc đó nước dùng sẽ quyện và đậm đà hơn)

• 558 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha long bien nho

Gia vị cho thêm vào nồi nước là chút sá sùng đã rang chín được bọc trong chiếc túi vải nhỏ cùng củ cải tươi hoặc cà rốt. Riêng mình còn cho thêm vài nhánh cần tây để tạo hương vị riêng nữa.
    Cho em hỏi tí ạ,"sá sùng" là gì thế ạ?
    • 2,606 Bài viết

• 1,757 Được cảm ơn

theo mình biết, sá sùng là 1 loài .... giun biển, giúp cho nước lèo rất ngọt

nhưng mình không biết trong SG người ta bán ở đâu ? giá cả thế nào ? làm sao biết được đấy là hàng xịn ? (nhỡ mua phải giun đất thì khốn !)
    • 312 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị ơi , em chôm "bí kíp" trong sách ra đê cho Chị tham khảo nhen

Cách nấu nước lèo phổ thông cho các loại hủ tiếu, mì, và một số canh bún thì thường được nấu do sự kết hợp của các thành phần như sau:

I) Phần xương - thường gồm ba loại xương (heo, gà, vịt) theo tỉ lệ 1:1:1 tuy nhiên ít khi ta tìm đủ xương (cổ vịt) để nấu chung nên tạm dùng xương heo + xương gà cũng được.

II) Phần củ - thường gồm có củ cải trắng + hành tây + gừng ... có món chúng ta cần cho thêm ít củ cải muối để thêm vị riêng (thí dụ như trong bài bánh canh Trảng Bàng chẵng hạn). Hành tây và gừng nên nướng sơ trước khi "ninh".

III) Phần hải vị - thí dụ như tôm khô, hào khô, mực khô... tuy nhiên chỉ tuỳ theo món mà chúng ta cho vào... cẩn thận với tôm khô... vì vị tôm khô khá mạnh, rất dễ làm "lạc" các mùi khác...

IV) Phần gia vị - như lá thơm, thảo quả, hột ngò, v.v. Những thứ nầy chỉ cho vào trong giai đoạn "ninh" ở nhiệt độ thấp để giữ mùi... nếu nấu sôi... mùi thơm thường bị "bay" đi mất!

Trước khi "ninh" nước lèo... ta nên tẩy xương cho bán bớt mùi... cách tẩy thì ta chỉ đun sôi xương chung với một cup muối (có thể cho vào tí giấm ) chừng 3-5 phút xong đổ ra rửa sạch lại trước khi "ninh"!

Tỉ lệ xương + nước thì thường là 1:3; nhưng ta cứ gia giảm tuỳ theo loại. Nhiệt độ "ninh" cho các loại nước lèo thì sau giai đoạn "lược" (nấu trong - chừng 10-15 phút đầu... nước sôi, vớt bọt cho trong) xong ta hạ lửa riu riu (nhiệt độ còn khoảng 200-205F) ninh thêm từ 2-3 tiếng là được.

Nêm nếm thì ta chỉ nên dùng muối, đường phèn, và bột ngọt theo tỉ lệ 1:1:1/2 là được... (rất ít khi ta cho nước mắm vào các loại nước lèo... ngoại trừ các món miền trung, hoặc lẩu Mắm chẳng hạn)!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Theo mình biết ( vì hồi xưa mẹ mình có học gia chánh của một người Hoa ), nước lèo ăn mì của người Hoa có mầu nâu nâu ( chỉ riêng để ăn mì thôi, còn hủ tíu họ không nêm như thế ) là họ nêm bằng kíp chấp, một loại gia vị hơi sền sệt, mầu đen thui, chứ họ không nêm bằng nước mắm như người Việt, khi ăn thấy có vị hơi hăng hăng. Mẹ Pooh thử ghé qua chợ An Đông, vào các gian hàng bán đồ khô, gia vị, của người Hoa hỏi thử xem.
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunset
    Cho em hỏi tí ạ,"sá sùng" là gì thế ạ?
    A. tiện thể cho mình hỏi tí
    Có phải là con Sá sùng, bông thùa & Sâu đất là tên gọi khác nhau của 1 con không?

• 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu trúc
    A. tiện thể cho mình hỏi tí
    Có phải là con Sá sùng, bông thùa & Sâu đất là tên gọi khác nhau của 1 con không?
    Gấu trúc ơi, bà không phải là dân biển à? bông thùa thì tớ không biết nhưng sá sùng và sâu đất là hai con khác hẳn nhau. Sá sùng mình dầy, trắng trong, còn sâu đất thi mình mỏng dính đấy mà, mỗi lần xào là quắt lại bé xíu....

Mẹ cuSam ơi, em không phải dân MN nên chẳng biết chỉ chỗ mua sá sùng cho chị ở đâu, giá cả trong đó không biết thế nào nhưng trước tết ngoài Hạ long khoảng 500.000/1kg chị ạ. Kinh nghiệm để chọn cũng khó lắm vì giữa hàng thật và giả chẳng khác nhau bao nhiêu, phải quen nhìn mới phát hiện được, nhiếu lúc em cũng còn bị hoa mắt đấy.
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

He he.. Xấu hổ quá đi mất. Tớ là dân biển chính cống đây mỗi tội là cả năm mới ra biển được 1 lần. Đồ biển thì chỉ có ra chợ Ga thôi.
    Nhà tớ hay ăn con bông thùa (mẹ tớ còn gọi là con sâu đất) xào với su hào thái chỉ và cho thêm cà chua và me, ăn cũng rất ngọt và ngon.
    Con này có da trơn màu chì bám đất nâu nâu ở bên ngoài, khi làm người ta thường lộn ra, hứng lấy nước ngọt, da nó bên trong thì trắng xanh màu chì và có sọc.
    Thế con sá sùng nó ntn hả Halongbiennho ơi!

• 182 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng hay đun sôi nước xương nước đầu bỏ đi vì nước này rất đục là do tiết máu khi đun lên có màu đen, sau đó mới đun nước thứ 2 để dùng, nước tuy không trong lắm nhưng mình thấy tạm ổn khi nhà mình dùng.