NẤU ĂN & LÀM BÁNH

cách muối hành tỏi ngâm dấm được lâu

Đến trả lời mới nhất
  • 6.36K Lượt chia sẻ
  • 50.2K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà em làm nhà hàng nên muối hành tỏi nhiều lắm. nhưng chỉ được 1 ngày là nước dấm trong hành tỏi đã lên men... có cái bọt "mốc" màu trắng ấy. chả biết sao nữa. thấy mọi người để cả tuần còn được mà nhà em để 1 ngày đã hỏng rồi..

ai có bí quyết gì không ạ

nhà em dùng tỏi già+dấm ngon không có axit nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 622 Bài viết

• 659 Được cảm ơn

Nhà e cũng để cả tuần chả sao . E cũng toàn mua tỏi ta ( ánh nhỏ ) + tỏi tây( ánh to hơn ) bóc vỏ , thái mỏng cho vào lọ
    cắt ớt vừa đủ ăn rồi e cho dấm gạo vào , chai dấm mua ngoài chợ ý .
    Vẫn ngon lành ko sao cả .
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em làm cũng bị hỏng ... hóng hớt các mẹ chỉ em với ...
    • 3,891 Bài viết

• 7,865 Được cảm ơn

Nhà mình thì để 1 thời gian thì miéng tỏi cứ ngả sang màu xanh lờ lờ, lại phải bỏ đi vì khg biết bị làm sao.
    • 3,796 Bài viết

• 6,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Passed-on Xem bài viết
    em làm cũng bị hỏng ... hóng hớt các mẹ chỉ em với ...
    Hỏng có mấy nguyên nhân: có nước trong hỗn hợp dấm+tỏi do rửa xong không để ráo đã đem ngâm; hoặc là do dụng cụ ngâm không được sạch hoặc có nước, ớt có quả hỏng...

Nhà mình ngâm đơn giản, mua ớt về rửa sạch, cắt sát cuống dội lại bằng nước sôi thật nhanh cho ráo nhanh. Tỏi chọn củ già bóc vỏ không cần rửa, mình ngâm tỏi Phan Rang nhánh nhỏ không cắt, còn tỏi nhánh to thì cắt dọc 2-3 lát. Trộn tỏi với ớt xếp vào lọ, dấm pha thêm thìa muối tinh, thìa đường, đun lên để nguội đổ vào, khi ăn dùng thìa riêng để lấy, xong lại đậy lại. Nhà mình hồi này tự trồng lấy ớt, thu hái cả quả xanh già và quả chín, lúc nào thấy măng tươi thì mua về chần qua rồi ngâm thêm vào, ăn nhanh hết lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecunkin; 04/12/2012 vào lúc 06:30 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,633 Bài viết

• 4,957 Được cảm ơn

Nếu muốn thơm ngon hơn bạn mua dấm Tiều của người Hoa, có loại dấm đỏ và dấm trắng. Mình làm thì lại để được lâu và vẫn thơm.
    • 233 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

mẹ nào ko làm được hành tỏi muối chua thì đặt hàng em làm cho nè, em chuyên làm hành tỏi lý sơn muối chua bán Hội chợ, được khách khen là ngon, và đặt hàng nhiều đấy ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Hành tỏi mình chưa muối bao giờ nhưng mình kinh nghiệm muối dưa cà cho gừng vào thì không bao giờ bị lên mốc cả
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều nhé hì hì hì để tối nay về làm cái này thử nghiệm cho ông xã mới được
    --
    Best regards
    www.tuvanvisa.vn

Bao ngày Mẹ ngóng, bao ngày Mẹ trông, bao ngày Mẹ mong con đến bên Ba mẹ
    • 1,163 Bài viết

• 6,055 Được cảm ơn

Tất cả các comment trên đều sai hết!

Sở dĩ hành tỏi tươi ngâm hay lên váng, đặc biệt là tỏi ngâm dấm sau vài ngày còn chuyển sang màu xanh là do nhựa trong hành hay tỏi.

Vì vậy để khắc phục các bạn phải rửa kỹ cho hết nhựa.

Ví dụ như tỏi sau khi thái lát mỏng phải cho vào ngâm trong chậu nhiều nước rồi rửa kỹ cho hết nhựa, để ráo. Đảm bảo sẽ khắc phục được ngay. Ngoài ra dấm dùng để ngâm phải pha tí tẹo đường và muối, đun sôi rồi để nguội mới để đwọcc lâu không bị hỏng.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó nhiều, em sẽ làm theo lời chị xem thế nào nhé ^^

Trích dẫn Nguyên văn bởi tete2 Xem bài viết
    Tất cả các comment trên đều sai hết!

Sở dĩ hành tỏi tươi ngâm hay lên váng, đặc biệt là tỏi ngâm dấm sau vài ngày còn chuyển sang màu xanh là do nhựa trong hành hay tỏi.

Vì vậy để khắc phục các bạn phải rửa kỹ cho hết nhựa.

Ví dụ như tỏi sau khi thái lát mỏng phải cho vào ngâm trong chậu nhiều nước rồi rửa kỹ cho hết nhựa, để ráo. Đảm bảo sẽ khắc phục được ngay. Ngoài ra dấm dùng để ngâm phải pha tí tẹo đường và muối, đun sôi rồi để nguội mới để đwọcc lâu không bị hỏng.
    --
    Best regards
    www.tuvanvisa.vn

Bao ngày Mẹ ngóng, bao ngày Mẹ trông, bao ngày Mẹ mong con đến bên Ba mẹ
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà em vừa làm một lọ tỏi ngâm dấm cũng bị xanh .không biết có nên dùng không
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Toi nhà tôi trong và phơi khô ,bóc vỏ ngâm với dấm mua ở công ty thực phẩm Hà Nội,khi ngâm ăn rất ngon và không bị sao cả!
    • 293 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

cho em hỏi thăm, khi mình ngâm tỏi thì dể được khoảng bao lâu thì phải bỏ vậy các chị?
    • 95 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gatoto Xem bài viết
    nhà em vừa làm một lọ tỏi ngâm dấm cũng bị xanh .không biết có nên dùng không
    Cái này là do tỏi đã mọc mầm, phản ứng với axit trong dấm.
    • 95 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Nhà tớ làm dấm ớt rất đơn giản, tỏi để cả múi, ớt để cả quả, đổ giấm vào. Để cả tháng cũng k làm sao cả
    • 59 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các chị nói đúng đấy ạ. Tỏi xanh là do chất nhựa trong tỏi tương tác với axit đấy. Còn lúc ngâm mà bị nổi váng là do, ớt và tỏi chưa đc rửa sach và không để ráo. Cái này muối dưa cải hay hành cũng tương tự, nếu vừa rửa xong, không để ráo sẽ bị nổi váng
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

tỏi tím ngâm được ko mọi người ơi ?
    • 59 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chi_c Xem bài viết
    tỏi tím ngâm được ko mọi người ơi ?
    Tỏi nào cũng ngâm được hết chị ạ nhưng ngon và thơm nhất là tỏi lý Sơn.Mỗi tội, tép tỏi nhỏ nên mỗi lần bóc hơi vất vả tí ^^
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tỏi nhà bạn trước khi ngâm giấm thì phải ngâm qua nước ít nhất là hai tiếng nhá, chứ không sẽ bị ngả sang màu xanh ăn không ngon.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2