• 983 Lượt chia sẻ
  • 35.4K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 302 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết cách làm rượu dâu tằm thì chỉ giúp em với.Em làm cho ax em uống em nghe nói dâu tằm trị tóc bạc,Thx các mẹ trước nhe
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹo vặt rút xương cá nhanh, dễ, không bị sót

Bé nhà tớ thường không thích ăn cá vì cá nhiều xương nhỏ, đang ăn mà vấp phải xương thì cũng khá...

• Các mẹo nấu ăn siêu dễ giúp tiết kiệm thời gian

Một số mẹo nấu ăn dưới đây sẽ giúp các mẹ tiết kiệm thời gian khi chuẩn bị cho món ăn nè :x. ...

• Cách làm tàu phớ (đậu hũ)

Emăn món tầu hũ đá-cốt dừa ở phố Bà Triệu, thấy sao mà ngon thế. Cũng muốn tập tạnh làm xem sao, có chị nào biết cách làm ko ạ?:Rose:

• Cách làm rượu men cho sản phụ sau sinh

Em mới có thai lần đầu.Hôm rồi mẹ một chị bạn làm chung chỉ cho cách làm rượu men bôi lên người sau sinh thay cho cách bôi rượu nghệ hoặc rượu gừng.Rất hiệu quả vì bác ấy đã có kinh nghiệm chăm sóc cháu, con dâu, con đẻ.Em đưa cách làm lên đây xem có thể được không nhé 1.Ra chợ mua khoảng 5000Đ...

• Re: Thành An cho thuê tài chính

Thành An cho thuê tài chính giá rẻ, thủ tục đơn giản và giải quyết nhanh gọn. Chi tiết khi cần...

• 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mạn phép giúp chị cách làm rượu dâu tằm nè,vì nhà e lúc nào cũng có hủ rượu đấy vì e và ax rất thích uống loại này, dâu tằm chị lựa những trái chín về rửa wa nước sạnh 2 hay 3 lần tùy chị sau đó tải ra rổ để thật ráo nước nha chị,xếp vào hủ cứ 1 lớp dâu thì 1 lớp đường ,nếu chị muốn uống ngọt thì cứ 5kg dâu thì khoảng 800g đường sau đó đậy kín để vào chỗ mát khoàng 20 là uống được nước đầu nếu c làm cho ax c uống thì sau 20 ngày c cho hêm 1 xị rượu trắng ngon vào rồi để thêm 5 ngày nữa là uống đươc ,hủ rượu đó c có thể uống được vài lần ,rượu dâu tằm uống rất tốt đó c giúp lưu thông máu huyết và giảm đau lưng
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: con là tất cả cuộc đời của mẹ:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 302 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

thx me no nhe,minh dang lam ruou dau tam day,hy vong ax uong duoc hihhi
    • BeX
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic, hic, chị ơi, em lỡ mua có 4kg dâu mà em bỏ vào cả 2kg đường rồi... chỉ vì lúc làm em ko biết, em nghe Cô bán đường bảo 2kg là đủ, hic, chị ơi, giờ em phải làm sao cho cái hủ rượu của em nó được bình thường lại hả chị.... :Sad:
    • 48 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 023126332 Xem bài viết
    mạn phép giúp chị cách làm rượu dâu tằm nè,vì nhà e lúc nào cũng có hủ rượu đấy vì e và ax rất thích uống loại này, dâu tằm chị lựa những trái chín về rửa wa nước sạnh 2 hay 3 lần tùy chị sau đó tải ra rổ để thật ráo nước nha chị,xếp vào hủ cứ 1 lớp dâu thì 1 lớp đường ,nếu chị muốn uống ngọt thì cứ 5kg dâu thì khoảng 800g đường sau đó đậy kín để vào chỗ mát khoàng 20 là uống được nước đầu nếu c làm cho ax c uống thì sau 20 ngày c cho hêm 1 xị rượu trắng ngon vào rồi để thêm 5 ngày nữa là uống đươc ,hủ rượu đó c có thể uống được vài lần ,rượu dâu tằm uống rất tốt đó c giúp lưu thông máu huyết và giảm đau lưng
    Bạn ơi, mình thấy có người chỉ với mình rằng nước ngâm dâu với đường đầu phải bỏ ra, rồi mới đổ rượu vào, như vậy rượu ngâm lâu mà không bị hỏng ? Đúng hay sai ? Mình nên làm theo cách nào ?
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ôi chao ai mà chỉ bạn như vậy là phí phạm đó,nước đầu tiên chi e mình để uống với nước đá rất là ngon ,phụ nữ uống rượu dâu tằm rất tốt đó các bạn lưu thông máu huyết và còn có thể tăng thêm hưng phấn khi xxx với ã nữa đó:Smiling:
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: con là tất cả cuộc đời của mẹ:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn lỡ cho rồi thì k co cách chữa chỉ có thể mua thêm dâu bỏ vào thôi,vì cho đường nhiều wá rượu mau lên men va k giữ được lâu rất dễ bị nổi mốc trên mặt
    • 2,668 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Mình làm được hai ngày thấy có mùi men rượu, thế là cho vào nồi đun lên. Giờ vẫn có mùi rượu nhưng uống được 6 tháng rồi mà không bị hỏng.
    Các mẹ ơi, nước đầu hết thì có làm nước 2,3 được không? cách làm như thế nào ạ?:Rose:
    • BeX
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn lỡ cho rồi thì k co cách chữa chỉ có thể mua thêm dâu bỏ vào thôi,vì cho đường nhiều wá rượu mau lên men va k giữ được lâu rất dễ bị nổi mốc trên mặt
    :Smiling: Em cảm ơn chị nhiều lắm ạ!
    • 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Mình ngâm 1:1 mà để cả 3 năm có bị gì đâu nhỉ?:Thinking: Uống ngon như thường mà còn bị chê...chua nữa đó
    Chồng người áo gấm xông hương...
    Chồng em áo rách, em thương ...chồng người
    :Laughing:
    Skype / Y!M: Smileyhibiscus
    Lận lưng: 0902.911.688
    • 1,464 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Đang thấy ngoài đường bán dâu tằm. Thế sau khi mình ngâm 1 lớp đường, 1 lớp dâu rùi để 20 ngày là lấy nước đó uống được rùi ạ? Nếu uống hết nước, muốn có thêm nước thì làm thế nào ạ?

Còn dụ cho rượu vô là cho khi nào và tỉ lệ ra sao?

Tks all!
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nguyên liệu
    _ 5 kg dâu tằm
    _ 3 kg dường trắng
    _ 1 chai rượu trắng
    _ 1 cái hũ thủy tinh to

Cách làm:
    1. Dâu mua vể cắt bỏ cuống, rửa nhẹ tay với nước, đến nước cuối nên rửa với nước muối pha loãng. Vớt ra rổ để ráo.
    2. Nấu một nồi nước sôi, khi còn nóng khoảng 80 độ, dội qua rổ dâu. Cách này để giúp dâu khi ngâm lâu không bị mốc hay nổi váng.
    3. Bỏ vô hủ cứ 1 lớp dâu, 1 lớp đường, ….trên cùng là 1 lớp đường. Đậy kín nắp và ủ trong vòng 1 tháng dâu sẽ tự ra nước.
    Khoảng 2 tuần/lần dùng vá sạch nhấn đè cho phần dâu ở phía trên cùng ngấm đều . Đúng 1 tháng gạn chắc phần nước cốt này ra chai /lọ đóng kín miệng chai /lọ bảo quản trong tủ lạnh dùng dần.
    Tuy nhiên khi ngâm được 3-4 ngày, dâu đã ra nước, bạn cũng có thể dùng nước cốt rồi nhưng hương vị không bằng khi để lâu.
    Nước cốt này (siro dâu) pha với đá theo tỉ lệ 1:1 uống rất ngon.
    3. Cho chai rượu vang vô hủ dâu , đậy kín ủ tiếp 1 tháng nữa. Lần này xác dâu sẽ nhừ nát, dùng khăn vắt hay ép trên rây /vợt để rượu dâu đậm hương vị thơm ngon.
    Rượu dâu sau 1 tháng là uống được rồi. Hương vị thì khỏi chê nghe
    [HCM]-Bán dâu tằm Đà Lạt giá gốc nhà vườn
    http://mgod.webtretho.com/forum/f293.../#post27746408
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

5kg dâu thì khoảng 800g đường...
    . sao 5kg dâu mà chỉ có 800g đường thế bạn... mình làm 5kg dâu thì tới 3kg đường lận, uống cũng ko quá ngọ
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dâu mua vể rửa sạch, để ráo nước, bỏ vào lọ thủy tinh. Cứ một lớp dâu là một lớp đường, trên cùng là một lớp đường (5kg dâu + 3kg đường)
    Đậy kín và ủ trong vòng một tháng, dâu sẽ tự ra nước. Khoảng hai tuần một lần, dùng vá sạch nhấn cho phần dâu ở phía trên cùng ngấm đều.
    Sau một tháng, cho chai rượu vang hoặc rượu đế vô lọ dâu, đậy kín ủ tiếp một tháng nữa. Lần này xác dâu sẽ nhừ nát. Khi dùng, ép trên rây để loại bỏ bã.

Một cách nữa là bạn ngâm theo tỉ lệ 6 kg dâu + 2 kg đường(hoặc 3kg đường tùy độ ngot của dâu),cũng rải đều một lớp dâu một lớp đường. Đậy nắp khoảng 1 tháng, dâu sẽ bắt đầu có men rượu, lúc này bạn có thể thử độ rượu của dâu. Để càng lâu thì rượu càng nồng hơn, xác dâu nhừ ra, bạn không cần pha thêm rượu ở ngoài vào. Chú ý, ban đầu ướp dâu, nên chú ý độ ngọt của dâu để cho đường hợp lý, nếu ít đường để lâu rượu sẽ rất chua. Còn bạn muốn làm siro thì phải cho thật nhiều đường để dâu không lên men rượu.
    [HCM]-Bán dâu tằm Đà Lạt giá gốc nhà vườn
    http://mgod.webtretho.com/forum/f293.../#post27746408
    • 203 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

mua dầu tằm ở đâu vậy mấy mẹ oiư
    Đời là bể khổ, qua hết bể khổ là qua đời