NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cách làm món gà ác tiềm thuốc bắc?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 84.5K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 805 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Có chị nào biết công thức làm món này như thế nào, và mua gói gia vị tiềm thuốc bắc ở đâu ko ạ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ Diệu Kỳ; 12/02/2009 vào lúc 11:15 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4,215 Bài viết

• 6,333 Được cảm ơn

Món này các mẹ đã bày rất chi tiết rồi nên mình không nói lại nữa, mẹ nó tìm lại nhé. Mua thuốc bắc thì mẹ nó cứ ra hàng khô bảo người ta bán cho 1-2 gói thuốc bắc để tần gà nhé.

• 805 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Em biết tìm lại ở đâu bây giờ? Search trên google cũng ko thấy link mà. hichic

• 1,889 Bài viết

• 3,136 Được cảm ơn

Mình cũng đang muốn làm món này, ai biết chỉ giúp bọn mình với

• 2,800 Bài viết

• 1,369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangyen69 Xem bài viết
    Mình cũng đang muốn làm món này, ai biết chỉ giúp bọn mình với
    Mạn phép mecunech bên , mình copy lại bài hướng dẫn cách tần gà ác thuốc bắc cho các mẹ tham khảo nhé.

"Sơ chế gà:
    xát qua tí muối và nhớ móc bỏ hai cái phổi, xả nước rửa sạch trong và ngoài con gà, để ráo.

Gia vị tần gà (cho 1 con gà 0,5kg):
    1 gói thuốc bắc nhỏ – rửa qua
    ½ mớ ngải cứu – nhặt rửa sạch để ráo
    1 mẩu gừng = đầu ngón tay – cạo vỏ đập dập
    2 thìa café bột nêm gà hoặc bột gia vị Hải châu
    ½ thìa café đường

Thực hiện:
    Xát 1 thìa bột nêm + đường vào bên trong bụng gà, nhồi vào đó thuốc bắc, ngải cứu, gừng.
    Cho gà + lưng bát ăn cơm nước sôi - hoặc nước dùng gà càng ngon + chỗ bột nêm còn lại vào bát ôtô sứ hoặc âu nhỏ. Đổ vào nồi cơm điện lưng bát ăn cơm nước sôi. Đặt âu gà (nhớ đậy nắp hoặc cái đĩa cho kín) vào trong nồi cơm điện bấm nút nấu . Nếu nồi nhà ai có chế độ nấu cháo thì dùng chế độ này là tốt nhất. Nếu ko có thì cứ bấm như nấu cơm bình thường – trong trường hợp nồi ko tự nhảy thì canh khoảng 30 phút bấm chuyển sang chế độ giữ ấm (warm). Để nguyên như thế thêm 30 phút nữa sẽ có một bát gà tần tuyệt hảo. Có thể rán bánh mì ăn kèm sẽ thấy ngon gấp nhiều lần so với gà tần Tống Duy Tân – các mẹ thử xem nhé.

Nồi nhà mình có chế độ nấu cháo nên buổi tối trước khi đi ngủ thường cắm nồi bấm nút – sáng ra là có gà tần nóng hổi ăn rồi.

Nếu trẻ con ko thích vị thuốc bắc thì có thể tần nấm hạt sen – thay thuốc bắc & ngải cứu = nấm hương, hạt sen & vài tai mộc nhĩ ngâm nở cũng rất ngon. (hạt sen khô phải luộc mềm trước, hạt sen tươi thì trần qua thôi)"

Mình thường order gà & thuốc bắc của chị Hoa bên , ăn rất ngon & thơm thịt. Tuần nào ax mình cũng chén hết 2 con :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    You're my everything

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,997 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

OX em ốm quá và yếu(bệnh thường xuyên do game online suốt:mad!Em muốn tẫm bổ OX món này!Có ai biết cach làm không!Em rất rất cảm ơn!

• 577 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Bạn mua gà ác sống về làm sạch, mua gói thuốc bắc người ta đã gói sẵn cho từng con gà trong tiệm thuốc bắc. Bỏ gà + gói thuốc bắc + nước vừa đủ ngập gà vào 1 cái thố sành rồi hấp cách thủy trong vòng 1g30 - 2g. Cho thêm một ít muối vào cho vừa miệng.
    Bây giờ ít chợ có bán gà ác sống nên mình hay ăn ở quán Đại Dương trên đường Cao Thắng, Q.3. Ở đó có món óc heo tiềm thuốc bắc cũng ngon lắm.

• 708 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Chị ơi, thế món óc heo hầm thuốc bắc cũng làm như gà hầm thuốc bắc ạ?

• 577 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Nhưng óc heo mua về bạn phải bóc hết lớp màng máu, nhớ nhẹ tay cho khỏi vỡ, xong rồi rửa sơ với nước pha 1 ít dấm cho bớt tanh.
    Óc heo chỉ cần hấp cách thủy khỏang 45 phút là được rồi.

• 124 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mới nghe đã thấy thèm rồi. cảm ơn các mẹ, nhất là mẹ 3T nhé
    cuối tuần này mà mua được gà ác, em sẽ thực hành

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2