• 13 Lượt chia sẻ
  • 49.6K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 503 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Sắp đến tết rồi, mình muốn làm món dưa góp (su hào, cà rốt, hành tây..) mà mình chưa biết "công thức" chuẩn thế nào. Có mẹ nào khéo tay hay làm thì post lên cho mình với. Cám ơn các mẹ nhiều :Rose: :Rose: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 61 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình hay làm như sau. Ăn thì cũng thấy mọi người khen.
    1. Thái su hào và cà rốt thành hình con chì. Mình không bóp muối.
    2. Pha nước ngâm dưa: đường, dấm, tỏi, ớt, bột canh sao cho có vị hơi chua hơn so với nước chấm nem.
    3. Đổ su hào, cà rốt vào ngâm khoảng 3h thì ăn được.
    ( Ưu điểm là rất dòn)
    • 1,806 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Cách làm dưa góp nhà mình, mẹ quynhminh thử xem thế nào:

Su hào cắt miếng vuông nhỏ, không mỏng quá, cắt tia hoa bằng cách khứa tỉa giống như cà rốt rồi mới cắt từng miếng. Cà rốt cũng cắt mỏng vừa, hình tròn và hình tỉa thành hoa, nếu cà rốt to quá thì cắt đôi hay cắt làm 4 rồi hãy thái hay tỉa hoa tùy ý.

Hành tây thái mỏng. Hành tây ngâm nước đá rồi thái thì sẽ không bị cay mắt và ăn cũng dòn. (Không dùng hành tây thì dùng củ hành hoa chẻ mỏng)

Su hào bóp muối, rửa sạch để ráo nước, cà rốt hành tây cũng để ráo nước.

Nước ngâm dưa góp: Tỏi ớt giã nhuyễn rồi cho chút chanh chỉ gỡ lấy tép giã cùng, pha nước sôi, đường, nước mắm, rồi cho tỏi, ớt, chanh đã giã cùng với dấm, nêm cho vừa ăn rồi cho su hào, cà rốt, hành tây. Để 1h đến 2h lấy ra ăn cũng rất dòn và thơm.
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

• 2,289 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeDucAnh2003 Xem bài viết
    Mình hay làm như sau. Ăn thì cũng thấy mọi người khen.
    1. Thái su hào và cà rốt thành hình con chì. Mình không bóp muối.
    2. Pha nước ngâm dưa: đường, dấm, tỏi, ớt, bột canh sao cho có vị hơi chua hơn so với nước chấm nem.
    3. Đổ su hào, cà rốt vào ngâm khoảng 3h thì ăn được.
    ( Ưu điểm là rất dòn)
    Món ruột của mình đây:Smiling: . Mình cũng hay làm như mẹ Đức Anh, nhưng dùng dao có rãnh để thái thành miếng vuông nhỏ...
    Nước chấm thì : 3 muôi nước lạnh, 1 nước mắm ngon, 2 muôi dấm (nếu ăn chua thì có thể cho thêm), 1 thìa đường, tỏi băm, chút xíu bột canh, hành củ thái mỏng, ớt.(Cho 1 củ su hào + 1 củ cà rốt)
    Trộn su hào cà rốt vào, lúc ăn chồng thường thích rắc thêm ít hạt tiêu lên trên :Smiling:
    Làm kiểu này đúng là có ưu điểm là giòn hơn là ta đem bóp muối để ráo nước.
    • 503 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé, mình sẽ làm thử và sẽ thông báo kết quả với các mẹ.