NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cách làm đậu hủ non từ đậu nành???

Đến trả lời mới nhất
  • 15 Lượt chia sẻ
  • 35.4K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 144 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

xin chào các mẹ.
    Các mẹ có biết cách nào làm đậu hủ non ăn với nước đường gừng và nước cốt dừa.
    Khi bé được bao nhiu tháng thì có thể cho ăn món này vậy. Mình thấy món này cũng dinh dưỡng nên muốn bổ sung thêm vào danh mục này ngoài sữa chua, phômai ,váng sữa và bánh flan. Mình nghĩ cái vụ nước cốt dừa thì k cần cho bé rồi vì sợ gắt dầu bé đau bụng.

Mẹ nào khéo tay và thông thái thì chỉ giúp mình và các mẹ ở đây cách làm nào đơn giản mà lại thành phẩm tốt nhe. Mình cũng có tham khảo vài cách làm đậu hủ non trên mạng nhưng vẫn còn lớ ngớ và nghe đồn là khó làm lắm vì dể tách lớp, ko đặc.

Cám ơn các mẹ đã quan tâm nhe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách làm tàu hũ ky (váng đậu) để làm giò chay

Có mẹ nào biết cách làm tàu hũ kỹ vừa nhanh vừa đơn giản không ạ. Hôm vừa rồi E có làm tàu hũ ky để làm giò chay nhưng lại mất rất nhiều thời gian và được rất ít. Mong mẹ nào có công thức mà ko phải sử dụng quá nhiều chất phụ gia độc hại nào thì chỉ giáo E với ạ. Sau đây là cách em làm. Đậu...

• Cách làm Dưa Góp, Đồ Chua đơn giản

Nhà em dạo này ăn nhiều đạm quá nên phải làm mấy món này để ăn dần các mẹ ạ, mất có chút xíu thời...

• Review nuôi con bằng sữa Thụy Sỹ.

Dạo này đang loạn lạc tranh cãi giữa 2 bang phái: Sữa mẹ và Sữa bột. Mẹ Sony nay làm bài rì viu về...

• Hướng dẫn quy trình làm bánh tẻ

Hôm trước em đọc trên này có một chị hỏi về cách làm bánh tẻ. Nhưng hôm ý vội quá...

• Chỉ dùm em món đậu hủ non nấu nước đường rừng????

Ở quê của em buổi trưa hay có bán món đậu hủ non chan nước đường nấu với rừng.Em không biết cách nấu nước đừng như thế nào có chị nào biết chỉ dùm em với.Vì hiện tại ko có ở VN nên chẳng được ăn nữa đành tự tìm cách nấu thôi.Các chị giúp em với nha.Cảm ơn nhiều lắm.

• Khám phá phương thức mới điều trị ung thư

Gia đình hoặc bạn bè của bạn đang bị ung thư? Bạn đang lo lắng bệnh nhân sẽ bị giảm đi chất lượng...

• 971 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

lót dép ngồi hóng hớt các mẹ thông thái, 2 bé nhà mình thích ăn chế phẩm từ đậu nành

• 1,227 Bài viết

• 3,628 Được cảm ơn

Mình làm đơn giản lắm
    Ngâm đậu nành cho nở, xát hết vỏ rồi làm sữa đậu nành, nấu đặc hơn bình thường chút.
    Sau khi có sữa đậu nành rồi, khi còn nóng, hòa một thìa đường nho vào khuấy đều rồi để yên khoảng 2h thế là có thể đem ra ăn được. Nếu không có đường nho thì có thể làm bằng gelatine nhưng độ đông sẽ không bằng đường nho. Quan trọng nhất là sau khi hòa đường nho phải để thật yên.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi đường nho là đường j thế ở hn thì có thể mua đường đấy ở đâu
    • 942 Bài viết

• 2,623 Được cảm ơn

Món tủ dạo này của tớ đấy nhé. Tớ thường kết hợp làm sữa đậu nành và đậu hũ non trong 1 me. Tớ mua Gelatin từ 1 mẹ ở bên lờ cờ mờ. Thông thường tớ làm 4 lạng đỗ , Ngâm qua đêm rồi cho vào máy say sinh tố. Tớ chia đôi chỗ đỗ đó, cho thêm 05 lạng lạc và cho nước vào (2 lạng đậu thì cho 800ml nước) vào xay nhuyễn. Lấy ra vắt kiệt rồi cho bã + 200ml nước hòa với nhau rồi vắt lại lần nữa cho đỡ phí (hihi, ki bo nhỉ ). Sau đó đun sôi. Khi sôi thì rót 1 nửa ra để làm sữa. nửa còn lại làm đậu hũ non tớ hòa 2 thìa cafe bột gelatin, đun sôi lại lần nữa. cả 2 phần để nguội rồi cho vào tủ lạnh. 2h sau mang ra, đậu hũ cho nước đường + gừng rồi măm măm măm
    • 74 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bom_yeu Xem bài viết
    Món tủ dạo này của tớ đấy nhé. Tớ thường kết hợp làm sữa đậu nành và đậu hũ non trong 1 me. Tớ mua Gelatin từ 1 mẹ ở bên lờ cờ mờ. Thông thường tớ làm 4 lạng đỗ , Ngâm qua đêm rồi cho vào máy say sinh tố. Tớ chia đôi chỗ đỗ đó, cho thêm 05 lạng lạc và cho nước vào (2 lạng đậu thì cho 800ml nước) vào xay nhuyễn. Lấy ra vắt kiệt rồi cho bã + 200ml nước hòa với nhau rồi vắt lại lần nữa cho đỡ phí (hihi, ki bo nhỉ ). Sau đó đun sôi. Khi sôi thì rót 1 nửa ra để làm sữa. nửa còn lại làm đậu hũ non tớ hòa 2 thìa cafe bột gelatin, đun sôi lại lần nữa. cả 2 phần để nguội rồi cho vào tủ lạnh. 2h sau mang ra, đậu hũ cho nước đường + gừng rồi măm măm măm
    Thêm một món ăn iu thích ròi.... Thanks mẹ bom-yeu nhìu nhìu
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cứ nấu như nấu sữa đậu nành chị ạ.nhưng đặc hơn bình thường,,để nguội là đông thành tào phớ ngay
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongtienjsc01 Xem bài viết
    cứ nấu như nấu sữa đậu nành chị ạ.nhưng đặc hơn bình thường,,để nguội là đông thành tào phớ ngay
    cái của mẹ nó chỉ gọi là óc đậu thôi, tào phớ nó khác cơ