• 20 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• val
    • 5 năm
    • 369 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nevertofar Xem bài viết
    Nhà mình cũng có nước táo mèo nhưng chưa uống (lười pha) Nhưng nước táo mèo chỉ giải khát thôi chứ ko mát lắm đâu. Mình cũng bị máu nóng mà.

Em còn tính pha sẵn vào cái chai nhỏ cho vào tủ lạnh uống trong ngày cho tiện. Nhưng cứ uống là bốc hỏa hết cả người thế này chắc phải giải tán cho ai thôi ạh. Uống vào nóng lắm
    Hakuna Matata

tất cả dòng sông, dòng suối chảy hối hả đều không ra được biển cả mà nó sẽ bị thu mình vào những dòng sông, dòng suối chảy bình thản hơn
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

(Màng thì mình hok biết chỉ biết là nó ko chua đâu, mình vẫn hay uống nè ko chua nhưng có điều mình khi ngâm thì cho vào máy xay xay nhỏ rùi cho nước đun sôi để nguôi vào, thế thôi đơn giản lắm 1kg táo xay ra cho 1 lit nước vào cứ thế mà X lên nếu mà mình nhiều hơn 1kg. rồi cho vào chai, bình đậy nắp kín rồi để 1 tháng thì uống như nước í mà, theo em thì thấy cái mùi hơi cài cài như mùi củi chứ em ko thấy thơm như mẹ em nói :Worried::Worried: Hôm vừa rồi đi chợ em mua thêm 6kg mà tận 10k/kg ko đắt lắm nhở các mẹ? em ngâm rùi đang chờ kết quả, uống cho nó giảm cân tiêu mỡ.....:Crying: Kon em bị đi ngoài uống 1 ít là khỏi ngay thần dược lắm :RaisedEyeonttella

Mình cũng làm dấm táo mèo theo đúng như cách làm của bạn nhưng làm từ đầu năm tới giờ mà vẫn chưa sờ đến nó. Nghe bạn nói là con bạn bị đi ngoài uống một ít là khỏi ngay, cho mình hỏi là con bạn bao nhiêu tuổi rồi? Con mình còn bé lắm (17 tháng) nếu bị đi ngoài có uống đựoc không?.
    • 395 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

To @toanminh: nói cho mẹ nó yên tâm con mình 9 tháng đã phải chiến cái thuốc "ngon bổ" này rùi.
    Mà cái này mình mới thực hành khi bị đi ngoài thôi còn các bệnh khác thì chưa thử, cơ mà tốt .......chuẩn ko cần chỉnh hôm trước mình ăn dưa rau cải muối, có lẽ là do người bán sợ xâu nên phun vài ngày rồi đem bán mình ăn vào mà như chết rồi đau bụng ko chịu được thế nhưng uống có 3 lần khỏi luôn. Lần 1 uống sau khoảng 2 tiếng chẳng thấy đau nữa vẫn đi ngoài, lần hai uống thì gần như là khỏi lần 3 uống là khỏi hẳn luôn.
    @val: chắc bạn uống dấm táo này làm chưa được rồi, phải để 1 tháng rồi mới uống nhé, còn uống vào mà hừng hực nóng thì thế nào nhể :Laughing: mình chưa gặp vụ này, ah mà mình bảo nhé nếu lấy dấm nhớ lấy cả bã nó nhé nếu chỉ xin bà có nước thôi thì để là nó bị hỏng đấy, lúc trớc tớ xin một lọ về cũng thế tham lam lấy toàn nước cho được nhiều rooling:rooling:rooling: kết quả là sau mấy ngày hỏng bỏ ko dùng được:Nottalkin::Sigh::RaisedEye:Sad:
    mỗi lần mình uống mình pha tùm lum nước lên vì để dấm lâu ngày nên nó có mùi gẩm gẩm như mùi nước dừa hái xuống lâu ko uống á. mình cho 2 thìa dấm vào một cốc nước nhắm mắt nhắm mũi uống.
    • 364 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình biết dấm táo mèo có nhiều công dụng tốt. Giờ đến mùa rồi, các mẹ biết hướng dẫn cách ngâm dấm táo mèo với nhé. Cảm ơn các mẹ :Rose::Rose::Rose::Rose:

Mod thấy topic này có nhầm box thì chuyển giúp mình sang box "các loại nước uống" nhé. Tại mình thấy box này đang đông nên post tạm vào đây nhờ các mẹ chú ý rooling:
    • 525 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

mình có bán 100k bình 5 lít
    CON YÊU CỦA MẸ ,CON HÃY VỀ NHÀ ĐI CON BỐ MẸ MONG CON LẮM RỒI ,TIỂU HỔ NGOAN CỦA MẸ
    • 72 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chugacon Xem bài viết
    To @toanminh: nói cho mẹ nó yên tâm con mình 9 tháng đã phải chiến cái thuốc "ngon bổ" này rùi.
    Mà cái này mình mới thực hành khi bị đi ngoài thôi còn các bệnh khác thì chưa thử, cơ mà tốt .......chuẩn ko cần chỉnh hôm trước mình ăn dưa rau cải muối, có lẽ là do người bán sợ xâu nên phun vài ngày rồi đem bán mình ăn vào mà như chết rồi đau bụng ko chịu được thế nhưng uống có 3 lần khỏi luôn. Lần 1 uống sau khoảng 2 tiếng chẳng thấy đau nữa vẫn đi ngoài, lần hai uống thì gần như là khỏi lần 3 uống là khỏi hẳn luôn.
    @val: chắc bạn uống dấm táo này làm chưa được rồi, phải để 1 tháng rồi mới uống nhé, còn uống vào mà hừng hực nóng thì thế nào nhể :Laughing: mình chưa gặp vụ này, ah mà mình bảo nhé nếu lấy dấm nhớ lấy cả bã nó nhé nếu chỉ xin bà có nước thôi thì để là nó bị hỏng đấy, lúc trớc tớ xin một lọ về cũng thế tham lam lấy toàn nước cho được nhiều rooling:rooling:rooling: kết quả là sau mấy ngày hỏng bỏ ko dùng được:Nottalkin::Sigh::RaisedEye:Sad:
    mỗi lần mình uống mình pha tùm lum nước lên vì để dấm lâu ngày nên nó có mùi gẩm gẩm như mùi nước dừa hái xuống lâu ko uống á. mình cho 2 thìa dấm vào một cốc nước nhắm mắt nhắm mũi uống.
    Ô thế sao đọc ở trên thì thấy các mẹ bảo là để 1 tháng thì chỉ chắt lấy mỗi nước thôi cơ mà. Thế hay mẹ này ngâm chưa đủ ngày nhỉ.
    • 364 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó. Mình muốn tự làm cho đảm bảo (không phải chê sản phẩm của mẹ nó đâu, do tâm lý thôi). Hic, không ai giúp mình làm dấm táo mèo hả. Kiểu này lại phải nhờ đến bà nội bà ngoại thôi :Sigh:
    • 393 Bài viết

• 1,062 Được cảm ơn

Đã có topic về Cách làm dấm táo mèo. Sau 24h nữa, Mod sẽ nhập 2 topic làm 1.

Thân mến

Mod
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 364 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mod_KNH4 Xem bài viết
    Đã có topic về Cách làm dấm táo mèo. Sau 24h nữa, Mod sẽ nhập 2 topic làm 1.

Thân mến

Mod
    Ối tks Mod nhé. Thế mà mod không nói sớm làm em cứ hóng ra hóng vào vì không ai chỉ bảo :Sad:. Mod gộp luôn đi không cần 24h đâu
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunsetsea Xem bài viết
    Ối tks Mod nhé. Thế mà mod không nói sớm làm em cứ hóng ra hóng vào vì không ai chỉ bảo :Sad:. Mod gộp luôn đi không cần 24h đâu
    mình muốn làm dấm táo meo. có me nào chỉ mình với và cả công dụng của nó nữa. mình đọc trên wep trẻ thơ thấy hay quá...:LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongdien; 26/11/2009 vào lúc 09:36 PM.
    • 211 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Phiền mọi ng quá. Nhưng mình ở miền Nam, k biết táo mèo là loại quả nào, trong Nam có hay không. Trong Nam có loại táo xanh nhỏ (cũng gọi là táo), và cả loại mà ng Bắc gọi là táo nhưng ng Nam bình dân gọi la trái bom Táo mèo thì nghe lạ quá. Mình cũng muốn thử làm dấm táo mèo ^^ Bạn nào biết chỗ nào bán táo mèo trong SG thì cho mình xin địa chỉ với nha.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cac me oi cho minh hoi, o TP HCM thi mua tao meo o dau? minh dung tao tau lam co duoc khong? cam on cac me nhe.
    • 1,895 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Táo mèo còn gọi là quả Sơn Tra các mẹ cứ Search Goolge là ra nhưng thường chỉ có ở miền núi bọn tớ thui. mẹ nào uống mà như say rượu là do pha đặc quá đấy. Thường pha loãng ra uống như nước mơ ấy. Quả táo mèo hình trứng, khi chín màu vàng lục, ăn có vị chua, hơi chát. Làm thuốc có thể dùng tươi hoặc phơi khô. Trong Đông y, táo mèo có tác dụng giúp tiêu hóa thức ăn, tăng cường miễn dịch, giảm cholesterol, giúp hạ mỡ máu, rối loạn lipid máu, đại tiện xuất huyết.
    Táo mèo - Vị thuốc chữa bệnh từ thiên nhiên
    Cây Táo mèo thường mọc hoang và một số được trồng tại Yên Bái, Lai Châu, Sơn La, Lào Cai, ở độ cao trên 1.000m. Táo mèo phơi khô trong đông y được gọi là Sơn Tra là một vị thuốc quý dùng để chữa bệnh...
    tới mùa bọn mình hay thái lát ăn kèm củ đậu chấm chẩm chéo ngon lắm, hết vèo vèo ấy.

Soc iu: 0m: 3,5kg; 1m: 4,7kg; 2m10d: 6,5kg; 3m3w: 7,7kg; 4m5d:8,2kg; 5m:8,5kg; 6m: 8,9kg; 8m: 9,1kg; 9,5m: 9,4kg: 10m: 9,6kg; 10,5m: 10kg; 11m: 10,5kg; 12m:10,8kg; 13m: 10,5kg

5,5m con yeu moc 2 rang, 6,5m tập đứng; 7m tập đứng thả tay; 8m lần bàn tập đi; 8,5m mọc thêm 2 cái răng trên; 9m: moc thêm 1 răng trên, 10m: tự đi đc 5 bước; 10,5m: tự đi 2m; 11m; tự đi đc ~10m; 12m con đi thành thạo,chạy tốt.
    http://www.webtretho.com/forum/f119/...oc-hay-441440/
    • 1,895 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Một số bài thuốc chữa bệnh có sử dụng quả táo mèo:

Kích thích tiêu hóa: 200g táo mèo, rửa sạch, bỏ hạt ngâm với 300ml rượu trắng (chú ý ngày lắc bình 1 lần). Sau một tuần đem ra uống. Ngày uống 2 lần, mỗi lần 10-15 ml. Sau khi uống hết rượu, trái táo mèo còn lại trộn với đường kính ăn dần.

Chữa rối loạn lipid máu: Táo mèo 50g, gạo tẻ 50g, đường phèn vừa đủ. Táo mèo bỏ hạt, thái phiến, đem nấu với gạo tẻ thành cháo, chế thêm đường phèn, chia ăn vài lần trong ngày.

Giúp hạ mỡ máu: Táo mèo và lá sen, mỗi vị 15g đem sắc lấy nước uống thay trà trong ngày. Uống liên tục trong 15 ngày. Nghỉ vài ngày lại sắc uống, mỗi liệu trình điều trị là 15 ngày.

Trị chứng đầy bụng: 30g táo mèo phơi khô sắc nước uống thay trà hàng ngày. Dùng trong 3 ngày.

Đặc biệt, quả táo mèo có công dụng rất tốt trong trị bệnh tăng huyết áp và phòng chống tích cực các biến chứng do tăng huyết áp gây ra.

Bài 1: Táo mèo sao đen 12g, thảo quyết minh 12g, hoa cúc trắng 9g. Ba thứ sấy khô, tán nhỏ, hãm với nước sôi trong bình kín, sau 20 phút thì dùng được, uống thay trà trong ngày. Bài thuốc này có tác dụng sơ phong, tán nhiệt, bình can, giáng áp, nhuận tràng thông tiện, thích hợp cho những người bị tăng huyết áp có kèm theo táo bón kéo dài. Uống trong 10 ngày.

Bài 2: Táo mèo 12g, hoàng kỳ 45g, cát căn 20g, tang ký sinh 20g, đan sâm 30g. Tất cả đem sắc 2 lần, mỗi lần 30 phút, sau đó cô lại còn khoảng 300-400 ml, chia uống vài lần trong ngày. Công dụng: Bổ khí hoạt huyết, ích tâm kiện não, phù hợp cho người bị tăng huyết áp có kèm theo rối loạn tuần hoàn não (mệt mỏi, khó thở, ngại hoạt động, kém ăn, dễ vã mồ hôi...). Mỗi liệu trình uống trong 15 ngày, nghỉ 20 ngày lại tiếp tục uống.

Bài 3: Sinh địa 200g, táo mèo 500g, đường trắng 100g. Sinh địa rửa sạch, thái lát; táo mèo bỏ hạt, thái phiến. Hai thứ đem sắc trước cho thật nhừ, cho thêm đường rồi đánh nhuyễn thành dạng cao lỏng, mỗi ngày uống 3 lần, mỗi lần 2 thìa canh. Công dụng: Dưỡng âm lương huyết, dùng cho người tăng huyết áp thuộc thể âm hư, biểu hiện bằng các triệu chứng người gầy, lòng bàn tay, bàn chân nóng, hay có cảm giác sốt nhẹ về chiều, miệng khô họng khát... Uống liên tục trong 20 ngày.

(SK&ĐS)
    giờ táo mèo đắt lắm nhé, trên tớ đã bán 25 - 30k/kg rùi ý nên mẹ gà con mua thế là rẻ rùi

Soc iu: 0m: 3,5kg; 1m: 4,7kg; 2m10d: 6,5kg; 3m3w: 7,7kg; 4m5d:8,2kg; 5m:8,5kg; 6m: 8,9kg; 8m: 9,1kg; 9,5m: 9,4kg: 10m: 9,6kg; 10,5m: 10kg; 11m: 10,5kg; 12m:10,8kg; 13m: 10,5kg

5,5m con yeu moc 2 rang, 6,5m tập đứng; 7m tập đứng thả tay; 8m lần bàn tập đi; 8,5m mọc thêm 2 cái răng trên; 9m: moc thêm 1 răng trên, 10m: tự đi đc 5 bước; 10,5m: tự đi 2m; 11m; tự đi đc ~10m; 12m con đi thành thạo,chạy tốt.
    http://www.webtretho.com/forum/f119/...oc-hay-441440/
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi, lọc dấm có phải để lại con dấm không, hay là vất nó đi, chỉ giữ lại nước hả chị?
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tớ mua dấm táo mèo ở chỗ tớ tập yoga. Về nhà uống với mật ong. Các bệnh khác như thê snaof thì chưa kiểm nghiệm được vì mới uống được vài lần nhưng tiêu hóa thì thấy có hiệu quả tốt. Đầy bụng uống vào một lát thấy dễ chịu. Dưng mà cái bệnh dạ dày mỗi người một kiểu đấy. Các mẹ phải cẩn thận, nên thử từ từ. Nó hợp với tớ mà chưa chắc đã hợp với mẹ khác đâu.
    • 135 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Hôm qua mình lọc bình đấm táo mèo sau khi ngâm 1,5 tháng rồi, chao ôi là thơm nức mũi :LoveStruc:, lão chồng mình đi từ trên tầng xuống còn hỏi ai xịt nước hoa đấy hahaha :Laughing:. MÌnh ngâm có cho thêm 2 quả chuối tây thượng hạng vào nên dấm thơm cực kì. Chắt dấm lần 1 rồi, mình thêm nước vào ngâm lần 2 nữa, 2 kg táo mà mình bổ đôi chỉ cho khoảng hơn 1lít nước nên phải ngâm thêm cho bõ công
    • 78 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mẹ nó cho mình hỏi giấm mẹ nó ngâm có vị chua không? Hôm trước mình nhờ cô em mua trên Yên Bái giấm táo ngâm sẵn thấy chua lắm nhưng có bạn trên này bảo không chua.
    • 1,239 Bài viết

• 2,748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NguyenThucAnh Xem bài viết
    Hôm qua mình lọc bình đấm táo mèo sau khi ngâm 1,5 tháng rồi, chao ôi là thơm nức mũi :LoveStruc:, lão chồng mình đi từ trên tầng xuống còn hỏi ai xịt nước hoa đấy hahaha :Laughing:. MÌnh ngâm có cho thêm 2 quả chuối tây thượng hạng vào nên dấm thơm cực kì. Chắt dấm lần 1 rồi, mình thêm nước vào ngâm lần 2 nữa, 2 kg táo mà mình bổ đôi chỉ cho khoảng hơn 1lít nước nên phải ngâm thêm cho bõ công
    Mẹ nó cho mình hỏi thêm:
    - Ngâm dấm táo mèo thì quả chuối tây cho vào có phải bóc vỏ ko, hay để nguyên cả quả & nên là chuối chín, hay chuối vừa vừa mình củ cà rốt quá
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 115 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình ngâm táo chuẩn theo tỷ lệ: 1kg táo +2.5 lit nước. Vậy sau khi chắt nước đầu rồi có ngâm tiếp nữa không. Các mẹ có biết nước táo ngâm chắt ra rồi có hạn sử dụng không. Cảm ơn cả nhà