• 1 Lượt chia sẻ
  • 29.5K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,008 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình muốn làm cá chà bông cho bé ăn với cháo, có bạn nào chỉ mình cách làm với, nếu ăn không hết 1 lần thì để dành như thế nào
    Cám ơn
    Pooh & Dumbo

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Bé Ánh Dương vừa được Bà Nội tặng cho một keo ruốc chà bông cá lóc đây ! Mình nghĩ cách làm cũng đơn giản không khó lắm, mẹ Pooh thử làm theo hướng dẫn sau nhé !

Cá lóc mua về đánh vẩy, làm sạch, kế đến bắc lên bếp hấp hoặc luộc chín.

Khi thịt cá đã chín, vớt cá ra đĩa để nguội, sau đó từ từ cẩn thận lóc hết thịt cá cho vào một cái đĩa hoặc tô thủy tinh khác. (Cẩn thận thịt cá lóc có rất nhiều xương tỉa ra từ hai bên sườn lắm !) Chú ý chỉ lóc phần thịt cá thôi, bỏ xương và da.

Phần nước luộc hoặc hấp cá bạn phải chừa lại để chút nữa chế biến tiếp nhé, đừng đổ bỏ
    vì có rất nhiều chất bổ dưỡng từ thịt cá.

Sau khi đã lấy xong tất cả phần thịt cá lóc, bạn ướp vào tô (đĩa) cá lóc một ít nước mắm, muối iốt, ít tiêu, trộn đều, giã nhuyễn ! Nhớ tất cả chén, đĩa, tô và các loại cối , chày đều được trụng hoặc luộc nước sôi tiệt trùng cho thật sạch nhé !

Kế đến, khi thịt cá đã được giã nhuyễn, bạn có thể bắc lên bếp một cái chảo lớn, cho ít dầu ăn hoặc dầu mè dành cho em bé vào chảo đun nóng (nhớ cho lửa nhỏ riêu riêu), sau đó cho tất cả phần thịt cá lóc đã giã nhuyễn trên vào chảo + nước luộc hoặc hấp cá lúc nãy vào chung một hỗn hợp , rang đều cho đến khi thịt cá săn khô, bong tơi thì bắc xuống. Nêm nếm lại xem vừa ăn chưa, lưu ý là khi cho muối hoặc nước mắm bạn nên cho ít ít thôi, không nên cho bé ăn quá mặn !

Vậy là kết thúc món ruốc cá lóc ! nếu thịt cá bị vón cục chưa được tơi lắm thì bạn có thể cho vào rổ hoặc ray (đều đã được tiệt trùng) đánh tơi thêm lần nữa, nhưng tốt hơn hết bạn nên giã thịt cá thật nhuyễn trước khi cho vào chảo dầu. Sau khi ruốc cá đã được để nguội, bạn có thể cất vào keo, lọ thủy tinh để dành cho bé ăn từ từ.

Thông thường 1 keo nhỏ ruốc cá lóc khoảng 200gram mình cho bé ăn trong vòng 1 tuần, có thể cất vào tủ lạnh sau mỗi lần ăn. Chúc bạn thành công !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,801 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Cac ban co nghi la cach che bien thuc pha nhu vay thi chang giu duoc thi chat bo duong nao nua khong? Chang qua la tien, lai cat tru duoc lau vay thoi. Thuc an cho be nen duoc dun nhanh, lua vua va day vung co.
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Đúng vậy, tuy không còn nhiều chất dinh dưỡng nhưng đó cũng chỉ là một trong các món ăn giã chiến thôi, bé Ánh Dương thì từ nhỏ đến giờ mỗi ngày mẹ vẫn phải "còng lưng" ra mà chế biến 3 cữ ăn trong ngày chứ tuyệt đối không làm đông lạnh đông liếc gì hết. Nhưng thịt ruốc cá lóc đôi khi có thể đổi món cho bé ăn vặt cũng hấp dẫn lắm đấy ! Cũng không hẵn mất hết chất đâu các Mẹ à !

• 474 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mushroom cũng không có thời gian để chế biến đủ 3 bữa cháo thay đổi cho Nấm nên vẫn cho bé ăn thay bằng cháo ruốc thịt hoặc ruốc cá, vẫn thêm rau củ vào đầy đủ, thêm 1 ít phomai vào cho thơm tho. OK ! Thế mà Nấm cũng chén hết đấy.
    Giang Huong
    (26/12/2002)

• 2,213 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của MeoTom mình cũng làm ruốc cá rô & ruốc cá quả. Dưng mà cái lúc xào khô thì lâu công quá, mà đến lúc ăn lại không ngọt bằng cá tươi xào hành mỡ. Thế là xào lăn với hành mỡ thìa là rồi để thành cục đông vẫn thấy chuộng hơn.

• 863 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Đồng ý với mẹ Kiki vế chất lượng dinh dưỡng của ruốc các loại. Nhưng lỡ may mua được con cá tươi ngon quá mà thích làm ruốc thì cũng ok, chỉ thi thoảng thay đổi khẩu vị thôi mà.
    Nhưng tớ thấy nếu sao ruốc mà cho dầu mỡ vào dễ thấy mùi khét lắm vì ruốc không bảo quản lạnh, lại để lâu nữa. Tớ mà sao ruốc ấy à, tớ toàn sao cách thủy thôi, bắc một nồi nước sôi, đặt vào đó một cái nồi nhỏ hơn, cho ruốc đã giã vào đảo đều tay. Ruốc khô đều, thơm ngon, không bị xác, và ngọt hơn mỗi tội lâu hơn. Nhưng cái món ruốc của tớ thì mẹ ăn nhiều hơn con vì mẹ thèm ăn ruốc lắm lắm

• 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình lại thấy cái món ruốc nó khô quá kể cả tự làm (ngay cả ruốc thịt mình cũng thấy khô). 2 bé nhà mình lại chẳng thích chút nào. Nếu ăn cá (cá lóc) thì cứ luộc sơ (luộc kỹ cũng thấy thịt xác quá) rồi gỡ xương, xào hành. Cháo nấu riêng, khi nào ăn cho cá vào trộn đều, không tanh mà ăn cá thấy mềm, ngọt thịt hơn.

Mẹ Pooh mà muốn con tập nhai cũng nên làm cách này, cá là thứ tốt nhất cho bé tập vì nó rất mềm chứ ruốc làm nhỏ xíu thì bé lại tiếp tục nuốt chửng thôi.

P.S. Không hiểu chỗ mẹ Cuc cu khan hiếm cá tươi thế nào chứ ở SG thì mua 1 khứa cá lóc tươi 6000-7000đ cũng được, ngày nào cũng có và không bị bắt mua cả con.

• 1,008 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Ôi S&N ơi, mình cũng hấp cá chín, gỡ lấy nạc, xào hành, tỏi rồi cho vào cháo, thằng nhóc mình...nuốt chửng, chán ghê, nó chẵng nhai gì, cho nó 1 tí bánh bông lang chỉ bằng đầu đủa, nó lừa qua lừa lại rồi lè ra ngoài, đút miếng thứ 2 thì phun ra ngay, le lưỡi ra liếm lên lỗ mũi, gần đụng mũi luôn nhe, mục đích để che cái miệng lại không cho mình đút cái gì vào
    Pooh & Dumbo

• 1,151 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Ôi, bé Pooh lắm trò quá Bé của mình thì lại rất thích nhai, càng giòn càng thích. Hồi bé mình cho ăn cháo xay thì phun phèo phèo, không xay thì ok. Bánh Milna bé chẳng ăn đâu vì mềm và bở quá, bánh mì chỉ thích ăn vỏ giòn. Mòn khoái khẩu của bé bây giờ là bánh tráng nướng và cơm cháy chiên giòn . Tất nhiên là chỉ thỉnh thoảng mình mới cho bé nhâm nhi môt chút thôi chứ không ăn thường xuyên đâu.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3